Yonex Arcsaber11 vs Z-Force

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi Hoàng Gầy, 29/11/13.

1. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Cá nhân em rất thích 2 cây Arc11 lẫn Z-Force vì tông màu 2 cây này đúng sở thích của em, nhưng ZF là em mê nhất. Tuy nhiên do mới đánh, lực tay chưa khỏe nên em chỉ dám lấy cây Arc11 (vì được tư vấn là dễ đánh hơn ZF).

Các bác cho em hỏi đặc điểm 2 cây này có khác nhau nhiều không và chơi ZF có vất không ạ. Dòng ZF 3U với 4U có khác nhau nhiều không? Mong muốn của em vẫn là tập luyện chăm chỉ để có thể đánh được cây này nhưng tò mò quá nên muốn tìm hiểu trước.

Mua về mà không đánh được lại để ngắm thì phí cả cái vợt.

2. tiffno1

tiffno1 Thành viên Chính thức

Mình góp ý là bạn mới tập cầu thì ko nên ham những hàng khủng như vậy :) sẽ vất vả lắm.

3. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Em đánh con Arc11 thì không bị vất vả gì, cảm giác rất thích thú với nó là đằng khác. Tuy nhiên em vẫn muốn biết về con ZF vì với em nó đẹp quá...

Lúc bắt đầu tập cầu em dùng con LS2000 4U một thời gian đến lúc tay khỏe lên mới lấy con Arc11.

4. tiffno1

tiffno1 Thành viên Chính thức

Cũng lâu lâu e đi tập cầu, có thằng e ở lớp cầu nó có em ZF ltd 4u thôi, cầm đánh thử phông cầu thì nhẹ lắm nhưng đập cầu mà ê ẩm cả vai luôn.
    Hoặc trước mắt bác cứ mua về đã thỏa con mắt đã r tính chuyện tập luyện tay chân để quẩy e nó. Chúc bác thành công :3

5. victorchau

victorchau Thành viên Tích cực

arc 11 thì dẻo và ít nặng đầu hơn nên ZF cần tay phải khoẻ bác àh :D

1 person likes this.
  6. kt1755

kt1755 Thành viên Tích cực

Em cầm ZF đánh đôi, vai thì ko ê nhưng đau cổ tay, ko biết có phải sai kĩ thuật ko

7. yonexvoltric

yonexvoltric Thành viên Tích cực

Arc 11 là vợt cân bằng nên 3u nhưng cản giác cũng không nặng như zf4u với thân vợt cũng dẻo hơn nên khá dễ đánh.bác máu thì cứ làm 1e zf4u về thuần không lâu đâu ạ :)

8. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

[MENTION=162672]Hoàng Gầy[/MENTION]:

ArcSaber 11: dòng Arcsaber công thủ toàn diện, cân bằng hơi nặng đầu xíu thôi e trai. Nên đỡ vất ở những cú đập đối với Arc, tuy nhiên que và lốp cần phải dùng tí xíu sức để cầu đi cuối sân.

Voltric ZF: dòng Voltric là chuyên công, nên nặng đầu. Cảm giác ở những pha lốp cầu, que cuối sân thì vì vợt nặng đầu nên cầu đi rất chuyển, còn những trái đập cầu đánh không quen sẽ bị ê bả vai và bị phê khi hết sức. Hehe

Theo a thì bản thân trai trẻ có sức thì nên mua ZF đánh rồi từ từ làm quen tập lực chứ tập rùi bít khi nào mua dc. Chưa tính chuyện tới lúc mún mua thì hết tiền. Hi hi.

9. fallen90

fallen90 Thành viên Chính thức

Mình có cả Arc 11, VT-ZF 4u, (ZF 3u đã đánh rồi)
    -Arc 11 dẻo, nhẹ đầu hơn, đánh xoay trở nhanh hơn, hàng 3u cầm thì nặng hơn ZF 4u khi đánh thấy dễ thuần hơn ZF. Lối đánh bác smash hay điều cầu nhiều đều phù hợp vợt này
    -ZF 4u cầm nhẹ hơn Arc 11 nhưng nặng đầu hơn arc11 nhiều nên cổ tay yếu xoay vợt chậm, đánh cước 11kg có vẻ không thoát lực (thằng em mình nó mới tập đánh cầm 2 con này thì lắc đầu với con ZF 4u :)) ). 3u thì nặng hơn 4 nhiều lắm lắm :D
    Bác cứ luyện tay đi đừng kham mấy con cứng như ZF 3u 4u làm gì, smash nhiều mà cứ chơi hàng cứng e rằng chấn thương bả vai sau này đánh cầu nó gượng lắm.
    P/s: Bác thích đánh cầu công thì chơi ZF, thích kiểu thủ cầu điều cầu thì Arc11.

