[Cầu lông] vợt- giá tiền - trình độ

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi khotimtentot, 29/10/12.

1. khotimtentot

khotimtentot Thành viên Tích cực

chào các bác ạ. lâu nay em có một băn khoăn rất lớn đó là giá trị mà cây vợt mang lại so với giá bán của nó. Bản thân em thì SV nghèo nên ko dám chơi các dòng hi-end nhưng vợt em đánh qua dao động từ 700k - 2 triệu. nhưng cá nhân em thấy chả có sự khác biệt gì lớn cả. mấy bác ở sân em vợt cũ / đấu kiếm ra đi , bỏ tiền sắm cây xịn mà đánh cầu thấy cũng chả lên tay :samui: do đó , em kết luận là chúng ta nên căn cứ lối chơi và trình độ để chọn vợt , chứ ko phải cứ vợt đắt là đánh ngon. các bác chém thoải mái :hi:

2. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

vợt hợp tay, phát huy hết những thế mạnh của mình mới là 1 cây vợt " xịn " của mỗi người. Tuy nhiên những dòng hi-end cũng có những cái hay của riêng nó. Nếu có điều kiện thì tội gì không 1 lần thử :d

3. quatao83

quatao83 Thành viên Chính thức

theo ý kiến của mình thì cũng giống bác chủ thớt, chỗ em làm có thằng em trình độ làng nhàng mà nhà có điều kiện nên sắm 1 lúc 4 cây vợt giá tiền >3tr 1 cây, thấy phí :78:

4. quatao83

quatao83 Thành viên Chính thức

đánh hay thì cầm cây vợt cùi cũng là cao thủ thôi bác mấy chú bác hạng A1 thì cầm cây 316 318 thì cũng vần là A1 còn gà gà thì cầm vợt 4 5 triệu cũng là gà thôi :teeth:

5. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Bác này nói đúng là rất vuông vắn..hố..hố.

6. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Nhiều khi mua vợt xịn cũng là do sở thích, còn trình độ thì có phụ thuộc vào vợt nhưng cũng rất ít thôi! :D :D :D

7. SieuSIM

Đấy là mình cảm thấy phí thôi, chứ người ta có tiền, có sở thích, có đam mê thì người ta sắm nhiều vợt cũng là điều dễ hiểu..hi..hi.
    Như em chẳng hạn, trình còi nhưng thích sưu tầm, tìm hiểu nên mua nhiều vợt, đơn giản vậy thôi.

8. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

mình trình cũng rất còi nhưng khoái sắm nhiều vợt xịn tuy chỉ để ngắm thôi nhưng đó cũng là niềm đam mê,hợp tay hay không tính sau. Dù ai nói ngả nói nghiêng chí ta mua vợt vẫn vững như kiềng 3 chân :))

9. khotimtentot

bác lúa vô hạn thì còn gì để nói =))

10. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Em bán vợt cũng nhiều, khách hàng đánh trình độ cũng nhiều loại nên xin nói luôn một câu cho nó tròn:

"Chủ yếu là đam mê và sở thích mỗi người, nếu cầm vợt xịn thấy lên tinh thần, say mê hơn thì cũng chẳng phí phạm gì cả / cầm vợt bèo mà tinh thần vẫn lên đánh vẫn hay thì lại càng tiết kiệm.
    Cái đích cuối cùng vẫn là đam mê và sở thích của mỗi người, đằng sau cái đích ấy là sức khỏe của chúng ta sẽ tốt hơn"

2 people like this.
  11. dds121

dds121 Thành viên Chính thức

Trước e cũng đánh con Pro 800.đổi sang MX70 đánh nhanh lên tay hơn hẳn.rồi lại mua VT80 đánh còn lên rõ rệt.chuẩn cầu hơn.đập mạnh hơn.lúc mới chơi còn đau cổ tay.đau vai nhưng giờ đã hết và chơi rất tốt đó thôi.ngại gì không thử thách xem sao

12. khotimtentot

theo em cái này là do trình độ bác lên , cây kiếm cũ ko còn hợp nữa thì đổi kiếm là đúng rồi :D

13. hotboy

hotboy Thành viên Tích cực

Mình cũng nghĩ như bạn :hi:, mình là hotboy nè :laiesken:

14. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

!! Mua vợt mắc rẻ là do kinh phí. Bạn có tiền thì mua thôi, ai cản làm gì (nói xấu thì đc :p)
    Vợt mắc nó cũng có lý do mắc của nó, không phải tự nhiên người ta làm ra công nghệ này nọ, mỗi năm mỗi ra thêm dòng mới đâu nhỉ :D
    Vợt tốt sẽ hỗ trợ người đánh tốt hơn, phát huy sở trường tương ưng phù hợp (chọn vợt là vợt hợp tay, chứ không phải đi theo nhãn hiệu và danh tiếng). Do đó, mới thấy 10 người 100 ý, cãi nhau đến thiên thu thì cũng vậy thôi. Đã khác nhau rồi thì nói tới đâu cũng chẳng giống đc.

