[Thảo luận] Xin hỏi anh em tình huống đế cầu tung ra khỏi đít cầu thì xử lý thế nào?

Thảo luận trong 'Luật thi đấu/ Các quy định' bắt đầu bởi Luongkt, 22/6/11.

1. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Ở quê em vừa điện thoại cho e vì tình huống khó xử cụ thể như sau:
    Có trận cầu lông Bia Mực rất căng thẳng và xảy ra nhiều tranh cãi khi tình huống Bên A đánh cầu sang bên B, bên B đỡ và đế cầu bay đi đâu không biết còn cánh cầu thì không bay qua lưới. Trọng tài ở quê em cho đánh lại quả đó.
    Em xem trong luật cầu lông thì
    Mục 14.2.4 của luật cầu lông"Khi cầu trong cuộc, quả cầu bị tung ra, đế cầu tách rời hoàn toàn khỏi phần còn lại của quả cầu;" Sẽ giao cầu lại.
    vậy theo các anh em thì tình huống này xử lý như thế nào cho chính xác để mai em có câu trả lời chính xác ah
    Giả sử bên B đỡ cầu trượt và đế cầu bay ra khỏi đít cầu thì cũng giao cầu lại ah? hoặc khi quả cầu tiếp xúc với mặt vợt của bên B và hướng bay ra ngoài hoặc bay sang sân bên A mà bị tung đế cầu ra thì cũng đánh lại ah?
    Túm lại là đế cứ tung ra khỏi đít quả cầu là giao cầu lại đúng ko các bác?

--- Cập nhật thêm ---

Kết quả bên A bị thua và đang uống bia mực nhưng vẫn tranh cãi tình huống đó. hehe cầu lông vui thật, các anh e vừa đthoại cho em và em bảo theo luật giao cầu lại là đúng, em trả lời như thế có chính xác không các bác, Mai ở quê em có giải em về cổ vũ cho anh em ở địa phương em và sẽ gặp các anh em và phải trả lời chính xác cho tình huống trên. Em mong câu trả lời của các bác

2. trangcnttk6c

trangcnttk6c Thành viên Năng nổ

Bác L viết tiểu thuyết ak? mà nghe nik quen ghê ta. bác ở Hòa Bình ạ?

3. facebook

facebook Thành viên Chính thức

ko cần biết tình huống nào, ai đánh, bay ra ngoài hay trong sân, nhưng chỉ cần khi đế cầu tách ra khỏi quả cầu thì cho đánh lại quả đó
    đó là đúng luật

4. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Bác lượng làm giải mãi rùi còn hỏi, đít cầu tung ra khỏi cánh cầu thì đánh lại bác nhé,

5. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

A Hòa ah, hehe em đây, em cũng biết thế rồi mà, đưa lên để anh em lấy kinh nghiệm thêm thui. Mà em toàn làm trọng tài biên thôi, em nhớ các anh em trọng tài quá, thế mà đi đánh giải gặp các bác cứ như người xa lạ với em ý. bung quá hehe.

--- Cập nhật thêm ---

Em ở Hà Nội kéo dài ah. bác hỏi em nhiều thế nhẩy?e cũng đang tò mò về bác đây. Nếu vẫn là SV thì làm em chắc chắn rùi haha.
    thú vị thật xin cho biết tên tuổi, địa chỉ để giao luu cầu lông đê, số cầm tay nữa

6. Minh Nguyễn

Minh Nguyễn Thành viên Chính thức

giao lại cầu thôi chứ làm gì nữa :)

7. vanthanh_dinhgia_aof

vanthanh_dinhgia_aof Thành viên Tích cực

8. Iamlay

Iamlay Thành viên Chính thức

Có lần, bên mình trong 1 buổi đánh bay 4 quả. Trường hợp này giao cầu lại bất kể lông hay đít cầu bay đi đâu, về hướng nào. Trừ tình huống bay vào mặt VĐV hay trọng tài gây thương tích thì hoãn trận đấu nhé.

