[Chia sẻ] Xin tư vấn chấn thương đầu gối

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi tuanmusic, 11/1/12.

1. tuanmusic

tuanmusic Thành viên mới

Chào các ACE,

Mình mới tập chơi cầu lông được khoảng 2 tháng nay, nói chấn thương thì hơi quá, nhưng thấy đầu gối hơi nhức nhức.

Mình nghĩ là do tập luyện chưa đúng kỹ thuật nên mới như vậy.

Vậy xin hỏi ACE là có phương pháp tập luyện nào để có thể trở về trạng thái bình thường?

Nếu có thể xin chia sẽ thêm 1 vài cách warm up trước khi ra trận nhé.

Cám ơn ACE rất nhiều.

2. bacsythethao

bacsythethao Thành viên Năng nổ

Đúng là bác dùng từ mạnh quá khiến em giật mình!

Bác mới chơi 2 tháng nên động tác di chuyển chưa thể thuần thục, cảm giác nhức gối khi mới chơi hầu như ai cũng gặp phải. Cảm giác đó sẽ tự hết khi bác khởi động kỹ trước khi chơi và thuần thục bộ pháp khi di chuyển!

Động tác khởi động và bộ pháp di chuyển bác có thể tham khảo tại chuyên mục Kỹ chiến thuật, tập luyện bác nhé!

Chúc bác vui vẻ với diễn đàn!

3. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Em cũng bị nhức nhức như bác ở trên vào mùa đông anh ạ, nhưng đeo bó gối thì thấy đỡ hơn hẳn và em cũng có khởi động rất kĩ từ sau lần đau lưng trc, vậy là ổn anh nhỉ?

4. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

Tú ơi bây h mua bó gối loại nào thì tốt nhỉ
    tư vấn cho anh nhé, bó vào cho nó chắc chân oánh cho nó an tâm
    tks em

5. Alessandro91

Alessandro91 Thành viên Năng nổ

E thấy bó gối Victor dc đó a. Hoặc có 1 loại là dải dây rồi bó chéo như băng vết thương ở gần gối đó a. A nên thử cả 2 loại để biết cái nào tiện cho a hơn. Nhưng đeo bó gối lúc đầu cứu cầu sâu là hơi khó gập chân a ak.

6. Alessandro91

E nghĩ sư huynh nên mua ít thuốc tạo xụn vs bôi trơn đi. Cứ chiến liên miên các ngày trong tuần nên e đang nghiên cứu loại thuốc bổ trợ. Hiz!

7. Tu_Snake

Phần phụ kiện anh nhường mày nghiên cứu :)) xong có j chỉ lại cho anh :))

8. Tu_Snake

Bó gối hay bó j thì hiện ở thị trường cũng có nhiều loại anh ạ, từ Tàu tới các hãng. Em thì em dùng loại hình ống phải nhét vào chân ý Projaga cho rẻ và em cũng ko đau nặng lắm :)) nhưng thấy hiệu quả tức thì. Ngoài ra để tiện lợi thì có loại bằng sẹc dính tháo ra tháo vào anh ạ và kích cỡ các loại cũng khác, có loại ngắn tủn bó tí gối, có loại lại dài, thậm chí nếu chỉ đau 1 chỗ anh có thể mua loại chỉ là 1 dải sẹc dính dán chặt vào đầu gối như Taufik ấy. Anh thử mua loại của Victor xem, có cả bó lưng nữa, giá thì tầm 1 trăm mấy 2 trăm ý e ko nhớ rõ món này
    PS: Hình như diễn đàn bỏ chức năng tự gộp nhiều bài của 1 thành viên khi viết liền nhau nhỉ +_+ tự dưng thành mấy bài thế này +_+

9. namdatrong

namdatrong Thành viên Năng nổ

Khi bị giản cơ, giản dây chằng ở khớp gối thì mới sử dụng bó gối để bó lại, chứ bác kg sao thì bó làm gì ?

