[Thảo luận] Vợt cho nam đôi công đứng sau

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Peppies, 14/9/12.

1. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Hì tình hình là mình cũng có thử qua trên dưới 10 cây vợt cho vị trí này rồi, tuy nhiên dòng Hi-end thì chỉ mới chạm được tới BS LYD thôi. Mình muốn xem thử ý kiến của mọi người xem đôi công nam đứng sau thì ngoài việc vợt hợp tay hợp sức đánh loại vợt gì (Chuyên công? cân bằng? vợt nhẹ dẻo?) thì hợp hơn nhỉ.

Đánh đôi công đứng sau nhưng đôi khi cũng phải chạy chỗ lên lưới yểm trợ này nọ nên theo mình vợt cân bằng 1 tí lại hay hơn. Ưu tiên cho nhửng cây công uy lực nhưng tốc độ vung vợt nhanh như BS 11, BS LYD, MX70, ARC10 và VT7, FLeet Long Sword, ProAce ABS hay Fz9, 10. Các bác ý kiến thế nào? Mình thường đánh đôi nam nữ và đang dùng VT7 thấy vợt này đánh cũng ổn nhưng chỉnh cầu chưa đc như ý lắm + hình như hơi nặng đầu cho việc đứng lưới.

Cùng chém nào :35:

2. vinhanhtth

vinhanhtth Thành viên Tích cực

Tùy vào lối đánh của mỗi người nữa, với lại mình thấy đánh phong trào thì ăn thua ít nằm ở cây vợt :))

3. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

Vote cho em vt7 :) cây này 4u xoay sở không quá khó, dòng voltric nên khả năng dứt điểm tốt :p

4. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Đồng ý là phong trao ăn thua chả phải do cây vợt, nhưng đánh 1 cây vợt yêu thích thì tâm lý tốt hơn, thấy thỏa mái tự tin hơn và đập hay hơi 1 tẹo ^^

5. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Em hiện tại bán 2 dòng vợt Yonex và Forza Denmark thì thấy như thế này:
    1. FZ Denmark:
    Đánh đôi công ở phía sau thì cần vợt công, nặng đầu, thi thoảng chạy lên lưới thì cần vợt vành dẹp hoặc vát ít cản gió. Nếu Forza thì có các dòng Ti-9000 VS ( BP=290, Stiff =4/5), Ti-9000 S (BP = 290mm, Stiff = 2/5) thuộc dạng cân bằng, điều cầu rất tốt. Chuyên công thì có Kevlar 10000VS (BP=290mm, Stiff = 5/5) và Kevlar X-Power 10000 (BP=295mm, Stiff = 4/5). Tất cả 4 cây trên đều có Aero Dynamic, vành vát dẹp 2 đầu, ít cản gió hơn thông thường giúp vung vợt nhanh hơn.
    2. Yonex:
    Vợt cân bằng dc yêu thích nhất vẫn là Arc10, công thủ đều tốt.
    Đánh phản tạt, lấy nhanh làm chính thì có dòng Nanoray, mới nhất là NR800 (cuối tuần sau em về hàng) or dòng NanoSpeed 9900, but theo em tham khảo nhiều người comment thì đánh đôi đứng sau công hơi vất vả
    Đánh công thì em thấy dòng AT và Voltric chiếm ưu thế, but AT900P, 900T, 700, 700 PR thì hay bị lỗi lún gen nên ít người thích và chắc có phần cũng lo sợ (một số người chơi đánh quen thì vẫn thích và mua dùng thôi)
    Voltric là dòng công rồi, em đã bán qua ZF, 80LTD, 70 thì thấy ZF vành mỏng hơn nên có thể suy luận là tốc độ vung vợt sẽ nhanh hơn.

Nói chung là em thấy:
    Tiền nhiều + mê thương hiệu ---> đú theo Yonex hi-end như VT ZF LTD, NR800, NS9900, Arc 10, etc....
    Ít tiền + ko quan tâm thương hiệu lắm + đánh tốt + xài bền là OK ---> Đú theo Forza Denmark, Victor, và các hãng khác.

Mà nhiều khi chỉ cần 1 cái nhìn là đã thích cây vợt ấy, muốn đánh cây vợt ấy, cũng chẵng cần thông số gì ráo, từ từ đu theo để thuần vợt.
    Lại nhiều khi mua vợt mới rồi khoái chí, đi đánh đi tập thường xuyên, mình cầm vợt xịn sao lại đánh thua tụi nó, cố gắng hơn nên cuối cùng đánh hay và thuần dc vợt.
    Cũng nhiều khi chẳng cần mua vợt xịn, cứ 3, 400k mà chơi, để tiền học thầy + mua giầy xịn......lên núi luyện công khi nào thành danh thì xuống núi, lúc đó tậu 1 em hi-end về cũng chưa muộn.
    Nói chung là mỗi người mỗi sỡ thích, mỗi người mỗi khác......hehe

Bài viết này dựa trên những kiến thức em bán hàng và tham khảo trên các 4rum, các hãng khác em chưa đú wa nên ko biết ntn. Các bác đừng chém em nhé....hehe:party3:

Chỉnh sửa cuối: 14/9/12
    1 person likes this.
  6. Khanh BK

Khanh BK Thành viên Chính thức

Mình thấy dùng BS11 hợp với yêu cầu này đấy.

