[Chia sẻ] Xin tư vấn về lưới bị chạy (xô lệch)

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi hungfsiv, 31/3/13.

1. hungfsiv

hungfsiv Thành viên Tích cực

Có bác nào chỉ giúp e khắc phục làm sao cho lưới k bị xô lệch. E đang đánh vt7 10,5kg BG65ti, quả nào mà chém nghiêng mặt vợt hay đập nghiêng mặt vợt 1 chút là dây lưới chạy lung tung hết cả lên. chỗ thì sát nhau chỗ thì rộng toác. K biết có phải do căng lưới trùng quá hay sao. Chứ mỗi lần đánh xong 1 quả lại phải chỉnh lại lưới đến mệt.
    Mọi ng tham khảo! Bài viết rất hay và sự am hiểu của bác teenpop

Chỉnh sửa cuối: 14/4/13
  2. profesional

profesional Thành viên Tích cực

ra chỗ tiệm đan lưới chuẩn căng là ksao hết bạn ak

3. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

Bạn căng thêm kg hoặc chơi dây 95 sẽ triệt tiêu được hiện tượng này bạn nhé :)

4. KIMBAOHONG1976

KIMBAOHONG1976 Thành viên Chính thức

Chắc là do căng lưới kéo không đều rồi!!!

5. dotaninza

dotaninza Thành viên Tích cực

chốt lại là do người căng ko đều tay . bác nên căng cước chỗ khác đi .

6. phungviethoa

phungviethoa Thành viên Tích cực

Mình đánh đều bị thế hết! đánh xong 1 đường cầu hay có phản xạ nhìn vào lưới và chỉnh lại dây!
    Căng lưới trùng hay bị hơn, căng 11kg trở lên đỡ hơn! 11,5 đến 12kg thì gần như ko bị 1 sec chỉ phải chỉnh lại 1 đến 2 lần!
    Kể cả lưới nbg95 mình vẫn bị! Căng ở tiệm gần nhà hoặc ở Minh phương đều bị hết! vic lyd, yonex vt70, vtzf, arczf,... Vợt nào của mình cũng bị!

7. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Dây bg65 ti cứng nên sẽ dễ bị xô hơn các dây khác.

8. Pianoijazz1986

Pianoijazz1986 Thành viên Tích cực

chuyện như cơm bữa bác ơi. dây nao cug thế hết có cước 95 thi đỡ hơn chút vì chống xô cước còn lại thì như nhau thôi. nên bác đừng nghĩ làm gì.ngay cả vận động viên chuyên nghiệp khi chém cầu hay đập chém cũng phải chỉnh lai cước đã bị xô nữa là.

9. quyvuong295

quyvuong295 Thành viên Tích cực

e thấy căng từ 11kg trở lên là hết hiện tượng này đấy ah. trước đây e căng 11kg chùng xuống còn 10,7kg thì nó bị chạy. giờ căng BG65 lên 11,5kg chùng xuống khoảng 11,3 thì ok. hầu như đánh xong 1 C thì mới chỉnh lại và chỉnh lại dây rất ít ah.

10. zTzAndreeP

zTzAndreeP Thành viên Chính thức

Dây 65ti là dây phủ 1 lớp titanium bên ngoài bề mặt dây nên dây bóng và trơn tuy nẩy cầu hơn 65 thường nhưng đánh rất hay bị xô dây bác nhé chứ không phải do người căng bác nhé . Bác dùng dây 95 là đẹp đấy

11. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

lưới mình đánh cũng bị xô nhất là đập chéo sân, nhưng cũng k đến mức bị xô lệch hết lại với nhau như chủ pic nói @@ chỉ xô cái điểm tiếp xúc cầu 1 chút thôi. dùng ngón tay bấm lại 1,2 cái là đc :D

12. lumcauchuyennghiep

lumcauchuyennghiep Thành viên Năng nổ

dùng dây NBG95 là ngon nhất, mỗi tội giá câo hơn BG65ti nhiều, bác nào có nhu cầu về cước thì cứ PM cho mình nhé.

13. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Em xin góp chút logic để giải thích cho vấn đề chạy lưới a:

1. Pattern lưới:
    Hệ thống lỗ gen trên khung vợt sẽ tạo ra pattern này, pattern này quyết định lưới sẽ chạy nhiều hay ít. Tất nhiên là những hãng càng nỗi tiếng thì họ càng nghiên cứu sao cho pattern này tạo ra độ bung cầu tốt nhất or kiểm soát cầu tốt nhất, or phản tạt gì đó...nói chung là pattern khác nhau thì độ chạy lưới cũng khác nhau

2. Số lỗ gen trên khung vợt:
    Vợt càng nhiều lỗ gen thì mặt lưới càng dày và khít--> mức độ đan xen càng cao --> dây càng khít hơn (với cùng số kg) --> ít chạy lưới hơn
    Cái này em dám đảm bảo 100% là cây Ti-555S 96 lỗ của em ít chạy lưới hơn VT80PG 76 lỗ (hơn nhau tới 20 lỗ cơ mà...hehe) - xét theo cùng số kg or chênh lệch ko quá 0,5kg nhé

3. Số kg đan lưới:
    Lưới đan kg càng cao thì lưới càng ít chạy, do lưới căng hơn. Điều này là tất yếu chắc em ko cần giải thích nhiều

4. Loại lưới dùng để đan:
    Mỗi loại lưới điều có đường kính và lớp võ ngoài khác nhau.
    Do cách dây lưới đan với nhau nên khi lưới có đường kính càng to thì dây càng khít và càng ít bị chạy lưới hơn.

