[Video] Xin các cao thủ chỉ điểm thêm!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi khanhmtak45, 19/3/13.

1. khanhmtak45

khanhmtak45 Thành viên Tích cực

Đây là buổi tập của trường em! Trình độ gà nên mong các bác xem và góp ý thêm!
    Em cảm thấy khi em di chuyển từ trung tâm về đập cầu ở góc phải, phía sau (thuận tay) em cứ thấy nó tức tức làm sao ấy, đập không mạnh lắm và hay đi lệch!
    Và mấy bác chỉ thêm cho em các di chuyển của em như thế được chưa, ở trương hợp nào nên đứng thế nào?

Last edited by a moderator: 7/12/15
  2. vanmanh85

vanmanh85 Thành viên Tích cực

không phải cao thủ nhưng cũng xin góp ý 1 chút với bạn, theo mình thấy thì thế này:
    1. khi phát cầu sang bên sân đối phương xong và khi đứng sát lưới bạn để mặt vợt quá thấp ( không lấy được thế công để ép cầu )
    2. khi đồng đội phát cầu chân bạn không về thế thủ ( dạng 2 chân ) mà đứng như kiểu chữ V.
    3. khi nhảy đập bạn chỉ dùng lực của cổ tay + khuỷu tay mà dùng lực của vai ít ( vai đập nhìn không thoát ), cảm giác bị gò bó
    4. phong cách đánh của bạn để mặt vợt thấp nên không đánh phản tạt và nhanh cầu được, khó gây khó khăn cho đối phương.

1 person likes this.
  3. TangHei

TangHei Thành viên Tích cực

Đồng ý với ý kiến của bạn vanmanh85!!! Việc khanhmtak45 cảm thấy tức tức khi đập cầu và đập cầu lệch đúng như vanmanh85 nói, nếu khanhmtak45 xem lại những động tác mà bạn thực hiện bạn sẽ thấy khi đập cầu bạn chỉ dùng cổ tay để đập, cánh tay của bạn không thẳng xuống vai của bạn không hướng về phía mà bạn cần nhắm đến nên cầu sẽ lệch, lực đập bạn sẽ cảm thấy không được phát huy tối đa. Vấn đề đập cầu như thế nào cho đúng bạn có thể tìm kiếm trong Box kỹ thuật, đã có rất nhiều bài viết, video nói về vấn đề này. Chúc bạn hoàn thiện hơn về lối đánh nhé!!!

4. junerro

junerro Thành viên Chính thức

Về vấn đề từ giữa sân đập cầu phía góc phải sân cảm nhận của mình thế này: do tư thế tay của bạn và cách đập cổ tay ở vị trí này khá bất lợi, nếu bạn đánh theo cổ tay thường chỉ đập mạnh khi cầu phía trên đầu hoặc thuận lợi khi đập bên trái. Những người đánh theo kiểu vặn xoắn bắp tay như mình thì có thể nói vị trí cầu lệch bên phải thế này mình rất thích và cảm giác vung tay rất đã. Như những video bạn hay coi trên mạng. Khi đánh vào quả dưa hấu, lúc nào cầu cũng được phát ngang ngang tầm tay về phía phải, vì vị trí lệch về phía phải này phần nào đó tận dụng lực xoay từ 2 chân, hông và vai của bạn. Cũng như mấy anh đã comment ở trên, tư thế đập cầu của bạn ko tự nhiên, đi ngược tự nhiên thì tất nhiên lực phát ra sẽ ko mạnh, mình nghĩ bạn nên mạnh dạn thay đổi. Thanks

5. thuquyet86

thuquyet86 Thành viên Năng nổ

Theo mình thì do động tác cuả bạn chưa đúng thui.

6. vuthien86

vuthien86 Thành viên Tích cực

bạn này học ở nước ngoài ah. đập cầu chỉ thây dùng cổ tay. bạn nên xem các hướng dẫn về cách smash. chịu khó sửa vì đánh như thế này thành thói quen rồi sửa khó lắm đấy

7. hoangbugaty

hoangbugaty Thành viên Tích cực

trường nước ngoài hả ta,sân đẹp,bạn nữ áo trắng đánh còn tốt hơn cả mình,mình gà không giám nói nhiều

8. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Sân bạn tập có nhiều người đánh tay trái nhỉ :1: . Ý kiến của các bác phía trên hoàn toàn đúng rồi đấy bạn à. Chính vì bạn đánh dùng lực cổ tay là chính, nên cánh tay của bạn không thoát, tay duỗi không thẳng, đánh cầu không ở đỉnh đầu. Quả đập và phông việc đảnh ở đỉnh đầu, bắt cầu ở vị trí cao nhất và duỗi thẳng tay và để cánh tay được đi thoải mái theo lực quán tính kéo tròn tay về trước ngực là cực kì quan trọng để phát huy hết lực, giảm chấn thương. Đập cầu kiểu của bạn mình chắc bạn sẽ rất đau khủy tay. Xem gần hết video mới thấy quả cứu cầu bên phải khi bạn chạy từ vị trí trung tâm. Quả này bạn mở góc chân hẹp, cần bẻ rộng lòng bàn chân ra mới có góc đánh và kéo cầu vào trong sân. Theo mình bạn cần phải tập lại cánh tay bằng cách đứng 1 góc tập động tác phông cầu :)), tập thật nhiều cho nhuần nhuyễn, có gương thì hãy nhìn gương để tập cho đúng hoặc dùng máy quay quay lại để cho đúng. Quả phông cầu là quả cơ bản nhất, khi phông cầu đúng sẽ giúp quả đập đúng và chém cầu đúng. Chúc bạn vui!

9. khanhmtak45

em cảm ơn các bác nhiêu! (cái nút cảm ơn mô rồi ấy nhỉ, muốn bấm mà chả thấy). Chắc là em phải tập lại từ bước phông cầu rồi tập lại đập cầu. Đây cũng là lần đầu tiên em xem em đánh như thế nào, trước đây cứ đánh chứ cũng không biết mình đánh đúng hay sai nữa.
    Chỗ em thi 50% đánh tay phải, 50% còn lại đánh tay trái! ^^

10. Aerial

Aerial Thành viên Chính thức

Vấn đề kỹ thuật thì các bác ở trên nói rồi, mình chỉ góp ý với bạn về chiến thuật thôi.
    Trong tình huống như của bạn thì mình sẽ đập chéo sân sang bên bạn nữ như thế cơ hội kết thúc sẽ cao hơn. Khi đánh nam nữ thì kiểu gì cũng phải dồn sang nữ mà :D

11. TangHei

TangHei Thành viên Tích cực

Muốn cám ơn người góp ý kiến cho bạn thì bạn vào đây tham khảo nhé!!! Chúc vui!!!

12. oantuti

oantuti Thành viên Chính thức

Theo ý chủ quan là do bác chạy vẫn hơi thiếu chân nên khi tiếp xúc cầu thường hay bị chới với do đánh cầu sau đầu,e thấy chạy làm sao cho cố gắng đánh cầu phía trước mặt thì sẽ hiệu quả hơn rất nhiều. Ngu ý của e !!!

13. FLEET TRIOTEC 8

FLEET TRIOTEC 8 Thành viên Năng nổ

bác search video dạy nhảy đập cầu của fu ha feng nha, em thấy tư thế đó rất chuẩn và khá là thoải mái, hơn nữa khi nhảy đập không chỉ là phần lực ở tay và cổ tay đâu mà còn có lực đẩy của toàn thân nữa bác à, bác mới chơi sẽ rất dễ học các động tác cơ bản đó, chúc bác sớm thành công, nhảy đập là 1 trong những động tác cơ bản và quan trọng nhất trong cầu lông đó bác.

14. XperiaSola

XperiaSola Thành viên Tích cực

điều kiện chơi cầu lông của bạn tốt quá nhỉ. chúc bạn mau thành cao thủ

15. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

em nghĩ a nên tìm hlv hoặc cao thủ hướng dẫn a. :D ko hẳn là tập từ đầu mà gọi là sửa động tác ,sẽ nhanh tiếp thu hơn so với người chưa biết gì đi tập nhiều ^^

16. khanhmtak45

cảm ơn các bác đã chỉ điểm. Em toàn tự xem clip để tập thôi. Chỗ em không có HLV, toàn dân phong trào thôi :((. Muốn biết mình đánh đúng hay sai thì phải quay lại clip xem thử sai đúng chỗ nào! chứ lúc đánh thì mình không thể tự biết được. Biết tự học là khó nhưng cố gắng thôi :) khi nào về VN thi phải tìm thầy mới được!

17. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

bác học ở đâu thế? ở UK có các class của Paul đấy :D hơi chát tí nhưng khá chất lượng. mỗi tội là nó chỉ có ở 1 vài tpho thôi
    :(

18. thegioicaulongsbv

thegioicaulongsbv Thành viên Chính thức

vấn đề của bạn là chơi cầu không tập trung, mặt sân quá trơn. khi nào đánh cầu với niềm đam mê thì sẽ khắc phục rất nhanh

Đang tải...