Về trình độ để cảm nhận vợt thì mình nghĩ, dù là trình kém cũng sẽ thấy sự khác biệt khi đánh 2 cây chênh nhau giá tiền quá xa (hiend như YOnex, vợt tung của, Fz VN chẳng hạn). Và khác nhau rõ nhất là độ rung, độ lắc; khả năng kiểm soát cầu, cảm nhận khi chạm cầu... Còn cách nhau không quá xa, nếu các bác đã đánh nhiều nhãn vợt thì sẽ thấy cũng gần gần nhau thôi. Lúc đó thì chủ yếu cây nào hợp tay nhất thì ta nghiêng về ủng hộ nhãn đó (tâm lý!!)
    Tất nhiên, người có trình độ cao (tương ứng nhiều năm kinh nghiệm) sẽ hơn người mới đánh -> vì cảm giác cầu, độ cảm nhận đường cầu, cảm nhận khi chạm cầu... cao hơn hẳn -> yêu cầu cao hơn -> đánh vợt hiend thích hơn (nhưng vợt bèo thì vẫn đánh đc thôi; chứ có phải đánh kô đc nữa đâu; ai nói không đc là do tâm lý đấy nhé). SO với người trình độ vừa thì cảm nhận không bằng -> vợt nào cũng như nhau.

Còn mềnh :p, thì sau bao năm đu bám cầu lông, thì được sở hữu vợt tốt, hiend tất nhiên ai cũng muốn (như ai mà chẳng khoái có SH, Iphone); nhưng nói vợt tốt, vợt mắc tiền thì đánh tốt hơn thì phải xem lại. Nếu vợt hợp với bản thân thì đánh tất nhiên tốt. Mình đây, đưa mình cây Z Force thì đảm bảo mình đánh dưới 60% sức, xong quăng ra liền @_@ (chém thôi, chém thôi) :p

Bạn muốn đánh cầu khá lên, đập khủng, chạy khỏe, cài cầu thông minh, cứu cầu đẹp, trái tay tuyệt vời... thì bản thân mình thấy không có gì qua... tầm SƯ cả :loe:
    Chỉ có tầm được sư phụ giỏi (dạy giỏi nhé, kô phải đánh giỏi) thì đánh mới lên tay thôi bạn ạ. Bảo kiếm trong tay nhưng cầm như que củi thì nó sẽ thành que củi THẬT đấy :teeth:

Người giỏi thì cầm kiếm vừa tiền thôi (vợt tung của hàng nhái khó đánh lắm :33:) thậm chí vợt gỗ (sư phụ mình đánh!! :43:) cũng đủ tung hoành ngang dọc rồi.
    Ấn tượng để lại với mọi người là anh ta đánh tốt ra sao, không phải là anh ta cầm kiếm gì.

Chỗ mình có thằng nhóc (nhỏ tuổi hơn mình :D) chưa qua thầy bà gì cả, toàn đi học lóm, cầm vợt Proace ti 120 (hành nhái tung của chưa tới 400K) giết bao anh tài rồi. Vào sân là ai cũng nhòm (tại em ý MÚA dữ lắm, đúng nghĩa đen :p)

Việc chạy theo thần tượng cũng không có gì xấu, nhưng cổ xúy thành giá trị thì không nên, mọi người cũng nên hiểu rõ điều này. Cầu lông là thể thao, chơi cầu lông là chơi thể thao; nghĩ về cầu lông là về đánh cầu, không phải về cây vợt gì, đôi giày chi, cái áo rứa!!
    Đôi lời chém gió, các bạn đọc cho mát mẻ :kuschel: (chỗ mình trời nóng mấy bữa nay; dù đang bão)

PS: không biết mấy chỗ khác thì sao, chứ các sư phụ ở Cần Thơ xài vợt thấy cũng bèo thôi hà (Proace, Fz mấy trăm K); lúc đi thi đấu thì có thầy mới tranh thủ kiếm vợt tốt chút (cũng là Fz, thường là 990 hoặc đỡ hơn là Supreme) :D mà đánh
    (cây Fz Supreme giờ mua có 2tr2 là dữ lắm rồi; giá 2tr8 là quá xưa rồi nha)

Chỉnh sửa cuối: 29/10/12
    4 people like this.
  15. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

bác viết hay quá nhưng em vẫn thích mua vợt về căng lưới thậm chí chỉ để ngắm chứ chả mấy khi đánh ai giúp mình bỏ tật xấu này với :))

16. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Tật này... khó bỏ lắm :78:

Bonus thêm thông tin, hình như Fz sắp lên giá !! mà còn lên rất khủng :86:

Chỉnh sửa cuối: 29/10/12
  17. XperiaSola

XperiaSola Thành viên Tích cực

Đối với những ông cầm vợt 500k - 2m ma cầm con >3m, 4m không thấy khác nhau thì thật không biết đánh cầu.

18. SieuSIM

Hic, thế thì mình rơi vào trường hợp này rồi, không biết đánh cầu..hu..hu.

19. SieuSIM

Đã nói rồi, bác thích tặng thì làm người tình đêm cho ku em đồng tính ở sân em, là được tặng ngay.

20. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Bác nói chuẩn đấy, nhanh gọn ,xúc tích.

Đang tải...