[Chia sẻ] Vợt - Những điều quan trọng cho cây bảo kiếm của bạn <for newbie>

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Trần Trung, 22/10/13.

1. Trần Trung

Trần Trung Thành viên Năng nổ

Mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm của mình về vợt. Nó chỉ là ý kiến cá nhân của mình sau 1 thời gian sử dụng nhé. Nếu ko phải thì các bờ rô bỏ qua ^^

* Thứ nhất. Chọn bảo kiếm.
    * Thứ 2. Điều quan trọng không kém. Chọn được cây vợt phù hợp với mình rồi thì hãy để chiếc vợt phát huy hết khả năng của nó.
    Có 2 điều cực kỳ quan trọng. Đó chính là dây và cán cầm.
    Dây vợt cũng có rất nhiều loại. Hỗ trợ control, hỗ trợ công. Hay đơn thuần là bền. Tuy nhiên so với điều còn lại thì cũng không quan trọng bằng nó, cái còn lại rất quan trọng đó chính là cán cầm.

Việc quấn cán như nào nó sẽ ảnh hưởng đến sở trường của bạn. Ví dụ quấn cán to thì sẽ cho bạn cảm giác xử lý cầu trên lưới cực tốt. Quấn cán nhỏ thì lại cho lực smash tối đa khi bạn smash.

Hãy thử trải nghiệm.

2. dungx110

dungx110 Thành viên Tích cực

Bài viết hay đó bạn. Bạn tư vấn thêm về 1 số loại quấn cán, cước nhé.

3. Trần Trung

Đây thuần công bạn có thể đan 80P, 98, 66UM.

4. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Có nhầm ko bác. Cán to thì smash mạnh hơn và cán nhỏ sẽ giúp tay linh hoạt và đánh lưới tốt hơn chứ :)

5. Trần Trung

bác cứ thử nhé. hoặc có thể với bác thì khác.
    Khi quấn cán nhỏ thì đầu tiên là loại bỏ grip original chỉ còn cốt gỗ. Quấn 1 lượt quấn cán mỏng. Như vậy là cây vợt đã thêm nặng đầu rồi.
    Đó là về thông số kỹ thuật.

Còn về cảm giác khi cầm cái nhỏ thì càng nắm chặt cán vợt khi smash sẽ cho 1 cảm giác chắc chắn mà không tốn quá nhiều sức. Còn nếu cán vợt to, khi smash ta đã có cảm giác phải gia tăng thêm lực vào bàn tay để cầm cán vợt chặt hơn, bao trọn được cái cán vợt to kia.

Đấy là cảm giác của em. Có thể cảm giác của bác khác.

6. dungx110

dungx110 Thành viên Tích cực

Mình đồng ý với bạn này. Khi cầm cùng một cây vợt, quấn cán to thì mình cảm thấy vợt nhẹ hơn, bóc 1 lớp ra mình cảm thấy vợt nặng đầu hơn.
    Tuy nhiên mình vẫn để quấn to hơn chút vì quấn nhỏ theo mình thấy có linh động nhưng độ chính xác của điểm rơi giảm đi (do trình gà chăng).

7. jamesnguyen

jamesnguyen Thành viên Tích cực

Theo em thì cán vợt cầm vừa tay thì smash hay đánh trên lưới là thíc nhất. Chứ to quá hay nhỏ qua khi smash đều có cảm giác ko phát hết được lực. :D

8. duycuong88

duycuong88 Thành viên Chính thức

cái quan trọng là vừa miếng:d
    tay nhỏ mà quấn cán to đánh sao đc
    tay to quấn nhỏ khéo chuyển qua môn ném lao

9. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Mình thấy cán nhỏ đánh mới mạnh chứ. Nhưng cán to cho cảm giác cầu trên lưới tốt hơn thì phải xem lại. Mình tay nhỏ quấn cán to lên lưới phản tạt xoay vợt đâu có kịp @@

Thêm tí ý kiến cá nhân. Vợt dẻo thì ko nên căng cước cứng quá. Lấy vd cây VT70 mình căng lưới cứng (BG80P, BG68ti, BG65ti...) thì đánh rất khó chịu và dội. Cảm giác lực phát từ thân vợt lên mặt vợt khá yếu, đánh tốn sức. Căng lưới mêm hơn như BG65, NBG98 đánh mượt mà hơn rất nhiều. CÒn mấy cây như Arc10 cứng và chuyên về lối đánh điều cầu khi căng lưới cứng thì lúc đánh dư chấn khá rõ ràng về tay nên cảm giác cầu và điều khiển sẽ tốt hơn rất nhiều. Đây chỉ là cảm nhận cá nhân thui ^^

10. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

cuốn cán to hay nhỏ tùy theo thói quen của mỗi người thôi. Cuốn cán nhỏ xoay sở tốt hơn khi cuốn cán to là điều chắc chắn.