7. Peppies

À cái thread này thì mình lập ra để thảo luận cho vui thôi chứ vợt hợp tay mình thì mình đã biết rồi :D Nhưng mà sao mình thấy đôi công đứng sau nam có vẻ thích VTZF thế nhỉ, 3U 4U có đủ @@ cây đấy đánh trên dưới thì uy lực rồi nhưng nếu nặng đầu quá bị ép ve trái tay thì dễ chết nhỉ :D

Qua các cây mình đã thử thì mình thấy BS LYD, ARC10 rất hợp cho đôi công nhưng phải năng động, thiên vế tấn công nhanh + hiểm, lao lên lao xuống bắt lưới bỏ nhỏ + tấn công 2 nhịp, nếu đứng trước sau thì có vẻ hạn chế khả năng của vợt. Fz10, VT7, MX80 thì chủ yếu công đứng sau mạnh + liên tục lấy sức đè chết tay yếu của đối phương để cho người đứng trên có cơ hội dứt điểm.

Cái này là do kinh nghiệm chủ quan của mình đã đánh qua thấy thế. Còn rất nhiều dòng vợt khác mà mình chưa đc thử hoặc chưa biết xếp vào đâu như ABS 120ti hay BS09 (mình đánh con BS09 3U mà thấy cực quá chả hiểu đánh làm thế nào nữa, tạt nhanh cũng khó mà đứng sau công thì tốn sức + cầu ko cắm, đứng lưới thì mình thấy tạm ổn). Còn những dòng đánh đôi tốt nữa như Ti10 hay NS9900 mình chưa có cơ hội cũng như đk thử nên mới làm topic cho mọi người chia sẻ :D

8. julynguyen

julynguyen Thành viên Chính thức

Arc 10, ZF 4U, BS11 ban nhe'.

9. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Vì bản thân mỗi cây vợt đều có thông số kỹ thuật riêng, nếu muốn smash mạnh thì vợt chuyên công nặng đầu.
    Vợt nặng đầu thì lại ko linh hoạt = vợt nhẹ đầu hoặc vợt cân bằng. Vợt cân bằng và nhẹ đầu thì smash ko thể uy lực được như dòng vợt nặng đầu.
    Các dòng vợt phản tạt, điều cầu lấy nhanh làm chính thì cũng ko thể smash uy lực như dòng chuyên công.
    Nói chung là tùy lối đánh mỗi người mà chọn vợt cho phù hợp thôi....hihi...nhiều khi phải cưới vài em vợ rồi mới biết em nào là hợp nhất các bác nhỉ???????hehe

10. tknguyen

tknguyen Thành viên Chính thức

Topic này rất hay, thanks bác chủ topic nhé

Cho mình hỏi cây MX70 có thể đánh đôi công sau tốt không nhỉ, đập có chính xác và có lực không, có bị rung do đầu nhẹ không? Đang phân vân với MX80 ghê :)

11. Peppies

1. MX70 đầu đầm ko nhẹ, đánh đôi công đứng sau khá tốt. Vợt phản tạt tốt do ko nặng đầu lắm và đập cũng ok do vợt cứng + đầu đầm

2. MX80 cứng hơn MX70, đầu nặng hơn tí tất nhiên sẽ đập cầu tốt hơn nhưng cũng phải tay to thì mới phát huy sức mạnh đc

3. MX70 đôi công đứng sau khá tốt. Đập cầu có cắm và chính xác hay ko hoàn toàn phụ thuộc vào người đánh nhé, vợt chỉ hỗ trợ phần nào thôi. MX80 - MX70 bằng giá nhau nên tốt nhất là làm thử vài set hãy mua nhé, kiếm hợp tay mới là bào kiếm :)

12. Fay Lam

Fay Lam Thành viên Chính thức

nếu thiên về đánh công thì MX80 hơn MX70, MX70 phù hợp với lối đánh toàn diện, bao sân hơn

13. tknguyen

tknguyen Thành viên Chính thức

Cám ơn bác Peppies nhiều nhé. :93: Chắc phải kiếm 1 cây MX70 thử cảm giác thôi.

14. SkY BluE

SkY BluE Thành viên Chính thức

mình thấy vol7 khá ổn.. vì dòng 4u nên nhẹ nhàng thủ cầu, đập cầu cũng uy lực chứ mình thấy MX có vẻ hơi cứng khó control hơn

15. casanova

casanova Thành viên Tích cực

Mình nghĩ 2 cây MX 70 + Arc 10 rất phù hợp, vài séc đầu khỏe thì MX 70 , lúc sau yếu thi Arc 10..(3u nhé) dù là 3u nhưng khi mệt, tay yếu hơn thì Mx70 gây phản lực đau vai hơn Arc10...
    Đây là ý kiến riêng nhé... các bác đừng ném gạch....
    Có điều kiện thì 2 cây, k thì Mx70 trc, sau đó dần dần làm e Arc10

16. ngocnam996

ngocnam996 Thành viên Xuất Sắc

E thì thấy BS11 đánh rất hay, xoay sở ổn, phản tạt nhang và công thì tuyệt :D

17. quatao83

quatao83 Thành viên Chính thức

mình đánh force 9 thấy cũng ổn

18. tranglun

tranglun Thành viên Chính thức

bác nói chí phải...nhưng vôt tốt thì cũng thêm phần tự tin...nhiều ông đánh vợt cũ thì quá ư là tệ hại.nhưng mà khi mua được cây vợt mới tự nhiên đánh hay hơn hẳn..nhưng mà bùn cười ở chổ là nó chỉ được 1 tuần..sau đó lại quay về lúc ban đầu...em thấy nhiều trường hợp như thế nảy rồi

Đang tải...