Chỉnh sửa cuối: 29/11/13
  10. kiemma

Về mặt toán học thì 3U nặng hơn 4U là phải nhưng vì VT ZF nặng đầu nên 4U e cảm giác cầm vẫn nặng hơn 3U của Arc 11, nhưng khi cầm đánh thì nó hok nặng.

Đã cầm 1 cây ZF 3U và 1 cây ZF 4U nếu hok nói và hok để ý mấy U hok nhận ra dc là 3U hay 4U vì: VT nặng đầu nên cầm cây nào cũng thấy nặng đầu

11. hoanghoai

hoanghoai Thành viên Chính thức

Sau khi cầm ZF-3U đánh được 7 tháng,em có nhận xét như sau:

1.Về ngoại hình em nó thì rất manly,đẹp...chắc chắn.
    2.Lần đầu khi cầm đánh thấy em nó nặng vô cùng,cực kỳ khó xoay sở và đập cầu không có lực ( mình là người cổ tay tương đối khỏe ). Đánh xong 1 trận tay đau ghê,đấy là cầm đúng kỹ thuật,nếu không cầm đúng,sai cơ bản đau còn nhiều hơn nữa.
    3.Khi đã thuần được thì thấy cầm nhẹ hơn,đập pro hơn,cầu đi vô cùng uy lực,nhưng khi xoay sở vần chậm hơn so với những dòng vợt khác,có lẽ cây này thiết kế riêng cho các cao thủ...

4.Nếu bác mới tập,mà muốn ZF thì nên mua 4U,nó sẽ dễ thuần hơn là 3U,vì 3U rất khủng...

Chúc bác thành công khi thuần dưỡng em nó.

PS : Nếu không bác chuyển sang Z-Speed ,em nó đánh sướng vô cùng.......

12. kiemma

Thà đánh ZF 4U hay 3U chứ đánh ZSPD thì nặng toàn thân mệt mỏi àh. Hi hi

13. kiemma

Về bản chất mà nói thì vợt nặng đầu thì có vẻ là thủ khó, nhưng thực tế để thủ được tốt hơn và phát huy hết giá trị của 1 cây vợt nặng đầu thì phải cần có 1 cổ tay dẻo, khỏe --> Phải tập tạ hay làm bằng cách gì để cho cổ tay khỏe và dẻo hơn

14. duy đinh

duy đinh Thành viên Tích cực

ZF chỉ đánh thử đc 1 sec nên k dám nhận xét, trình độ bình thường như mình thì bạn nên chọn arc 11 là phụ hợp, trong cả đánh đơn và đánh đôi nói chung là rất toàn diện.

15. kiemma

Arc 11 đánh đơn đôi là chuẩn rùi bác àh.

16. duy đinh

duy đinh Thành viên Tích cực

cây ZF 3U em cũng so sánh với cây N90 của em là nặng ngang ngửa với nhau, nhưng em có cảm giác ZF cứng hơn 1 chút. Nếu bác thuộc hạng pro thì cứ mấy cái thể loại vừa cứng vừa nặng như 2 cây ấy mà phang k cần suy nghĩ, nhưng trình bình thường thì kiếm cây nào cảm giác hợp tay, k cần chuyên về 1 cái j cả ( công hay thủ ), chỉ cần cây đó mang lại cho bạn nhiều cảm giác nhất thì mới đỡ hư tay (ở đây em k nói là tăng trình độ hjhj vì em cũng thuộc hạng gà )

17. kiemma

E cũng gà chứ pro nổi gì đâu bác. Hi hi. Tại e mê vợt nên thấy cây nào màu đẹp và cầm vợt thử cảm giác và hình dung cái lưới đan vào nó nặng thế nào. Hên là cảm giác e chưa sai

18. LuVXoi

LuVXoi Thành viên Năng nổ

Chuẩn a ạ. Tích cực quay tay, lực tay sẽ khủng hoặc sẽ ảo :D

19. kiemma

A có cách luyện cổ tay dẻo nè. E mún học hỏi hok. Hehe. Đặc biệt phù hợp với những ai có tềnh yêu. Hi hi. Cần thì inbox Face a chỉ cho. Hehe :D

20. InazumaVoltric

InazumaVoltric Thành viên Tích cực

Bác cứ mua ZF 4U là thuần được ngay, em chơi mới 5-6 tháng mà đã mua ZF 4U rồi.

Đang tải...