10. Bluebloa

11. Alessandro91

E thấy đắt quá bác ak. Đồ Vic bác ra chỗ 34 Nguyễn Thái Học, shop Phương Sport có cái đó ak. Hôm trước e qua lấy cái bao vợt thấy có cả bó khuỷu tay và bó gối loại như mẫu a timf nhưng e ko hỏi giá. Nhưng ko quá 200k đâu a ak.

12. Bluebloa

tks bác nhé, mình sẽ ra đó xem thế nào
    cứ cẩn thận là hơn nhỡ phát thì hết đánh cầu mất :d

13. namdatrong

namdatrong Thành viên Năng nổ

Cái băng dùng để bó giữ cho nó cố định khi di chuyển, chứ không có nghĩa phòng bằng cách bó nó lại đâu bác !

14. huymdqb

huymdqb Thành viên Tích cực

Nếu bạn 30 tuổi trở lên thì nên uống phòng thêm Glucosamin sulfate, liều dự phòng khuyến cáo là 500mg/ ngày. Nên mua loại 500mg uống 1 viên/ ngày cho tiện. 1 liệu trình là khoảng 6 tuần. 1 năm uống 2-3 đợt. THuốc này hầu như không có tác dụng phụ nha các bạn. Chúc các bạn đam mê môn vũ cầu có 2 đầu gối khõe mạnh :35:

15. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Thuốc này phải uống LIÊN TỤC trên 6 tuần thì mới có tác dụng. Và một điều nữa là có ảnh hưởng nhẹ đến bao tử đấy. Do đó, phải chú ý ăn uống vào thì sẽ không sao.
    Về bó gối, chỉ ai bị chấn thương thì nên bó thôi, và chỉ bó khi thấy bị đau, đang đau, hay đang điều trị. Ai khôgn bị gì thì đừng lăn tăn bó chơi nhé. Bó gối để trợ giúp dây chằng, hệ cơ ở gối không hoạt động quá mức. Tuy nhiên, mang nhiều dễ bị teo cơ do cơ kô làm việc nhiều (vì đã có cái bó gối), chỗ bị bó máu lưu thông ít.
    Phương pháp điều trị của mình là tập thể dục, vận động sao cho tất cả hệ cơ toàn thân đều làm việc (các chương trình workout, gia tăng nhịp tim) từ đó máu tuần hoàn tốt, cơ thể cân bằng làm giảm đau và ít bị chấn thương (dạng tương tự như đeo cái dây gì gì... quảng cáo)
    Mình cũng đã từng bị đau khớp gối, nghỉ ngơi rồi chơi lại thì vẫn bị ( tần suất chơi vài ngày trong tuần). Sau này tập workout vào thì thấy đầu gối gia tăng sức chịu đựng, ít bị đau hơn.

Chỉnh sửa cuối: 8/2/12
  16. tuanmusic

tuanmusic Thành viên mới

Update tình hình.
    Em ngưng chừng 1 tháng là bình thường lại như cũ.
    Nhưng chơi lại ko để ý là lại bị nhức nhức.

17. anhtuxd

anhtuxd Thành viên Chính thức

Mình cũng bị cả 2 đầu gối, dùng bó gối thì chạy, nhảy đánh cầu vô tư, nhưng khi cứ ngồi xổm là không đứng dậy được. Các bạn cho hỏi triệu chứng như thế có phải là dãn dây chằng không vậy?

18. huymdqb

huymdqb Thành viên Tích cực

Chuẩn quá ! Bác nói cứ như là dân y tế ấy nhờ :D

19. mrtam09

mrtam09 Thành viên Xuất Sắc

thật hả bác :(( 1 tuần em đánh 6 buổi đều mang bó gối :((
    bắt em nghỉ em cũng chẳng chịu đâu :((

20. cachuanho

cachuanho Thành viên Chính thức

Bác nên khởi động kỹ trước khi tập nhiều thôi. Bệnh của bác vẫn tham gia đấu được

Đang tải...