[Cầu lông] xin hỏi công dụng của các dòng vợt trợ lực????

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi zhakuzu, 27/5/13.

1. zhakuzu

zhakuzu Thành viên Chính thức

cho mình hỏi các dòng vợt cao cấp có trợ lực tính năng thực sự là hỗ trợ những ji ah.
    có ý kiến nói giúp mình cảm giác cầu tốt hơn , người thì nói giúp mình đánh cầu mạnh hơn về mọi mặt từ phòng thủ đến tấn công . không bik 2 ý kiến trên có ý nào đúng k .
    mình đang xài cây phôi 700k đan 10,5kg . Mình xài cây vợt trợ lực thì có thể đan 11kg trợ lên k ?

Chỉnh sửa cuối: 27/5/13
  2. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Khái niệm trợ lực như thế nào rất mơ hồ và khó xác định. Nó phụ thuộc vào chất liệu và cấu tạo của cây vợt. Cây vợt nó có phải là vô lăng ô tô hay máy móc động cơ đâu mà có thể trợ lực cho tay được nhỉ ^^

3. hailin92

hailin92 Thành viên Tích cực

bác này còn nhầm tưởng trợ lực của vợt giúp cho cú đánh cầu mạnh hơn,ít tốn sức của ng đánh với mức chịu đựng sức căng của vợi :(

4. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

Vợt dẻo, thân và vành có độ đàn hồi là vợt có trợ lực.
    Trợ lực thg dành cho những ng lực tay yếu, đánh cầu đỡ mất sức hơn.
    Tuy nhiên những cây trợ lực kiểu như Yonex VT80 hay VTZF lại là chuyện khác.

5. hxh1988

hxh1988 Thành viên Chính thức

Vợt trợ lực thường là vợt nhẹ giúp giảm lực cho cổ tay nhưng đánh có cảm giác tốt hay mạnh là phần chính do người chơi.vợt trợ lực thường chịu mức kg thấp hơn vợt cứng( chơi công).

6. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Em chẳng biết gì về vợt, nhưng cứ chém gió phát :D. Chắc ý bác chủ thớt muốn nói về vợt tăng cường lực đánh(reinforcement power), cái này chắc toàn vợt đắt tiền mới có. Chứ không phải là nói đến trợ lực(improvement power), cái này dùng cho nữ hoặc người mới chơi.

7. zhakuzu

H.M.Graphite đó bạn ,tham khảo thấy cây nào có thêm H.M.Graphite đều là trợ lực cao , mình thấy hầu như cây vợt cao cấp cũng có cái này, nhưng mình k hiểu nó trợ lực là trợ cái ji :(

8. tttoan

tttoan Thành viên Chính thức

Cùng câu hỏi, trợ lực cụ thể là trợ cái gì? Trợ bằng cách nào?
    Đối tượng nào thì cần trợ lực?

9. ichiru1511

Cái này không đúng đâu :)). Lực vẫn từ tay sinh ra hết, đấy là quy luật bảo toàn năng lượng rồi. Nếu cái vợt không thể tự biết bò hay biết chạy thì nó sẽ không bao giờ giúp bạn tăng lực cho tay trong đánh cầu.

10. Hungmap123098

Thế một chị tay yếu cầm cái vợt dẻo và cái vợt cứng thì cái nÀo sẽ ra lực tốt hơn hả Bác.
    Vợt làm sao có thể tăng dc lực tay, nó chỉ giúp việc phát lực dễ dàng hơn thôi

Chỉnh sửa cuối: 28/5/13
  11. ichiru1511

Vâng đúng rồi đấy. Vì thế mình mới nói cái định nghĩa trợ lực nó rất là mơ hồ. Cái từ trợ lực làm người ta tưởng cái vợt làm cho lực đánh vào quả cầu tăng lên. Ngay cả chủ thread cũng hiểu như vậy. Cái vợt dẻo nó dễ dành tích trữ từ động năng sang thế năng hơn vì khả năng biến dạng và đàn hồi của nó. Đồng nghĩa với nó là đánh cầu sẽ chậm hơn và không chuẩn hơn do biến dạng của mặt vợt và thân vợt. những người tay khỏe, cổ tay nhanh và động tác ra lực nhanh sẽ chọn vợt cứng. Còn người yếu động tác chậm sẽ chọn vợt mềm vì họ cần động năng tích trữ nhiều thành thế năng trong sự biến dạng của vợt và bung ra thành động năng đẩy quả cầu. Cái ra lực thì nó phụ thuộc vào skill, cổ tay có dẻo không và nhiều thứ nữa. Nhưng nói chung là dù gì thì vẫn là lực của tay. Cây vợt không tăng lực cho tay bạn cũng đồng ý với mình chứ. Ý mình chỉ có vậy thôi. Chủ thread đang hiểu là cái vợt nó tăng lực cho tay đấy, bác khuyên bác ấy mà không đọc kỹ sẽ làm bác ấy hiểu nhầm hoàn toàn nhé :) ngày xưa ngu ngơ mới tập cầu nghe trợ lực trợ liếc thật sự là tưởng cây vợt nó tăng lực cho mình. Còn bác nào bảo có vật liệu HMG là high modun Graphite mà là trợ lực thì em thấy thật khó hiểu vì vật liệu này chịu modun cao tức là nó làm vợt cứng và rất cứng thì nó trợ lực gì ạ :)). Đến giờ em vẫn không hiểu cái định nghĩa trợ lực của dân Việt ta nó là cái gì nữa. Hix

