Xin cho em hỏi cách vớt cầu !

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi kingofpain, 1/2/11.

1. kingofpain

kingofpain Thành viên Chính thức

Xin cho em hỏi cách vớt cầu, không phải kỹ thuật lúc đánh mà lúc cầu rớt xuống đất mà muốn lấy lên bằng vợt chức không phải cuối xuống lượm !!
    :54::54:
    Cám ơn rất nhiều !

2. hienbadminton

hienbadminton Thành viên Năng nổ

Hình như cái này là tùy vào từng người thì phải, nhiều người cũng không biết làm
    Với mình thì chỉ cần cúi xuống , cầm vợt rồi gẩy lên thôi :D

3. bancualoki

bancualoki Thành viên Chính thức

Cái này k cần dạy đâu bạn ạ:D Mình thấy ai cũng biết làm nhờ tự học và phản xạ thôi^^

4. price 7727

price 7727 Thành viên Chính thức

Bạn có thể cho biết cụ thể là bạn gặp rắc rối cách vớt những trái cầu thấp hơn mặt lưới nhưng cách lưới 1 khoảng or những trái cầu sát lưới? Nếu bạn mới tập chơi thì bạn cần tập luyện bộ lên lưới thật nhuần nhuyễn + học cách thả lỏng cổ tay cùng kỹ thuật dỡ bổng là ok. với những tái cầu bình thường (ko sát lưới lắm) thì với cách dỡ bổng thông thường (mặt vợt tạo một góc nhỏ hơn 90 độ là ok), còn với những trái cầu sát lưới (có thể là do gài lưới, sủi cầu) thì đòi hỏi sự khéo léo của cổ tay nhiều hơn. thầy mình hướng dẫn là với những tình huống cầu sát lưới như thế thì sẽ đánh theo cách là mặt vợt song song với mặt lưới (vợt được đưa nhanh từ dưới đi lên tơi trước mặt thì ngừng, trái cầu sát lưới sẽ được dỡ bổng ra sau nhưng hiệu quả tùy vào khả năng xử lý cổ tay của bạn). Kiến thức của mình hạn hẹp nên chỉ biết thế thôi. chúc bạn sẽ tìm được cho mình cách đánh hiệu quả.

5. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Đánh cầu riết bạn sẽ làm được thôi hà!!!

6. duyanhfulda

duyanhfulda Thành viên Năng nổ

Hic, bữa nay chưa có chém chỗ nào, thấy chỗ này mới nhất vào chém vậy!

Nếu sân thảm thì cứ đặt cạnh vợt vào đế cầu rồi múc, múc hoài rồi sẽ nghiệm ra là múc làm sao để nó lên!

Còn sân cứng hại vợt thì có lẽ nên tự cúi xuống mà nhặt bạn à, cái trò trẻ con này chẳng đáng để phải hỏi đâu!

Còn nhớ ngày bé khi mới chơi trên sân đất vợt lại lởm nên xúc hoài, lớn hơn chút chơi trên sân xi măng thì hổng dám xúc nữa, tới giờ qua đây sàn gỗ phẳng thì lại xúc hoài!

--- Cập nhật thêm ---

Bác nỳ bữa nay chém nhầm chỗ rồi thì phải?

7. DanLin

Nếu khéo tay thì sân xi măng cũng chả sao cây vợt cả:D

8. duyanhfulda

Nếu khéo đã không phải học-hỏi rồi bác à!

9. DanLin

Cái này chỉ cần khéo thôi, có j đâu mà phải học hỏi bác, nó chỉ là 1 cái j đó nhỏ thôi mà, k cao siêu đến nỗi phải học hỏi đâu, làm vài lần sẽ quen thôi.

10. duyanhfulda

Câu này chắc là chuẩn nhất để trả lời chủ thớt rồi!

11. Luonghai

Luonghai Thánh vũ

Em toàn múc, ngại cúi xuống nhặ cầu. Sân em là sân xi măng, k vấn đề gì với vợt cả :D

12. duyanhfulda

Có vẻ như phải phân biệt ra loại xi măng nhẵn và cái loại không nhẵn. Sân bác LH là trường hợp đầu nên ok, chứ trg hợp sau mà múc đảm bảo sẽ có lúc đi cái lưới trc khi đi cây vợt!

13. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Lúc mới đánh người ta thường cầm vợt sai, thế nên 1 việc rất nhỏ như hớt cầu thế thôi cũng rất khó làm, nếu cầm cái vợt đúng thì chuyện đấy lại quá đơn giản. Khu mình có người đánh 3 năm rồi, cầm vợt sai nên dù đánh cũng gọi là được nhưng chả thể nào hớt cầu lên được đâu :D

14. duyanhfulda

AH đúng rồi, cầm sai ở đây người ta gọi là cầm chảo, mà cầm chảo thì đúng là khó xúc thiệt!

15. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Híc...híc...với sân xi măng mà bạn lấy cầu bằng vợt ư. Eo oi! teo mất mũi kiếm rồi chứ gì nữa. Hihi.. mình hơi kỷ tính, nên cây kiếm mình bảo quản rất kỷ... (kiếm: Yonex ArcSaber Z-Slash Taufik Hidayat). Còn lấy cầu bằng vợt thì các anh em đã nói hết rồi, mình không có ý gì hơn nữa. Đây là kỷ thuật đơn giản, bạn siêng 1 tý tập ở nhà thì sẽ làm được ngay.

16. kingofpain

kingofpain Thành viên Chính thức

Đa tạ các bác, tại em vào đến chung kết giải trường rồi, định luyện thêm cái đó giải trí một tí, thấy đối thủ nào em hạ đều làm đc mà mình không làm được .

Cám ơn mọi người vậy !

17. duyanhfulda

Hic, hơi khó hiu?

18. linhto

linhto Thành viên Năng nổ

Bác này hay ho à nha, đánh cầu lâu có phản xạ là múc cầu bằng vợt rất đơn giản, ko ai học cái này đâu, mà nghĩ kỹ cũng chẳng biết nói cách làm thế nào

19. Ruouvangdo

Ruouvangdo Thành viên Năng nổ

Không biết làm thế nào thì còn nói làm gì hả linhto :D
    Đùa tí thôi, cái này đơn giản, mình thấy ai chẳng làm được

20. linhto

linhto Thành viên Năng nổ

he, thì e nói thật mà, cái này có pải kỹ thuật đâu mà mổ xẻ đc,hehe, e cg thấy thế, ai cũng làm đc

Đang tải...