Vợt cầu lông yonex “made in taiwan”

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi quangbx, 29/5/11.

1. quangbx

quangbx Thành viên Tích cực

Bữa trước tiểu đệ có trao đổi với các huynh trưởng trong thiên hạ về cây vợt tiểu đệ đang định mua nhưng chiều nay tiểu đệ vừa có việc đột xuất nên không lấy cây AT900P như dự định ban đầu được. Đệ định chỉ mua một cây vừa phải (dưới 1 triệu) để chơi đã rồi lấy cây AT900P sau. Hôm nay đi xem vài cửa hàng (ở Lạch Tray, Lê Lợi, Kiến An – Hải Phòng) thì có vài điều tiểu đệ khúc mắc nên giờ mang lên đây để nghe các huynh chỉ giáo: Tất cả các cây vợt đệ xem qua thì giá cũng ngang ngang như nhau (vào khoảng 850K-1200K chưa tính cước) tuỳ từng loại (Nanospeed hay Z-Slash TF của Taufik – tất nhiên là hàng “Made in Taiwan” theo lời giới thiệu của chủ hàng). Nhưng có cửa hàng thì có chữ “Made in Taiwan” ở đáy vợt, có cửa hàng thì không (được bảo hành 2-3tháng tuỳ cửa hàng). Cửa hàng bên chỗ người quen thì như thế này ạ: đáy vợt có “Made in Taiwan”, không tính bảo hành như trên mà chỉ có là, nếu đang đánh bị gãy thì mang tới thôi, có tem của Bộ Công an và có dán thêm cái mác “TUẤN HẠNH” mầu trắng, kích thước như cái cúc áo, chữ ghi trên mác này màu gì tiểu đệ không thật rõ (là màu đen hay tím than gì đó). Theo lời giới thiệu của chủ hàng thì hàng nhập hợp pháp và uy tín thì mới có cái tem “TUẤN HẠNH” này. Tiểu đệ nhờ các huynh giúp đỡ vài điều sau đây:
    (1) Với hàng “Made in Taiwan” như trên thì giá cả như thế có hợp lý không?
    (2) Cái mác “TUẤN HẠNH” kia có đảm bảo là hàng uy tín và đủ để tin tưởng không?
    (3) Những cây vợt kiểu này căng được tối đa bao nhiêu kg (theo chủ quán thì tối đa là 11kg)
    Tiểu đệ xin đa tạ chư vị sư huynh đã bớt chút thời gian vàng ngọc để chỉ giáo tiểu đệ!!!

2. quangbx

Huynh trưởng Klar và tất cả huynh đệ thegioicaulong.com giúp đệ sớm nhé

3. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Z slash phiên bản Taufik mà giá 1tr2 thì chắc chắn fake rồi, ko cần bàn còn cái tem Tuấn Hạnh hình tròn giống cúc áo thì đến bạn cũng có thể tự in và dán vào đc, đó là 2 điều mình muốn nói với bạn.Ngoài ra vợt chuẩn ở VN là mã SP nên cần có thêm tem sunrise phản quang nữa. Còn Tuấn Hạnh địa chỉ 43B Lê Hồng Phong - Hà Nội là đại lý Yonex tại miền Bắc, nếu cần mua vợt Yonex bác nên ra trực tiếp cửa hàng này. Chỉ mua ngoài nếu bác đủ kinh nghiệm phân biệt Yonex thật - giả.Thân!

4. minh456

minh456 Thành viên Tích cực

Chào bạn ! Sân mình có mấy cây của ĐL của người ĐL luôn mua ở bên đấy ! ko khác gì hàng JP cả !
    Ko muốn nói là hơn của Tuấn Hạnh phân phối . Khi soi qua kính của yonex tem xịn như nhau !
    Nhưng vấn đề là giá đắt ngang hàng mã SP !

5. duc1407

duc1407 Thành viên Xuất Sắc

mình sợ mấy cái vợt YOnex này lém,toàn hàng nhái ko chơi ;))

6. quangbx

Cảm ơn tất cả các huynh đệ đã chỉ giáo. Đúng là cây Z-TF của Taufik (giá 823K chưa cước) có tem SUNRISE thật nhưng đệ không biết đó là thật hay giả.hic… Àh, sắp tới đệ lên Hà Nội một chuyến (ở khu ĐHSPHN và Viện Toán học – 18 Hoàng Quốc Việt), quanh đó có địa chỉ bàn vợt nào uy tín không ạ? Huynh đệ cho biết để thời gian rảnh rỗi, đệ tham quan chút xíu =P~

--- Cập nhật thêm ---

Àh, chư vị huynh đệ biết “TUẤN HẠNH” ở địa chỉ nào không, cho đệ chính xác nhé…

7. Tu_Snake

2 thông tin bạn đưa ra mình đã nêu ở bài viết trên rồi đó thôi??? Thứ nhất cái Z TF mà giá 823k như bạn nói thì chắc chắn là giả luôn mình ko cần xem cũng kết luận đc vì giá mới cây này là 4.150.000 mã SP. Còn địa chỉ Tuấn Hạnh ở 43B Lê Hồng Phong - Hà Nội. Đã 1 công lên HN thì bạn ra đây mà mua cho an tâm!

