[Chia sẻ] Xin tư vấn về cách cầm vợt!!! Các ae vào chỉ giáo.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi thanhHP, 10/7/12.

1. thanhHP

thanhHP Thành viên mới

Tình hình là e ko có căn bản khi nhập môn các bác ạ, cái quan trọng là cầm được cây vợt mà e chưa thuần thục. Khi chuyển từ tay ve sang tay đập hay ngược lại nhiều lúc em thấy luống cuống, xoay sở lắm, cầm vợt ko chuẩn nên trả cầu ko đc như ý. Cái này chắc các bác thuần thục lắm rồi, em xin tiếp thu và cảm ơn mọi câu trả lời từ các bác!!!!!

2. hoangxa

hoangxa Thành viên Tích cực

em cũng giống như bác.mới tham gia cầu lông nên động tác cứ luôm thuộm sao ý.không biết lúc thủ với lúc đập cách cầm vợt có giống nhau không vậy các bro

3. Win2004

Win2004 Thành viên Chính thức

Muốn có căn bản chỉ có đi tập thôi, vì chỉ có giáo viên mới chỉ cho bạn chính xác. Chỉ trên đây cũng khó vì bạn làm theo cũng khó lắm. Sai không biết sẽ khó khắc phục. Không thì vô sân kiếm ai khá khá nhờ chỉ giúp.

4. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

5. XperiaSola

XperiaSola Thành viên Tích cực

Theo mình thì 3 ngón (ngón giũa, ngón deo nhẫn, ngón út) cầm siết chặt vào cán vợt. 2 ngón cái và ngón trỏ để thả lỏng để dễ xoay vợt. Khi ve thì ngón cái siết chặt thân vợt. khi đập thì ngón trỏ siết chặt thân vợt. Tay cầm vợt ở tu thế thả lỏng tùy tình huống mà mình đánh mặt vợt phải hay mặt vợt trái. Muốn đánh chuẩn cầu thì trước tiên chân phải chuẩn đã. Theo mình nghĩ như vậy.

6. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

bác sola này chắc là fan của Sony đây...em cũng là fan của sony nè :D

7. Nguyễn Quang Hưng

Nguyễn Quang Hưng Thành viên Chính thức

Em là người mới chơi, cũng có sưu tầm một số tài liệu về cầu lông nói chung và cách cầm vợt nói riêng. Em có một số kinh nghiệm học hỏi đc chia sẻ với bác và mọi người, mong mọi người góp ý:
    Muốn đánh cầu lông giỏi thì phải chú ý tới cách cầm vợt, vì nếu ko cầm vợt đúng cách thì cho dù có đánh cầu đi, thì lực đánh cầu cũng ko mạnh, cầu đi cũng ko xa và phạm vi đánh cầu cũng hẹp, cho nên khi mới tập đánh cầu, cần phải bỏ thời gian học tập và nắm vững chính xác cách cầm vợt.
    Theo như em đc biết thì có 3 tư thế cầm vợt như sau:
    1. Cầm vợt thuận tay
    Trước hết để vợt theo chiều nằm ngang, tay ko thuận cầm lấy cổ vợt, tay thuận xòe ra (như lúc bắt tay) đặt sát mặt vợt.
    Tiếp đó vuốt nhẹ tay thuận từ giữa mặt vợt xuống cán và dừng lại ở gần cuối cán vợt. Ngón cái và ngón trỏ tạo thành góc nhọn nắm lấy 2 má trái và phải của cán vợt. Ba ngón còn lại nắm tự nhiên ở phần má dưới trái của cán vợt. Ngón trỏ cách 3 ngón này khoảng 1cm. Cánh tay và vợt làm thành 1 đường thẳng, mặt vợt và chiều dẹt của cẳng tay cùng nằm trên 1 mặt phẳng không gian. Tay cầm vợt phải thoải mái để điều khiển vợt linh hoạt. Không nên cầm quá gò bó sẽ làm cản trở động tác đánh cầu, hoặc cầm quá cao sẽ cản trở động tác của cổ tay.
    2. Cầm vợt trái tay
    Cách cầm vợt trái tay thường được sử dụng để đánh cầu ở bên trái cơ thể (lưng hướng lưới).
    Dựa trên cơ sở của cách cầm vợt thuận tay, ngón cái và ngón trỏ đưa chuôi vợt hơi quay ra ngoài. Điểm tựa của ngón cái ở trên mặt rộng của cạnh trong (nếu muốn cầu đi thẳng) hoặc ở gờ nhỏ của cạnh trong (nếu muốn cầu đi chéo); ngón giữa, ngón áp út và ngón út khép lại nắm chặt chuôi vợt. Đầu mút của chuôi vợt áp sát và phần tiếp giáp bàn tay với ngón út làm cho lòng bàn tay có 1 khoảng trống, cạnh của vợt hướng vào bên trái cơ thể, mặt vợt hơi ngửa ra sau.
    Trên cơ sở của cách cầm vợt trái tay, dựa vào góc độ khác nhau của các đường cầu đối phương đánh sang mà có thể điều chỉnh và thay đổi nhỏ cách cầm vợt trái tay cho phù hợp khi sử dụng trong cắt cầu sát lưới, đỡ đập cầu và móc cầu chéo góc lưới...
    3. Cách cầm vợt đặc biệt
    Cách cầm vợt thuận tay và nghịch tay nói ở trên được sử dụng khi tập trung sức đánh cầu để đối phó với các đường cầu cao, cầu treo, cầu đập, đánh cầu trái tay, đẩy cầu, vụt cầu, chặn cầu... là tương đối thích hợp.
    Còn trong trường hợp đặc biệt, như kỹ thuật đập cầu, vụt cầu, treo cầu, úp cầu... đều có thể dùng cách cầm vợt đặc biệt.
    Nếu khi chắn cầu ở trước lưới, mặt vợt và mặt đất song song, cổ tay xoay đối diện với mặt rộng của cán vợt, còn các ngón tay khác thì ko giống như cách cầm vợt bình thường. Đây thường gọi là cách cầm vợt phương Tây.
    Khi đánh đôi đứng trước lưới chắn cầu cũng có thể sử dụng cách cầm vợt này, nếu lùi ra sau kích cầu vẫn phải sử dụng cách cầm vợt này.
    Nếu như sử dụng kỹ thuật gạt cầu, úp cầu, câu cầu thì cách cầm vợt như cách cầm vợt thông thường nhưng ngón tay và lòng bàn tay có thay đổi đôi chút để đánh cầu linh hoạt hơn.
    Những sai lầm thường mắc khi cầm vợt
    - Tay cầm vợt không nắm vào phần trên của cán vợt.
    - Các ngón tay khi cầm vợt đặt sát vào nhau quá chặt.
    - Lòng bàn tay và cán vợt hoàn toàn không có kẽ trống.
    - Ngón trỏ đặt trên mặt nghiêng về phía trong cán vợt.
    - Nắm vợt quá chặt khiến cổ tay bị cứng khó phát lực.
    - Vị trí cầm vợt lên cao quá làm cho đầu cán vợt thò ra, ảnh hưởng tới biên độ động tác đập cầu.
    - Dùng 1 cách cầm vợt để xử lý các loại cầu sẽ không có lợi cho việc tăng thêm tính linh hoạt và khéo léo.

Trên đây là một số ý kiến của em, về phần hình ảnh các bác chịu khó lên google và youtube tìm nhé. Rất mong ý kiến của các bác.

8. thanhHP

thanhHP Thành viên mới

Em sẽ cố gắng nắn tay theo các cách của các bác chỉ bảo.

