Yêu Thương!!!!

Thảo luận trong 'Quà tặng cuộc sống/ Tấm lòng từ thiệ' bắt đầu bởi Duyen hvnh, 27/12/10.

1. Duyen hvnh

Duyen hvnh Thành viên Xuất Sắc

Ở Nhật xảy ra một câu chuyện có thực 100% thế này:

Có một người vì muốn sửa lại ngôi nhà nên dỡ tường ra,tường nhà kiểu kiến trúc Nhật thường để một tấm gỗ ở giữa,2 bên trát xi măng,nhưng thực chất bên trong để rỗng.Khi anh ta dỡ tường ra ,phát hiện có một chú thạch sùng đang ngủ ở trong đó,đuôi nó bị vào tường bởi 1 chiếc đinh được đóng từ ngoài vào trong.Anh này thấy tình cảnh đó vừa thấy thương thạch sùng vừa thấy tò mò,anh ta chăm chú quan sát chiếc đinh,trời a!đây là chiếc đinh được đóng khi xây nhà 10 năm trước!

Rút cuộc là có chuyện gì xảy ra thế này nhỉ?Chú thạch sùng này đã mắc kẹt trên tường mà vẫn sống được 10 năm!Quả là không thể tin nổi!Có gì đó bất thường thì phải?Anh ta tiếp tục nghĩ ngợi,đuôi nó bị đóng chặt,không thể xê dịch được,thế nó đã sống được nhờ vào điều gì suốt 10 năm qua?Anh ta quyết định chưa s công trình của mình vội,muốn tìm hiểu ,nghiên cứu xem sao.1 lát sau,không biết từ đâu bò ra 1 chú thạch sùng khác,miệng nó ngoặm miếng thức ăn.....ồ!Anh ta lặng đi.Thế này là sao nhi?Vì 1 bạn thạch sùng bị đinh đóng vào đuôi không thể đi lại được,1 bạn thạch sùng khác đã kiếm thức ăn mớm cho bạn trong suốt 10 năm qua!

Các bạn nghĩ sao khi đọc xong câu chuyện này?Tôi thật không muốn nghĩ thêm về mối quan hệ của đôi thạch sùng này nữa,chúng chỉ là loài động vật vô tri vô giác nhưng vẫn có những hành động khiến con người chúng ta phải khâm phục,những hành động mà rất ít người có thể làm vì người mà mình yêu thương.Vì vậy bạn ạ,chúng ta hãy luôn mở rộng lòng mình,mở rộng trái tim để chân thành quan tâm chia sẻ,để sống vì người mà chúng ta yêu thương và nhớ đừng bao giờ từ bỏ nhé bạn!:1:

Chỉnh sửa cuối: 28/12/10
  2. bacsythethao

bacsythethao Thành viên Năng nổ

Đọc xong nhức hết cả mắt! Xuống dòng hộ cái!

Cảm ơn vì bài viết rất ý nghĩa!:a28:

3. Duyen hvnh

Bác sĩ không tránh được nhức mắt ạ?:11:Cảm ơn bác sĩ đã nhắc nhở,e sẽ chỉnh sửa ngay!

Chỉnh sửa cuối: 28/12/10
  4. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Phải hư cấu câu chuyện thì mới hấp dẫn, chủ yếu nói về tình thương thôi

5. heopeo

heopeo Thành viên Năng nổ

2 cái vô lý :78:

- Vòng đời của thạch sùng mà đc đến 10 năm cơ à?
    - Thằn lằn là loài luôn tự đứt đuôi để chạy thoát nghĩ sao đinh đóng mà nằm yên

=> Truyện này dám mình nghĩ dành cho mấy em bé của Nhật nè :69:

6. kegiaumat

kegiaumat Thành viên Chính thức

Heopeo , sao Bạn để ảnh này thế phải để ảnh khác mới hợp lý. Tôi trông không giống Heo tí nào!

7. Duyen hvnh

Mình nghĩ thế này:nếu bạn nghĩ chuyện này dành cho các em bé Nhật thì có lẽ cũng đúng,có khi các e bé đó đọc còn nhận ra ý nghĩa và học tập được nhiều điều hơn chúng ta.Vì các e ấy sẽ quan tâm đến nội dung mà câu chuyện muốn truyền tải hơn là đi mổ xẻ câu chuyện ra đâu!:67:

--- Cập nhật thêm ---

Theo bác thì thay nhân vật nào vào câu chuyện này thì thích hợp ạ?