8. klar

klar Trọng tài

Mình nghĩ đây là hàng nhái không rõ nguồn gốc (rất có thể là ở TQ). Chất lượng của những loại vợt này không biết đâu mà lần. Còn "Made in Taiwan" lại là chuyện khác. Yonex có cơ sở sản xuất hàng CHÍNH HÃNG ở Nhật, Đài Loan và Trung Quốc, tương ứng với các loại vợt cấp cao, trung bình, và phổ thông (High-, mid- và low-end). Vợt mid-end chính hãng sản xuất ở Taiwan cũng rất bền, mình có cây Iso Metric 65 đánh mãi chưa hỏng :D

9. quangbx

Đa tạ huynh đệ. Đệ học ở Hải Phòng nên lên Hà Nội học nâng cao (ở Viện Toán) sẽ không có quá nhiều thời gian, một tuần cũng rảnh 2buổi chiều là cùng mà lại thân quen ít, không có phương tiện. đi lại chắc cũng khó, từ ĐHSP Hà Nội tới chỗ Tuấn Hạnh xa không ạ? Khoảng bao nhiêu km. Đi xe bus có tiện không ạ?

--- Cập nhật thêm ---

Àh, đệ còn phân vân câu này: Con Z-TF hàng Taiwan thật thì giá thế nào ah? Có phải tầm khoảng 800k-1000k không ạ? Ở Tuấn Hạnh liệu có con này hàng thật mà giá thế không ạ Có thể huynh đệ đang cáu vì thằng em hỏi linh tinh nhưng các huynh thông cảm cho vì em khó khăn kinh tế mà đam mê lớn, với lại là chưa bao giờ mua con vợt nào nhiều tiền thế này nên xót lắm…

10. klar

klar Trọng tài

Từ ĐH SP lên Tuấn Hạnh ở 34B Lê Hồng Phong khoảng 6 km. Bạn có thể đi theo tuyến sau: Cầu giấy - (đi thẳng) Kim Mã - (rẽ trái) Giang Văn Minh - (rẽ phải) Đội Cấn - (đi thẳng) Lê Hồng Phong. Tuyến này chắc đi xe ôm thuận tiên hơn cả.

Như bác Tu_Snake đã nói ở trên, không có ARC-Z TF hàng Taiwan thật. Chỉ có hàng nhái thôi. ARC-Z TF là vợt cao cấp và được sản xuất ở Nhật. Tầm tiền ~800k cũng có thể mua được 1 số cây Yonex Taiwan xịn dòng NS, MP hoặc IM.
    Good luck!

11. quangbx

Vâng, đệ đa tạ huynh trưởng Klar. Khi lên HN đệ sẽ qua Tuấn Hạnh. Vậy phiền huynh chút nữa. Đệ cũng thích Nanospeed, đánh công là chủ yếu. Vậy huynh xem đệ nên lấy con nào (tầm tiền dưới 1triệu huynh nhé), cho đệ cái tên chính xác. ở Tuấn Hạnh huynh nhé. Cũng cho đệ hỏi luôn nữa là có con nào là AT900P mà là hàng Taiwan xịn không ạ, giá khoảng bao nhiêu ạ, ở Tuấn Hạnh có không ạ?
    PS: Em xin lỗi, ở Tuấn Hạnh liệu có đảm bảo không ạ?

12. klar

klar Trọng tài

Công nhiều thì chơi dòng AT hợp hơn. AT30 và AT50 giá ~1tr. Mình chưa chơi 2 cây này nhưng có lẽ là hơi khó thích nghi chút.

AT900P cũng là hàng high-end và được cho là không sản xuất ở Taiwan. Giá cây này khoảng 3,7-3,8tr. Ở TH có đảm bảo hay kô thì mình :D chịu. Mình vẫn mua vợt ở đó.

13. quangbx

Vâng, được sự chỉ giáo của huynh, đệ an tâm hơn rồi
    PS: Nếu tầm tiền đó, thì những con Nanospeed nào là hợp lý ah? Em công là chủ yếu!!!