11. ichiru1511

Bản thân em cầm vợt thì vừa tay. Ở đây không nói đến việc cuốn cán làm thay đổi trọng lượng đầu vợt. Khi 2 cái vợt tương tự như nhau thì vợt cán nhỏ sẽ làm cán vợt linh hoạt trong sự điều khiểu của các ngón tay hơn, nhưng cuốn tay to hơn 1 chút sẽ dễ cầm chặt và phát lực hơn so với tay nhỏ. Vì bản thân quả đập nó ko yêu cầu sự linh hoạt của cán vợt với các ngón tay. Các ông nào đánh thích đập mạnh em đều thấy thích cầm 1 cán vợt to. Cách cầm vợt cầu lông là học theo cách cầm rùi. Bác có thể thấy cán rùi khá là to để phát lực lớn. Tiếp nữa 1 môn thể thao ít dùng đến sự linh động của ngón tay mà thay vào đó là phát lực lớn là môn tennis cán cũng to hơn cầu lông nhiều. Bác đang đánh tay cầm nhỏ thì 1 lần thử tay cầm to xem đập có thích hơn không. Em đã trải nghiệm và cảm giác của em là tay cầm to thì phát lực tốt hơn. Còn tất nhiên là đánh cầu lông cần sự linh hoạt của các ngón tay hơn nên việc đập giảm đi 1 chút để toàn diện hơn thì vẫn là phương án hay hơn.

Thêm nữa, đó là em đang tính chỉ riêng quả đập thôi nhé. Còn có bác bảo cán nhỏ thì đánh mạnh hơn thì rõ ràng cán nhỏ sẽ làm linh hoạt các ngón tay nên những quả dùng lực bật của 3 ngón giữa, nhẫn và út để ép vợt như: tạt, bạt, phản cầu, ... sẽ mạnh hơn :) Và to là tính to hơn chuẩn 1 chút. Chuẩn của em là khi cầm vợt thuận tay nhẹ nhàng, ngón nhẫn chạm nhẹ vào lòng bàn tay :)

Chỉnh sửa cuối: 22/10/13
  12. ChenLong1988

ChenLong1988 Thành viên Năng nổ

Cái này em góp ý với bác.Cán to ( thêm cả quấn cán ) làm sao cho vừa tay mình thôi.Smash mạnh hay k do kỹ thuật 80% và 20% tập luyện bác ạ.Nhìn Taufik G6 + lớp quấn vải mà vẫn kinh đó :D

Nhỏ hay to là do chủ quan mỗi người

13. quyvuong295

quyvuong295 Thành viên Tích cực

e cũng làm theo cách của bác. nói chung quấn sao mình cảm thấy vừa tay. nếu thích smash thì quấn hơi nhỏ hơn lòng bàn tay tí. vừa hụp cầu trên lưới vừa smash ok hết.

14. ichiru1511

Tất nhiên là vậy rồi. Nhưng mình đang nói đến yếu tố quấn cán mà. nó chỉ ảnh hưởng chút chút thôi. Tính đến việc dễ dàng trong riêng quả smash hơn thôi. Không nói đến VĐV chuyên nghiệp đỉnh cao như vậy được bác. Họ ăn tập và tố chất đã hơn người rồi. Cũng không khẳng định được là Taufik nếu cầm cán vợt to hơn 1 chút sẽ đập không mạnh hơn nhé. Nhưng em biết là taufik muốn có tay backhand dị như thế buộc anh phải cầm cuốn cán nhỏ hơn bình thường 1 chút :D

Chỉnh sửa cuối: 22/10/13
  15. ChenLong1988

ChenLong1988 Thành viên Năng nổ

Tất nhiên là cái gì cũng có tác động.Nhưng 1 phần cuối cùng là trăm hay k bằng tay quen bác ạ.Em có thể khẳng định 100% cái này với bác ( đối với phong trào như toàn bộ anh em ).

16. ichiru1511

Hi. Đang xét đến cái cuốn cán 1 ảnh hưởng tí ti như thế nào mà bác. Cái khác mà bác đang nói là kĩ thuật, rồi trình độ, đủ mọi thứ... em ko có xét đến. Ví dụ bây giờ cho bác cầm 2 cái vợt y nhau chỉ có 1 cái là cán chuẩn tay, 1 cái to hơn chút xíu thì bác đập cầu cây nào thấy phê hơn thôi. Thế thôi mà bác cứ bẻ sườn em nãy giờ :))

17. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

theo cảm nhận của e thì cán to smash sẽ chắc tay và tốt hơn, còn cán bé thì ve và backhand sẽ tốt hơn.

18. ichiru1511

Hì. Cuối cùng cũng tìm được bác cùng cảm nhận như em :)

19. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

chắc do cảm nhận của mỗi người khác nhau bác ạ :D nên những cây chuyên để smash như Ti-10 hay Z-Force e đánh G4, còn những cây đánh nhanh, hay phải tạt và backhand clear như 9900 e đánh G5.

20. vnn0903

vnn0903 Thành viên Chính thức

Thích bài của bác!
    Thế cây bs09 xài lưới nào phù hợp cho đánh đôi và đơn luôn vậy các huynh đệ

Đang tải...