Ý tưởng Logo

Thảo luận trong 'Góp ý/ Phản hồi' bắt đầu bởi Luonghai, 26/5/10.

1. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Theo ý tưởng của bác ChinhCoi, em xin phép được up logo cho TGCL theo ý tưởng của bác ChinhCoi nhé.
    Về phần ý nghĩa và bình luận xin nhường cho bác ChinhCoi và các bác cmt nhé

[BIMG]http://c.upanh.com//upload/7/197/CS0.11408714_1_1.png[/BIMG]

2. numvalong

numvalong Thành viên Chính thức

Kái lô gô này cũng được đấy, nhưng vẫn mắc tội núm và lông không rõ ràng, Người ta kiêng số 4, nên làm 3 hoặc 5 lông. còn núm thì k nên tua rua như thế, có thể thay bằng 1 hình đơn giản kỷ hà. Bản chất lô gô là phải đơn giản mà ấn tượng.

3. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Logo đẹp nhỉ? Tuy đơn giản nhưng nhìn đẹp, thanks

4. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Cảm ơn nhận xét của bác numvalong, bác có thể thiết kế logo và đưa ra ý nghĩa đi ạ. Em thấy ý tưởng của bác rất hay ạ (chuyện đương nhiên rồi, nghệ sĩ mà :71:). Bác cho em hỏi là tại sao số 4 lại kiêng ạ, phải chăng là 4 là tứ (tử là chết). Ấy thế mà số 4 lại là số hợp với em mới chết chứ :D

5. klar

klar Trọng tài

Các bác xem lại cho đi, rõ ràng là 5 lông mà.
    Theo mình thì Logo được cách điệu rất đẹp, vẫn đầy đủ cả hình Thế giới + Cầu lông. Có điều cái logo này là màu trắng trên nền đen, nếu đổi sang thành màu đen trên nền vàng không biết có đẹp không?
    Rất cảm ơn bác ChinhCoi và Luonghai!

6. dat_drangon

dat_drangon Thành viên Tích cực

Theo tôi ý tưởng rất hay, nhưng màu có vẻ hơi tối. Bạn thêm 1 or 2 màu cho nổi. Xin lỗi vì nói thật..
    cảm ơn

7. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Cảm ơn bác dat_drgon, em cũng đã nghe một số ý kiến với quan điểm của bác, và theo ý bác klar, từ sáng đến giờ em cố gắng để up lên nhưng điện nhà em sáng nay không ổn định nên bây giờ mới up lên được :D:D:D. Xin các bác cứ góp ý kiến cho em nhé:

[BIMG]http://c.upanh.com/upload/7/312/3L0.11524332_61974_1.jpg[/BIMG]

Về hình trái cầu lông có 5 cánh và 5 màu khác nhau là có ý nghĩa riêng của nó, các bác cứ bình luận nhé :1:

Chỉnh sửa cuối: 28/5/10
  8. Cinderella

Cinderella Thành viên Chính thức

Làm sao mà bình luận được đây hả trời?

Thông thường thì người họa sĩ thiết kế logo hay banner sẽ trình diễn tác phẩm của mình cùng vô số lời hoa mỹ để minh họa cho ý tưởng (lấy thực tế từ các triểm lãm tranh)

Kính mong bác họa sĩ nêu ra ý tưởng để anh chị em bình luận cho nó đúng hướng hơn!

gam màu chủ đạo là gì? tạo sao màu tối thế? tại sao cầu có 5 lông? sao không là 4 hay 40 lông? tại sao là thegioicaulong.com mà không phải thegioicaulong.vn? .................

9. dat_drangon

Cảm ơn Luonghai!

Tôi thấy rất đẹp rồi đấy, bạn thử đưa vào 1 vài màu nền khác nhau xem. Có vẻ màu vàng không hợp lắm.
    Bạn giải thích luôn ý nghĩa của nó đi....
    Xin cảm ơn;

10. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Cảm ơn bác dat_dragon, thực ra nếu chữ màu đen thì chỉ có nền trắng là đẹp và nổi bật nhất. Tuy nhiên vò đang muốn thử nền vàng để xem có phù hợp với áo màu vàng không (Áo đồng phục màu vàng rất đẹp và nổi bật). Theo riêng ý kiến cá nhân tớ thấy chữ đen trên nền vàng này cũng khá ổn (so với nhiều màu khác trừ màu trắng) :D

11. dat_drangon

Hình như Bạn Luonghai là con gái hay sao ấy ( thường con gái hay thích màu vàng). Tôi thì lại không thích màu vàng ... Tôi thích màu xanh của trời..
    Bạn chưa giải thích ý nghĩa của LOGO, cho mọi người cùng hiểu.
    Xin cảm ơn./.

12. klar

klar Trọng tài

Luonghai là con gái bác ạ. Nhưng mà đâu phải con gái thường thích màu vàng. Em thấy màu vàng nó sang, màu của vua chúa mà :D.