Lớp võ ngoài của lưới có độ nhám khác nhau nên sẽ ảnh hưởng đến lực ma sát. Lo lực căng dây sẽ làm các dây chéo nhau chồng lên xen kẽ nên sẽ xuất hiện lực đè giữ các dây ngang và dây dọc lên nhau. Chúng ta điều biết lực ma sát tĩnh = phản lực x hệ số ma sát.
    Vậy nên độ nhám ảnh hưởng tới hệ số ma sát --> ảnh hưởng tới lực ma sát tĩnh.
    Lực ma sát tĩnh sẽ góp phần làm hạn chế việc chạy lưới

Do vậy một số bác nói dây NBG95 ít chạy lưới hơn NBG98 hay 66 là vì lý do trên đó ạ.

5. Hiện tượng đứt lưới:
    Việc chạy lưới sẽ gây nên hiện tượng mòn và bị cắt ở các điểm lưới bị chạy nhiều. Thường thấy dây dọc bị chạy nhiều hơn dây ngang. Lưới cứ xô qua xô lại sẽ làm xảy ra hiện tượng cắt nhau và kết quả là đứt lưới.
    Ở đây, ma sát lại ảnh hưởng 1 phần không nhỏ, ta sẽ so sánh 1 lưới căng bóng và 1 lưới nhám (cùng đường kính, cùng lực căng, cùng pattern, cùng cách đánh)
    1. Lưới bóng sẽ bị chạy lưới nhiều hơn, và sẽ bị ảnh hường của việc chạy lưới đẫn đến kết quả đứt lưới
    2. Lưới nhám chạy lưới ít hơn, but do bề mặt nhám nên mỗi lần lưới chạy là cắt 1 lượng nhiều hơn, điều này cũng ảnh hưởng đến kết quả đứt lưới
    Tóm lại, chưa hẵn là bóng tốt hay nhám tốt....

Chia sẽ thời gian đan lưới của em Ti-555S như sau:
    BG66 @10,5kg: 4 tháng, tần suất thì 1-2b/tuần (lúc này gửi vợt ra HN or SG test vợt nên cũng ít đánh)
    BG66 @10,5kg: 2 tháng, tần suất 3-4b/tuần (lúc này bắt đầu tập)
    NBG98 @11kg: 2 tháng, tần suất ~4b/tuần (lúc này đã phát lực, chặt chém đủ kiểu)
    NBG98 @11kg: >1,5 tháng, tần suất ~4b/tuần, đến giờ vẫn chưa đứt

Tất nhiên đối với 1 số bác ít đánh thì nhiều khi đánh BG65 or 65Ti thì cả 6 tháng or 1 năm chưa đứt.
    Nhưng với 1 số bác đánh nhiều thì mấy dòng vợt nhiều lỗ như Ti-555S, Ti-10000, Ti-8000 của FZ (96 lỗ) or mấy dòng 88 lỗ như Kevlar, Ti-9000, etc sẽ giúp các bác tiết kiệm 1 khoảng tiền đan lưới kha khá đó ạ. Với em thì lưới có sẳn nên cũng ko thấy tiếc lắm...hehe
    But em nghĩ nếu như em đánh vợt ít lỗ hơn mà chỉ đánh 1 cây thôi thì chắc tầm 3-4 tuần là sẽ đi 1 bộ lưới thôi.

Mời các bác vào bàn luận thêm ạ.

@bác chủ thớt: Bác thấy hợp lý thì up lên đầu topic cho các bác cùng tham khảo nhé, dùng thẻ Quote comment này là ok
    @các bác mod: Em thấy về vấn đề này cũng chưa có topic nào nói cụ thể, nếu topic này đủ đk thì mong các bác stick lên cho mọi người cùng đọc và bàn luận thêm ạ.

1 person likes this.
  14. hungfsiv

hungfsiv Thành viên Tích cực

Cám ơn các bác đã tư vấn. E đã căng thử vợt NS100 lên 11kg(+ căng ở Tuấn Hạnh bằng máy chắc chuẩn hơn) đúng là ít bị xô đi, có chăng chỉ 1 vài lần phải chỉnh lại. Có lẽ do cân thấp quá nên thế.

15. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

NGB95 giá cao hơn BG65Ti có 40K, sao lại gọi là nhiều hả bạn!?

16. sangdangit

Bài viết hay, có sự đầu tư.

17. teenpop20022002

Thank bác, cũng do em đam mê nên tìm hiểu về cầu lông cũng khá nhiều...hihi

18. sangdangit

Cố gắng viết thêm vài bài về các chủ đề khác nhau nữa để ae học hỏi hén bác.

19. teenpop20022002

À, tại trúng chủ đề thì em viết thôi, còn giờ kêu lập topic thì cũng ko biết lập gì bây giờ......hehe

20. dtg0909

dtg0909 Thành viên Chính thức

Em thường đánh cũng bị xô lưới, có một cách các bác đỡ phải chỉnh lại lưới là bôi ít mỡ lợn lên lưới sau đó lau khô, thực ra cách mày dùng để bôi trơn lưới nhưng không ảnh hưởng đến quá trình chơi lắm. Nhớ là phải lau thật khô
    Mình chơi không thật giỏi nên chưa cảm nhận được ảnh hưởng của cách làm này đến lối chơi, xin ý kiến của các bác

Đang tải...