[Chia sẻ] Xin khắc phục lỗi đập cầu nổ nhưng không đi và lỗi quơ vợt trước cầu

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi zhakuzu, 19/8/13.

1. zhakuzu

zhakuzu Thành viên Chính thức

khi người lạ ,lần đầu tiên nhiên em đánh ,thấy cầu đi cắm nổ ầm ầm .Ai cũng nói nó đập kiểu này ai đỡ nổi .Nhưng đa phần khi giao lưu xong với em ,thì nói em chỉ được cái mã, vào trận trực tiếp thì thấy cầu em smash đi chậm rì rất dễ đỡ . Em đang dùng phôi vợt và đan lưới bg 65 , không biết có phải do kỹ thuật smash của em bị sai không nữa.

còn về thủ cầu , thường em thủ rất dở ,1 là không đỡ được ,2 là giật mình quơ vợt quá nhanh trước khi cầu bay đến.
    Bác nào giúp em chỉnh lại kỹ thuật đánh với.

2. quyetyonex

quyetyonex Thành viên Tích cực

Uhm. Cái vụ smash này nghe lạ nha . Đập cầu nổ mà lại đi chậm thì lạ thật . Nhưng mình thấy có thể khi bạn đập cầu tiếp xúc vào giữa mặt vợt nên cầu nổ nhưng đi không cắm cầu , hoặc là thể loại cầu đi chậm , hay là đội bạn đánh quá pro nên không thấy nhanh .
    Còn vụ thủ cầu thì khó trình bầy lắm nhưng thường là bạn phải chủ động vào thế thủ cầu ( có thể tập theo các clip ) còn phản xạ tay thì phải nhờ các pro chỉ trực tiếp tốt hơn . Chúc bạn nhanh pro

3. arihuy

arihuy Thành viên Chính thức

Tìm thầy học đi bạn ơi!

4. Tuantv

Tuantv Thành viên Chính thức

Chỉnh lại tâm lí thi đấu :D

5. badmintontayto

badmintontayto Thành viên Tích cực

Cầu nổ mà ko đi thì đúng là chuyện lạ,nhưng mà nguyên nhân của bạn chắc cũng có thể giống mình,mình đập cầu khá khỏe và nổ ,thấy mọi người nói thế,nhưng thằng bạn mình pro hơn nó nói là mình đập nó ko chết là do cầu mình dễ,nó vào thế đỡ rồi mà mình đập vào khu phòng thủ của nó thì nó phản cầu dc

6. anhhadeptrai

anhhadeptrai VĐV năng khiếu<br><font color=green>Trọng T

Có thể là do phôi vợt chăng?

7. zhakuzu

Từ lúc em đánh tới jo em nhớ có 2 pha bỏ nhỏ ,nhưng tạo tiếng nổ rất lớn . Lúc đó trong tình huống khó , trong đầu tự nảy ra ý đó và làm được nhưng ,tới jo chỉ làm được có đúng 2 lần . Mà làm xong , nghỉ lại cũng không bik mình đã làm như thế nào nửa . Đưa vợt lên đánh nghe cái đùng nhưng cầu lại bỏ nhỏ sát lưới.

8. b3ohi3u

b3ohi3u Thành viên Chính thức

mọi người nói đánh hay hay ko thì vợt ko quan trọng, nhưng theo em bác đổi cây vợt khác đi. chứ phôi vợt em sợ ko phát huy hết lực cánh tay vào quả smash đâu. còn lỗi thủ nhanh trước cầu thì có khi đổi vợt xong lại hết luôn bác à. hì

9. mailam

mailam Thành viên Chính thức

Cái này thì e nghĩ cứ đánh nhiều với ng trên trình là lên thôi, hoặc phải đi học cho bài bản, chứ nói lý thuyết ở đây thì cũng khó. K hình dung ra đc. Còn đập nổ thì k phải là cầu k đi, nó có đi cũng nhanh nhưng mà k chết. :D K thì giờ bác chuyển sang kiểu đập lìu tìu thôi nhưng mà khó. :D Còn khi thủ thì bác nên đứng vững chân rồi cứ bình tĩnh là đc. ^^! Đứng thủ mà k chắc chắn thì khó thủ lắm. :D

10. Nobita123

Nobita123 Thành viên Tích cực

Ôi cái này dễ lắm,bạn nên đổi loại lưới là ok thôi. Đánh 65 thường chẳng hạn,như vậy cầu sẽ ko nổ và cũng ko đi......