12. wabot9x

wabot9x Thành viên Chính thức

công nghệ mà người ta nói trợ lực ở cây vợt ở đây có thể hiểu theo nghĩa là giảm khấu hao lực mất đi trong quá trình chuyển lực tử tay đến quả cầu.Chính vì vậy tùy từng đối tượng người chơi sẽ có những cây vợt phù hợp và tối ưu với nhưng cách đánh và kĩ thuật của người đó. Theo mình nghĩ là như vậy !

13. Hungmap123098

HM Graphite chỉ để vợt cứng và chịu lực tốt hơn thôi mà :surrender:
    Còn cái định nghĩa trợ lực thì phải nhờ mấy bác nhà vợt chuyên quảng cáo "vợt có trợ lực" giải thích giùm thôi bác ạ.

14. zhakuzu

vâng thưa bạn ichiru1511 .Mình rất mơ hồ về tính năng trợ lực và hình như có nhiều người khi nghe vợt trợ lực cũng tự hiểu nôm na là tăng lực vậy thui. Các trang mạng thì cũng chỉ nói chung chung .
    1 vài thông tin về trợ lực trên mạng mình kiếm , các pro cùng nhau bàn luận cái nào đúng cái nào sai nhé
    Mức trợ lực cao
    Nhờ vào cán vợt bằng Graphite Modulas cao pha sợi Carbon cho phép bạn phát huy uy lực tối đa của những cú đập cầu từ khoảng giữa tới phía cuối sân mạnh mẽ nhưng vẫn đảm bảo độ bền của sản phẩm.
    http://www.tumblr.com/tagged/mức trợ lực cao
    trang này ở mục F .
    F/ Mức độ trợ lực
    Mức độ trợ lực phân ra 5 cấp:
    1. Không trợ lực: Cán bằng vật liệu thép, không trợ lực.
    2. Có trợ lực ít: Cán bằng Graphite thường.
    3. Có trợ lực: Cán bằng Graphite module cao*.
    4. Trợ lực cao: Cán bằng Graphite module cao* có pha Titan hoặc cácbon dạng sóng, cấu trúc Nano.
    5. Trợ lực cao nhất: Cán bằng Graphite module* cao có titan, cấu trúc Nano nhóm, khung vợt rộng bản có muscle.
    * Vợt chế tạo từ Graphite module cao mới có khả năng chống xoắn cán khi đập mạnh cầu không trúng đường tâm dọc.
    http://yume.vn/elflaco/article/huong-dan-chon-mua-vot-cau-long.35CE4106.html

15. ichiru1511

Nói thật là từ bé đến giờ toàn được các "cao nhân" nói là vợt tao trợ lực kinh lắm, đánh sướng lắm, đập mạnh lắm, không hiểu gì luôn :)). Đọc cái tìm hiểu về vợt trên mạng cũng nói đến cái vấn đề vật liệu như cái bài này nhé:
    http://yume.vn/elflaco/article/huong-dan-chon-mua-vot-cau-long.35CE4106.html
    đọc đến đoạn mức độ trợ lực mà càng không hiểu trợ lực nó định nghĩa ntn ^^

16. ichiru1511

Hì. Vậy thì phải hiểu cái trợ lực nó là khả năng truyền lực của vợt. Nó truyền tối đa, chuẩn theo ý của người đánh mà không cong hay vặn xoắn tức là trợ lực tốt khi nó cứng. Vậy thì nó trái ngược hoàn toàn với định nghĩa mềm dẻo là trợ lực tốt của nhiều anh em rồi. Mà cứng như thép sao không trợ lực tốt nhỉ. Mà trước đọc 1 tài liệu về vợt các bon người ta phân tích là nếu vợt cứng được như kim cương thì tốc độ đập cầu sẽ cực lớn, lớn hơn 421km/h nhiều. Vậy càng cứng càng trợ lực @@

17. uyenco90

uyenco90 Thành viên Tích cực

càng cứng càng trợ lực thì quả tay cũng phải to ra trò đấy bác nhỉ....:)

18. Hungmap123098

Đọc bài bên trên mà em ko nhịn dc cười.
    Vâng, cán vợt bằng HM Graphite :))
    Vợt nào có cán xịn thế nhỉ :))

19. Hungmap123098

Cứng là để ko bị mất lực chứ làm sao trợ dc lực hả bác :|
    còn cứng như Carbon thì em sợ chưa có anh nào đủ khoẻ, nên ng ta ko làm thôi :))

20. ichiru1511

Ah. Cứng như kim cương, em nhầm! đã sửa nhé!

Đang tải...