9. hoangxa

:teeth:cứ cầm như cầm dao hoặc cầm kiếm là linh hoạt nhất phải không các bác

10. TangHei

TangHei Thành viên Tích cực

Thật sự viết bằng chữ bạn sẽ rất khó hình dung. Bạn nên kiếm 1 ai đó trong sân cầu lông có kỹ thuật tốt và hỏi họ nên cầm thế nào hoặc có thể bạn xem clip trên diễn đàn hoặc trên youtube hoặc search trên google nhé! Muốn xoay trở vợt tốt thì khi cầm vợt không được cầm quá chặt và cầm quá lỏng, cầm vừa tay thả lỏng 1 xíu. 3 ngón cái, trỏ, giữa là 3 ngón giúp bạn xoay trở cán vợt linh hoạt, 2 ngón kia là để giúp bạn cố định vợt trên tay. Bạn có thể lấy vợt ra và tự xoay trở cho nhuần nhuyễn! Chúc vui!

11. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

cầm vợt như cầm dao :71:

12. thanhtrung1505

thanhtrung1505 Thành viên Chính thức

cần vợt nhu bắt tay...!

13. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

cầm vợt như..... em cũng không biết diễn tả thế nào, bác đã xem clip thì cứ thế mà tiến hành thôi.

14. hoangxa

hehe.chuẩn không phải chỉnh.cầm như cầm dao hoặc cầm kiếm cũng được

15. nhattuyet

nhattuyet Thành viên Chính thức

cầm vợt như cầm dao chì khác ở chố cầm rao thì chặt lên chặt xuống còn cầm vợt thì lắc sang 2 bên trái phai.
    cầm vợt đùng là phải xoay tay theeo từng quả cầu. ví dụ như những quả Ve cầu thì lấy ngón Cái ấn mạnh còn những quả cầu Đập thì chuyển ngón tay cái như cầm dao. mình nói thế ko biết đúng sai mong ace đừng chê cười

16. hotboy

hotboy Thành viên Tích cực

Mình thường hay hỏi cụ Gu, bạn thử xem :41:

17. official

official Thành viên Năng nổ

Cái này nó còn tùy thuộc vào lối đánh của mỗi người. Chứ không thể nói thế này là chuẩn thế kia là chuẩn được.
    Lối đánh thiên về kỹ thuật lừa cầu, thì tay cầm 1 kiểu.
    Lối đánh thiên về thủ thì cầm 1 kiểu.
    Lối đánh tấn công uy lực thì cầm 1 kiểu.

Bác ra 1 sân nào đó, thấy ai đánh hay chạy ra hỏi họ cách cầm vợt là chuẩn nhất. Vì như thế ko bị nhầm từ kiểu lọ sang kiểu kia.

Còn đánh trái tay mạnh hay yếu là do cách đánh chứ ko phải là do cách cầm vợt. Em cầm vợt như cầm cuốc em vẫn vẩy được cầu xuống cuối sân ở những quả trái tay mà quay lưng lại đó.

18. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Hic sao em đi học thì chỉ có 1 kiểu cầm cơ bản đc cho là chuẩn nhất còn các quả đánh khác nhau sẽ có cách cầm tương ứng, chứ em chưa thấy phong cách đánh cũng ảnh hưởng đến cách cầm, bác cho em hình minh họa để em dễ hình dung nhé ^^ thanks bác Tuấn ^^

19. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

@Bác chủ thớt: Bác nên biết là hầu hết người tham gia diễn đàn đều là dân phong trào, và không phải ai cũng có kĩ thuật đúng. Bác nên tin cậy vào các ý kiến của những người đã từng đi tập cầu lông cơ bản; thầy dậy cầu lông (ví dụ như vđv Trần Đức phong cũng có nick trên diễn đàn) hoặc những mems có tiếng (ở đây là có tiếng về thành tích cầu lông, không hẳn những người có tiếng trên diễn đàn theo kiểu nhiều post, nhiều cảm ơn, nhiều cầu đã là người đánh tốt).
    Bản thân em có từng đi tập, tuy không dám góp ý nhiều nhưng khuyên bác chủ thớt như vậy, và 1 điều nữa là cầm vợt nên cầm lỏng tay, thoải mái thôi, đừng nắm chặt quá rồi lại khó xoay trở

20. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Em đồng ý với ý kiến này, bác chủ thớt tham khảo các nick có tiếng và có miếng như mr.wind1102, hoangphuc, manhtoan, ... xem sao :D

Chỉnh sửa cuối: 2/8/12
Đang tải...