Về ý nghĩa của logo:
    - Hình tròn to ở dưới tượng trưng cho trái đất, hay thế giới: bao hàm ý nghĩa về sự phổ biến khắp thế giới của môn cầu lông.
    - Phía trên hình tròn to tượng trưng cho "thế giới" là hình ảnh quả cầu lông thu nhỏ. Nếu kết hợp lại với nhau có nghĩa là "Thế giới cầu lông".
    - Hình tròn to này được chia thành bốn phần có ý nghĩa là hào kiệt bốn phương tụ họp tại TGCL. Hoặc cũng có thể hiểu là bốn mùa Xuân, Hạ, Thu, Đông không có mùa nào là anh em ta không chơi cầu.
    - Quả cầu lông ở phía trên và quả địa cầu ở phía dưới tạo ra một trục nghiêng 23,5 độ, có nghĩa là trong "thế giới nghiêng TGCL.com" có vô vàn các sự kiện, điển tích, niềm vui, nỗi buồn, những điều kỳ diệu, hạnh phúc mà các thành viên cùng chia sẻ.
    - Quả cầu lông và trái đất cũng tạo nên một biểu tượng về giới tính của MEN (vòng tròn và một mũi tên đâm chéo lên góc trên bên phải :))- tượng trưng cho sức mạnh của môn cầu lông. Mọi người tham gia cầu lông sẽ có sức khỏe dồi dào, tinh thần sảng khoái.
    ... các bác tự nghĩ tiếp nhé, em ba hoa tí thôi chứ thực sự chẳng biết ý tứ của người thiết kế là bác Bibo và ChinhCOI có đúng vậy không :D)

Chỉnh sửa cuối: 28/5/10
  13. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Cảm ơn bác dat_dragon, đúng là em là girl nhưng màu vàng không phải là màu yêu thích của em đâu. Thực ra em thích màu xanh navy cơ nhưng mà vì cái màu đó không hợp với một số trường hợp (nhất là màu áo thì màu xanh sẽ rất kén chọn da :15:) nên thực ra em thấy màu vàng là hợp lý nhất và cũng như bác klar nói đó ạ
    ngoài ra màu vàng còn là màu của sự thành công nữa :23:
    Còn về ý nghĩa các bác cứ đưa ra ý nghĩa theo các bác hiểu nhé. Em bật mí thêm là ở logo này còn hội tụ cả 3 yếu tố trong cầu lông đó là "Sức mạnh, chiến thuật và mềm dẻo" nữa

14. chinhCOI

chinhCOI Thành viên mới

ý nghĩa của logo cũng đơn giản thôi : hình quả địa cầu thì mọi người biết rồi, 3 cái nét trong quả địa cầu là chỉ đường bay của quả cầu nó mang 3 ý nghĩa riêng , nếu chơi cầu lông ko có 3 cái đó sẽ khó có thể giành chiến thắng ,nó là: chiến thuật - sức mạnh - kĩ thuật , con về quả cầu lông nó có năm cánh mình muốn thể hiện cho 5 châu, hoặc cho màu da sắc tộc, quả cầu hướng lên như thế có ý nghĩa của sự phát triển , mong cho diễn đàn ngày càng có thêm nhiều thành viên mới tích cực và sôi nổi, còn về màu sắc thì đây chỉ là bản vẽ thử thể hiện ý tưởng của mình khi nào ý tưởng có sự thống nhất chung, thí lúc đấy mới thể hiện màu sắc ,các bác thích màu sắc kiểu gì ?, e thì thích màu xanh da trời

15. cẩm vân

cẩm vân Siêu sao

Anh Chính nói hay quá ta!! :36: Em hoàn toàn đồng ý!!
    Về màu sắc thì: Màu xanh da trời tượng trưng cho hòa bình. Dân Mar rất hay chọn màu này vì màu này thường được nhiều người thích, vừa mắt. Nhưng trong thể thao, màu xanh không thể hiện được sự năng động và mạnh mẽ của nó. :10::10:

16. Thần gió

Thần gió Thành viên Năng nổ

Tớ lại thích màu da cam! Fan của "Cơn lốc màu da cam" hic hic...:5::5::5:

Tông màu sáng và nổi bật, thể hiện sự khỏe khoắn và năng động, nhanh nhẹn!

17. dat_drangon

Cảm ơn Bác chinhCOI!
    Bác giải thích rất hay, đầy ý nghĩa. Em hoàn toàn đòng ý với BÁC....:77::77::77:
    E cũng thích màu xanh của trời, thật đẹp!!!!

18. OneforAll

OneforAll Thành viên Chính thức

Đây là 1 vài options để mọi người lựa chọn :

Cá nhân thì mình thích cái nền màu vàng hơn . Tuy nhiên cũng có 1 điều băn khoăn là mọi người nghĩ nên cho nền logo và nền áo riêng hay là không phân chia ra ?
    Nếu chia ra 2 màu nền sẽ như thế này :

Mình thấy không được đẹp cho lắm :54:

19. klar

klar Trọng tài

Cái trên cùng rất đẹp! Chữ đỏ hay đen trên nền vàng đều rất nổi bật.

20. Caulongno.1

Caulongno.1 Thành viên Năng nổ

Theo ý kiến riêng của em thì nếu khi đưa vào áo thì màu áo sẽ là nền của logo luôn. Vì nếu còn khung nền nữa trong áo sẽ rất cứng và không đẹp. Và theo em thấy thì nền vàng là đẹp và nổi bật nhất. Chữ đen hay đỏ đều đẹp và có lẽ là hình cầu lông và quả cầu màu đen và dòng chữ TGCL như hình dưới đây là hợp lý:

Đang tải...