8. heopeo

Đúng là nội dung chính cần quan tâm nhưng đọc vào thấy có những cái vô lý quá . Tính mình quen thắc mắc rồi, chính vì bạn ghi là câu chuyện có thật 100% nên mới mổ xẻ chứ ko có câu đó ai mà để ý sâu làm gì. Cái chính là tác giả phải giải thích cho đc các lý do mình đang thắc mắc kia chứ :p

9. Duyen hvnh

Thực ra thì mình chỉ viết cảm nghĩ của mình ở dưới thôi,câu chuyện là mình đọc được chứ mình không sáng tác,kể cả cái thông tin 100% cũng không phải của mình.
    Khi đọc câu chuyện này mình cũng chỉ quan tâm đến nội dung mà quên mất tính thực tế,đọc đến cuối bài thì quên hẳn cái thông tin 100% kia.giờ bác nói đên e mới để ý!:p
    Nhưng theo e được biết thì đúng là thạch sùng sống được 10 năm thật,không tin bác seach trên google xem!còn con thằn lằn của bác thì có ảnh hương gì đến con thạch sùng của e đâu!:62:.Muốn biết thế nào là thật hay bác thử tìm lấy 1 con thử nghiệm xem thế nào???Con thạch sùng của e nó sống tận 10 năm :78: nhờ thức ăn mà bạn nó mớm cho cơ!cái chính la nó nằm ở chỗ đấy!cái tình cảm chân thành và cao cả mà e muốn nói nó nằm ở đấy!

--- Cập nhật thêm ---

Quả đúng như bác nói:làm gì có con thạch thùng nào ngu thế.Nhưng liên quan gì đến con mà e nói đâu!con e nói là thạch sùng ma!:73:Hay bác thử nghiệm trên con thạch sùng nào xem,xem nó khỏe hơn hay cái đinh của bác khỏe hơn!

10. kattran

kattran Thành viên Năng nổ

kakakkakaka =)) để e cười cái....ghét nhất cái chuyện lấy động vật ra răn người.@@ Hư cấu thì hư cấu hẳn như Tom vs Jerry, hoặc Hãy đợi đấy" đã đành..

11. Duyen hvnh

theo bác thì Tom và Jerry có phải là động vật không ạ?:3:

12. kattran

kattran Thành viên Năng nổ

=)) bác này hài...đọc kĩ hộ e với =))

13. heopeo

Edit, để mắc công mình mang tội gây war :24:

Chỉnh sửa cuối: 30/12/10
  14. Duyen hvnh

Theo mình thì không phải vì tác giả thích đem con vật ra để răn người,mà vì ngoài con người ra thì chỉ còn loài đv là có bộ óc,những câu chuyên xung quanh thế giới đv cũng phong phú ko kém loai người,hơn thế nữa,chính vì con người thường ghét đem đv ra để răn người nên mới có thể suy rằng:"Tại sao những viêc mà chúng làm được mà con người chúng ta lại không?".Do vậy,những câu chuyện đem đv ra để răn người sẽ càng trở nên thấm thía!:tgcl:

--- Cập nhật thêm ---

Tranh luận tí thôi mà bác,có gì đâu ạ:26:

15. Duyen hvnh

Mình thì lại rất thích những câu chuyện trong box này của thegioicaulong. Cám ơn tất cả các tác giả đã chia sẻ những bài trong box này.
    Chả có lý do gì ghét? Tại sao? Chẳng nhẽ vì chỉ còn động vật là tự nhiên theo đúng nghĩa của nó?? " According to the laws of nature"
    Con người bây giờ làm gì cũng tính toán, thử hỏi mười phần thì được mấy phần tự nhiên. Các anh, các chị thì được mấy phần "Thị Kính" hay toàn " Thị Mầu".

Thật ra mình đọc được chuyện này cảm động về tình nghĩa của con Thạch Sùng chăm bạn nên chia sẻ cùng mọi người. Chẳng biết có mấy ai chăm sóc vợ chồng của mình được thời gian dài như thế. Đang khỏe mạnh còn bỏ đó đi với Bồ chứ là chăm sóc! :D
    Em nói vậy có gì không phải mong các bác bỏ quá cho.
    Em cũng chỉ mong mọi người luôn được vui vẻ, thoải mái theo đúng nghĩa tự nhiên thôi ạ. Chẳng dám răn dạy hay chỉ bảo ai.
    :36: :36: :36:

16. Duyen hvnh

Nhưng thằn lằn đâu có leo lên tường đâu bác!:86:

Chỉnh sửa cuối: 5/1/11
  17. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Đang tải...