[Cầu lông] Xin mọi người cho em hỏi về cây Proace Ti 8!

Thảo luận trong 'Dòng vợt khác' bắt đầu bởi kantasai, 24/2/11.

1. kantasai

kantasai Thành viên mới

Chào mọi người. Em là một người mới chơi cầu lông.
    Chuyện là hôm qua em mới mua một chú Proace Ti 8 tại shop Hồng và nói họ căng vợt 10kg.
    Nhưng khi đánh cầu với bạn em thì em thấy đánh cầu không bay (mặc dù em dùng lực rất nhiều), lại nặng tay. Mấy đứa bạn với một anh cùng hội cũng đánh thử và nói là đánh cầu không bay rồi nói em đi căng lại vợt đi, lần này nên căng 11kg. Không biết là do em đánh yếu hay do họ căng vợt có vấn đề.
    Em thấy lạ nên về mò trên mạng và đọc các cách kiểm thử vợt thì thấy cây Ti 8 của em cân bằng động (cân bằng tổng thể - overall balance) kém. Em có làm theo hướng dẫn thử tính cân bằng tổng thể của vợt thì thấy vợt lắc về sang cả hai bên khi thử vợt. Trong khi đó cây vợt cùi mua 100k+ của em thì không có hiện tượng như vậy.
    Vậy nên mọi người ai đã từng đánh Proace Ti 8 xin cho em ý kiến với. Không biết bản thân cây Ti 8 nó như vậy hay do em mua nhầm phải vợt đểu (hic như vậy chắc em khỏi chơi cầu nữa quá, lỡ tậu một cây mắc tiền quá nên giờ hết xiền :(( )
    Nếu có gì sai sót xin mọi người bỏ quá vì em mới chơi cầu lông :D.
    Xin cảm ơn mọi người trước.

2. interyl

interyl Thành viên Chính thức

có hai điều tớ muốn nói với bạn:
    - thứ nhất bạn mới chơi cầu thì nên chọn 316.318 mà chơi, xầm cây Ti 8 luôn thì nặng tay là phải rồi
    -thứ hai nếu mua vợt nên đến đại lý lớn mà mua, sẽ mua được vợt thật chính hãng mà giá lại rẻ hơn các cửa hàng nhỏ vài chục cho tới 1.2 trăm k :D
    chúc vui ^^

3. lekhanhthien

lekhanhthien Thành viên Tích cực

khả năng bạn mua phải vợt đểu rồi
    mình đã từng đánh thử Ti 8 và thấy nó rất chắc tay
    đánh cầu bay hay ko còn do kĩ thuật và điểm chạm nữa chứ ko nhất thiết cứ dùng nhiều lực thì bay
    mức căng 11kg là hơi cao đó bạn
    tay bạn yếu đánh cầu không bay là phải

4. interyl

interyl Thành viên Chính thức

có hai điều tớ muốn nói với bạn:
    - thứ nhất bạn mới chơi cầu thì nên chọn 316.318 mà chơi, xầm cây Ti 8 luôn thì nặng tay là phải rồi
    -thứ hai nếu mua vợt nên đến đại lý lớn mà mua, sẽ mua được vợt thật chính hãng mà giá lại rẻ hơn các cửa hàng nhỏ vài chục cho tới 1.2 trăm k :D
    chúc vui ^^

5. sacsong

sacsong Thành viên Chính thức

Pro Ti 8 mình đang chơi đây, Pro Ti 8 vốn ko phải là vợt cân bằng, nó vợt nặng đầu "head heavy" và thân cũng hơi cứng(ko cứng quá), cho nên vợt này chơi tấn công khá uy lực, dĩ nhiên nếu tay còn yếu thì ko thể chơi đc cây này, phải có một thời gian nhất định để làm quen dần. Còn để biết có phải mua trúng vợt giả hay ko, bạn phải kiểm tra qua lớp sơn của vợt, dùng dao lam hay thứ gì đó cạo bớt lớp sơn trên vợt ra xem, nếu bên trong là màu đen thì có thể yên tâm, còn nếu là màu khác thì là vợt nhái. Ngoài ra mới tập chơi thì chỉ nên căng 9,5 đến 10 kg thôi, cổ tay còn yếu mà căng đến tận 11 kg đánh chắc chắn còn lì cầu hơn nữa đấy, chưa kể vợt đó hơi cứng và nặng đầu nữa.

6. kantasai

kantasai Thành viên mới

To sacsong: cảm ơn bạn. Quả thật màu bên trong của vợt là màu đen nên em cũng khá yên tâm (Hôm trước quất mạnh quá trúng cây vợt của thằng bạn một phát :D nên bị tróc sơn 1 mảng nhỏ). Nhưng quả thật em không hiểu sao độ cân bằng tổng thể của cây vợt em lại kém thế hic.
    To all: cảm ơn mọi người đã góp ý.
    Hôm trước em có dùng cây Proace SweetSpot 800 của một anh cùng hội thì đánh cảm thấy rất thích. Nhưng em xem lại trên mạng thì nói em nên dùng cây 318 cho người mới tập. Em xem thì thấy hai cây này giá ngang nhau nên xin mọi người cho em biết luôn là cây Proace 318 và Proace SS 800 khác nhau như thế nào? Cây nào sẽ hợp hơn với em? (Nói chung là cây nào công thủ đều được, vợt nhẹ cho người mới chơi).
    Em chủ yếu là đánh nhanh, hay cắt cầu nhưng cũng đánh công.