11. Nobita123

Nobita123 Thành viên Tích cực

À nhưng ý bạn là khắc phục chuyện nó nổ hay nó ko đi ?? =))

12. mailam

mailam Thành viên Chính thức

Mà k thì giờ bác chuyển qua đánh vợt hàn rồi căng cước khoảng 7 - 8kg là hết nổ ngay. :)) Ngày xưa e đánh vợt hàn mà cũng căng kiểu đấy, đập cứ bủm bủm mà đi mạnh lắm . :D

13. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Bác này tếu vãi =)) em thích cmt của bác lắm ý...toàn xoáy không ah :)). Bác thớt này, em có biết qua 1 xíu về kỹ thuật em góp ý với bác thế này.
    Vợt phôi ( ko biết vợt bác thế nào) chứ chỗ em cũng 4,5 ng đánh vợt phôi rồi vẽ hoa lá đủ cả :)) đa số vợt rất nhẹ và dẻo.
    Như vậy giải thích nguyên nhân của bác e có 3 ý:
    _ Bác đập đúng kỹ thuật nên cầu nổ, còn bỏ nhỏ mà nổ thì do lúc đó tiếp xúc với cầu rất nhanh và rút lực lại ngay khi chạm cầu. Vì khi tiếp xúc nhanh và đúng điểm trên mặt vợt thì cầu sẽ nổ, vấn đề là nếu bác đưa tay theo quán tính và vẫn truyền thêm lực tác động cho vợt thì chắc chắn sẽ đẩy cầu đi cuối sân chứ k còn là bỏ nhỏ nữa.
    _ Vợt của bác theo như em thấy ở chỗ em thì vợt phôi thường 4U 5U, rất nhẹ và dẻo nên smash không có lực nhiều như vợt 3U và cứng đc ( đa số mọi người đều chọn 3U và cứng để công, mình chưa nói yếu tố nặng đầu hay thăng bằng nhé). Khi bác đập không có nhiều lực thì cho dù cầu bay nhanh như đối thủ vẫn vẩy lại cuối sân dễ dàng. Nếu bác đập có lực mạnh thì kể cả ng ta nhìn thấy cầu bay cũng chưa chắc đã thủ 1 cách chuẩn xác.
    _ Do kĩ thuật của bác với người ta và độ khó quả đập của bác. Nếu bác đập vào đúng nách của đối phương hoặc sát mét biên hoặc quá cắm thì khả năng ăn của bác sẽ cao. Chứ đập theo quỹ đạo và quy luật nhất định thì bị ng ta bắt bài và thủ hết thui.
    Hihi, đó là vài hiểu biết nho nhỏ của em, các bác thấy sai thì cứ chém nhá :D

14. ThachNguyen

Ah quên mất, ấn nút gửi nhanh quá quên không tư vấn cho bác 2 điều nữa khi thi đấu:
    1: Bác nên sắm 1 em chân dài 3u và cứng, căng cước tầm 11~11,5kg để smash nổ và lực mạnh nhé
    2: Bác nên xem lại tinh thần bác khi thi đấu. Hihi, mất bình tĩnh có thể làm bác không thể smash hết lực đc
    Chúc bác sớm có vợ mới =)) em khuyên bác nên làm 1 con Tantrum200 để đánh. Rẻ và ngon đó bác ah

15. NouMestalla

NouMestalla Thành viên Tích cực

Tantrum 200, 300 với Voltric 7 tì e nào êm hơn câu?

16. ThachNguyen

Em không biết tay bác thế nào. 3 cây này rất ok. Vol7 thì chỉ 4U, ý kiến của em là nó nhẹ quá không tạo ra được lực đập tốt. Nếu bác vung vợt nhanh và có kỹ thuật khá,tốt bác nên chọn tantrum 200. Cây này 3U bác chọn Grip 2(G2) rùi mua cái quấn 10k màu vàng chanh vào em thấy đánh vừa tay lắm. Tantrum300 em không biết nên k tư vấn đc.
    hehe, vợt apacs sức căng của tantrum lên đến 35lbs(15kg) còn Vol7 là 24lbs(10,5kg). Đã chịu được lực căng lớn thì chắc chắn khung của nó rất khỏe( va chạm cũng đỡ hơn nhiều bác ạ) Chỉ tội cái màu xấu quá :)).

17. zhakuzu

cám ơn , các bác đã tư vấn , cái ji chứ tâm lý thi đấu em yếu lắm , đánh thường thì không sao chứ mỗi lần giao lưu hay đánh độ dính tới tiền bạc em thường mất tự tin, cứ sợ thua .Sinh viên kiếm tiền chơi cầu còn khó , nói chi tới việc đóng tiền đi học với đánh độ.

18. linhdanc2

linhdanc2 Thành viên Chính thức

có nên đánh vợt pro nano 6600 không ạ

19. ToanPhuc

ToanPhuc Thành viên Tích cực

Có thể ý mấy bác cùng sân là cầu nổ nhưng đánh không hiểm,ko hiểm thì nhìn đường cầu thấy rõ lắm.

20. ThachNguyen

Pro giờ chất lượng kém lắm...khuyên bác chọn hãng khác :)

Đang tải...