9. chuhehd

chuhehd Thành viên Chính thức

những tình huống như vậy thì đánh lại là cái chắc rùi làm trọng tài thì phải rõ luật. nói chung theo em những trận bia mực là căng thẳng đòi hỏi trọng tài phải vững về chuyên môn nhưng cũng phải linh hoạt,bình tĩnh vì nó liên quan đến chuyện tiền nong và cả danh dự trong đó nên làm trọng tài phải nghiêm cứ luật mà làm thì hai đội không cãi vào đâu được.em toàn bị sân lôi ra bắt làm trọng các trận bia mực nên vào làm giải mình cũng không bị khợp cho lắm.khán giải nói thế nào cũng mặc mình cũng cứ luật mà làm nhưng với em thì bao giờ e cũng nhẹ nhàng giải thích cho VĐV rõ luật. và mỉm cười với VĐV thì không ai phản ứng với mình cả (em chỉ làm giải phong trào làng xã thôi các bác đừng cười em nhé ).

10. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Không muốn mở topic mới moi lại topic cũ... cho nó có logic thôi nha.
    Mềnh phát triển thêm tạm hai tình huống sau, có bác trọng tài hay ai đó đã gặp chưa, và xử lý thế nào: tuy phần lông và phần cánh chưa rời nhau nhưng
    - phần lông đã bị móp đi còn nhỏ tẹo khiến cầu bay vèo vèo;
    - có lông bị gãy, xoay ngang ra hoặc rời hẳn khiến cầy xoay tít, bay chậm lại;
    - ...
    Những tình huống này đều tăng bao khó khăn, làm bên đỡ cầu thiệt thòi, hoặc có thể bay ra ngoài, làn bên đánh cầu chịu thiệt... và mềnh đã bị cả hai tình huống này.

Chỉnh sửa cuối: 12/5/12
  11. churongcon8

churongcon8 Thành viên Năng nổ

Em nghĩ trường hợp như bác sẽ giao cầu và tính điểm lại (của bác giống luật t4):

Tạm ngưng – Tính điểm lại :

Trường hợp này sẽ do trọng tài, hoặc người chơi gọi ra để tạm ngưng trận đấu :

1. Nếu cầu bị vướng vào lưới sau khi đã qua lưới, trừ lượt giao.
    2. Nếu trong lượt giao cả 2 bên đều phạm lỗi giao
    3. Nếu người giao giao cầu trước khi người đỡ chuẩn bị
    4. Nếu trong khi đánh, trái cầu bị bẹp hoặc phần đít cầu bị văng ra khỏi lông.
    5. Nếu trọng tài biên không nhìn rõ, và trọng tài chính không thể xét điểm

Chỉnh sửa cuối: 18/5/12
  12. N7badminton

N7badminton Thành viên Chính thức

Tình huông này thì giao cầu lại thôi :D mình dân phong trào thường làm vậy hihi

13. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Theo luật cầu lông mà làm

14. HienVien

HienVien Thành viên Tích cực

Hì sân e cũng bị mấy trường hợp thế này rồi...Đúng luật cho đánh lại còn chơi vui thì nhường nhau thôi...

15. vinhnq0311

vinhnq0311 Thành viên Tích cực

em cũng nghĩ là giao cầu lại thế mà mấy bác ở sân em cứ theo đung luật là tinh theo ...đít cầu rơi mới đau khổ chứ ,mà tính như vậy thì 10 quả đến 9 quả bay ra ngoài

16. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

đây gọi là lỗi tại nhà in, cho đánh lại điểm đó là đúng thôi.

17. Kid1711

Kid1711 Thành viên Tích cực

Còn khi mà bên này đánh cầu vào cán vợt làm cho đế cầu bị bung ra thì sao, nhiều lúc ức chế mấy pha người ta đánh hụt cầu, chả biết đỡ kiểu gì =.="

18. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

mét .. . .hihihihi
    sec cầu lại

19. duNgo81

duNgo81 Thành viên Tích cực

- Sân mình cũng hay gặp tinh huống cầu móp nhỏ tẹo lại, bay như tên bắn, ko né khéo vào mặt như chơi nhưng sân mình tính điểm tất :teeth: vì thế mấy tình huống sau này dù cầu có bị teo tóp nhưng còn bay là ae cứ đánh, buông là thua. Đây là trường hợp sân mình chơi luật rừng nhé chứ chả thi thố j cả ợ :teeth:
    Cũng vì vụ này mà mình bị đứt 1 cước 65ti khi chém cầu khi quả cầu đã bị lòi 1 chân lông ra ngoài, rất bén nhá cá pác :)) , lưới đứt phía dưới gần chữ T.

20. trungcan85

trungcan85 Thành viên Chính thức

đánh lại thôi chứ nhỉ

Đang tải...