Chỉnh sửa cuối: 24/2/11
  7. linhto

linhto Thành viên Năng nổ

Em đã từng sở hữu cây Ti8 này rùi, xét về đặc điểm nặng đầu và cứng thì vợt này là vợt dành cho nam giới công tốt, thủ cũng phải khá (vì khi thủ vợt nặng đầu rất khó chơi). Nói chung là vợt này khá kén người, nếu đã ko dùng đc thì đánh mãi ko thấy vào tay còn nếu bồ kết thì gãy rồi lại mua cái Ti8 mới :)) (điển hình e thây có ca Huấn BOP). Bác này mới chơi thì mua P316,318 hoặc dòng Pro Sweetspot đi, đánh vừa tay mà dễ chịu, các caca chơi ngon rồi vẫn rất kết PS 950 đấy.

--- Cập nhật thêm ---

So cây 318 với PS 800 thì bác nên chọn PS 800, dòng này được ưa chuộng nhiều, hầu hết mới chơi là mua dòng này. 318 e thấy ko bền bằng đâu

8. classic

classic Thành viên Chính thức

Mới đổi vợt hay có trạng thái như chủ topic! Vấn đề cầu ko bay mà bạn lại căng lưới tăng lên là sai rồi. Nên hạ bớt mới đúng chứ.

9. ngoctrongda

ngoctrongda Thành viên mới

Căng nặng ký như bạn thì đánh cầu lỳ là phải rồi mặc dù bạn khoẻ đến đâu nhưng mới chơi thì cũng không thể đánh được. Mình cũng đang xài em Ti8 chơi rất chuẩn, công thì khỏi chê. Bạn xem lại khả năng và sức của mình nhé.

10. sacsong

Hong biết có đúng ko, nhưng theo ngụ ý của mình thì Ti 8 là vợt Head Heavy, tức là nặng đầu nhẹ đít, thì hiễn nhiên độ cân bằng của nó thấp, còn như mấy cây Platinum 110 hay ABS 120 mình thấy độ cân bằng của chúng cao, tức là Even Balance, bạn thử tính thử mấy cây này xem.

Mình giờ vẫn còn cây Stroke 318 nè, nó là mã QC, công nhận vợt này khá bền, nhưng giờ nó sản xuất là mã VNQC ở VN chả biết thế nào ? Con này chơi cũng đc, nhẹ và dẻo nhưng có thể vừa công vừa thủ đc, vì mới tập chơi và còn múa vợt chậm, thế nên dùng cái này là hợp đấy, còn cái SS 800 thì chịu chưa cầm thử bao giờ :60:

11. kantasai

kantasai Thành viên mới

To sacsong: cũng lạ nhỉ. Tại em có thử thì thấy Ti 8 là balance. Nhưng có lẽ em nhầm hoặc cây đó chỉ hơi nặng đầu chứ không nặng lắm :D. (Nếu sai thì xin bỏ qua cho em kaka).
    Em mới mua thêm con Proace SS 800 căng 9kg nhưng chưa giờ vẫn chưa thử được. :D.
    Không biết em nên căng 8kg hay 9kg đây?
    Cảm ơn mọi người đã góp ý.

12. sacsong

Căng 9,5 kg đi bạn... hồi mình mới tập cũng thế đó :48:

13. sport_girl_Huệ_TC

sport_girl_Huệ_TC Thành viên Năng nổ

pro ti8 đánh cứng tay khỏe đánh rất hợp cho nhưng ai đánh cầu công.mình đánh rồi.đập khá hay.nhưng dòng đấy bi h ko đc như trước,đánh ko đc lắm

14. quangnghiem

quangnghiem Thành viên Chính thức

đi đâu cũng gặp người nhà mình thấy mọi người am hiểu về vợt quá

15. Mrthuan3

Mrthuan3 Thành viên Chính thức

Bạn đánh nhanh, cắt xoẹt + 1 ít công thì dùng T8 không hiệu quả rồi vì nó hơi nặng , tay phải khỏe bạn dùng loại có: 4U G2 là hợp hơn!! rẻ thì Pro316, 318...

16. quangcl

quangcl Thành viên mới

bạn còn cây Stroke 318 có bán không vậy? Để lại cho mình được không? Mình mới chơi, rưng mà dạo này kinh tế eo hẹp quá, chưa có đk sắm vợt mới, ^^. nếu có nhã ý thì pm mình nha! 0977 036 832 (Anh chị em nào có vợt cũ ít dùng thì để lại nha!)

17. royaleforza

royaleforza Thành viên Tích cực

Mới chơi mà xài Ti8 thì chịu rồi! cây này phù hợp hơn với những người chơi trình độ tương đối khá.

18. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

E chưa dùng Ti8 bao giờ.
    Trước đây có dùng Ti10 thấy cũng hay. Giờ đang dùng SS1000 nhưng vẫn thích nhất là SS950.
    Giờ kiếm mãi chẳng Bác nào thanh lý :p

19. nguyenduykhang

nguyenduykhang Thành viên Chính thức

đúng là vợt này nặng đầu đập tốt nhưng đuối mình gác qua một bên với lại mình căng lưới cứng quá đánh cầu ko đi đuối tay luôn, chuyển lại cây proace nano 6600 nhẹ dễ đánh , hôm kia mới tậu cây platium 110 đang làm quen với cây này

20. MT KA TA

MT KA TA Thành viên mới

mới chơi mà đã mua cây Ti8 thì hơi căng rồi bác ơi, cây đấy phải kha khá thì mới thuần nó được

Đang tải...