14. klar

klar Trọng tài

NS100 ~900k, NS200 ~ 1tr. Hai cây này đều nhẹ đầu và hơi tốn sức nếu smash nhiều.

15. Tu_Snake

Tầm tiền đó mún đánh NS mà công tốt 1 chút bác cứ quất cây NS 800 cho em, giá 1260k tại Tuấn Hạnh, Tuấn Hạnh là nhà phân phối Yonex tại miền Bắc, nếu các cửa hàng ở miền Bắc ko xách tay thì sẽ chỉ toàn nhập ở Tuấn Hạnh về mà thôi, chừng đó cũng tạm đủ cho bác yên tâm rồi đúng ko? Bên cạnh đó em thấy bác rất thik Yonex nhưng có lẽ chưa hiểu nhiều về hãng này lắm nên em mạn phép giúp đỡ bác 1 chút, nếu thiếu hoặc sai j mong các mem khác bổ sung giúp đỡ.
    Thứ nhất, Yonex là hãng cầu lông của Nhật có nhà máy sản xuất vợt ở 3 nơi: Nhật, Đài Loan và Trung Quốc tương ứng với các dòng cao cấp, trung cấp, phổ thông ( sơ cấp ), cụ thể
    - Dòng cao cấp: mang những công nghệ hiện đại nhất của Yonex, được nhiều VĐV sử dụng, chất liệu làm vợt cũng tốt nhất ( thường là Ultra high modulus graphite hoặc Graphite) và chỉ sản xuất ở NHẬT, đương nhiên điều này sẽ tỉ lệ thuận với giá bán. Các cây Yonex cao cấp đều từ xấp xỉ 3 triệu đồng đến hơn 4 triệu đồng.Ví dụ điển hình: Voltric 80, Voltric 70, Arc Saber Z slash, Armortec 900P, Nano Speed 9900.....
    - Dòng trung cấp: thừa hưởng một số công nghệ cơ bản và quan trọng của dòng cao cấp nhưng những công nghệ đỉnh cao nhất ko đc áp dụng ở dòng này, chất liệu làm vợt rải rác từ high modulus graphite xuống graphite thường,dòng này sản xuất ở Đài Loan và giá cũng mềm hơn so với dòng cao cấp, ví dụ điển hình: Arc Saber 008, Nano Speed 990, Nano Speed 800, Armortec 70MEGA, Voltric 5, Voltric 7...
    - Dòng phổ thông ( sơ cấp ): chỉ có 1 số công nghệ cơ bản trong sản xuất vợt như khớp nối chữ T, vợt đầu vuông ( Isometric), chất liệu làm vợt là graphite loại thường và 1 số model có pha hợp chất khác như cây Nano Speed 80 chẳng hạn. Ví dụ điển hình: Nano Speed 80, Isometric Zeita, MP 5, MP 7....
    - Ngoài ra còn có 1 dòng nữa đó là dòng cơ bản ( Basic ) dòng này còn chưa gia cố đc chữ T và vẫn fai dùng 1 khớp nối dạng chạc 3, dòng này thì chỉ dành cho thiếu nhi hoặc đánh ở công viên thôi nên em ko đề cập đến.
    Đó là các dòng vợt của Yonex, ngoài ra do thị trường của Yonex rất rộng lớn và đặc điểm khách hàng ở các nơi cũng khác nhau nên Yonex có phân sản phẩm của mình ra các mã phân phối, 1 số mã hay gặp ở VN :
    SP ( South Pacific ): Ở VN hàng nhập chính ngạch sẽ có mã SP( vì đơn giản nước ta thuộc khu vực này ^^)
    TH : Thái Lan
    TW: Đài Loan
    CH: Trung Quốc
    JP: Nhật ( hàng chất nhất mà mọi anh em mê Yonex săn tìm ^^ vì là hàng nội địa Nhật mà)
    KR: Hàn Quốc
    Ngoài ra còn rất nhiều mã nữa nhưng ko phổ biến ở VN lắm như UK, US, GR...
    Bên cạnh đó, Yonex còn quản lý rất chặt sản phẩm của mình bằng code. Trên 1 cây vợt sẽ có 2 loại code : shaft code và date code
    Shaft code sẽ gồm 7 chữ số đc khắc ở phần thân gần cổ vợt
    Date code gồm 6 chữ số đc khắc ở cổ vợt cho chúng ta biết đc ngày tháng sản xuất cây vợt đó bên cạnh date code sẽ là mã phân phối luôn, ví dụ 230784 SP thì cây vợt đó đc sản xuất ngày 23 tháng 7 năm 2008, số 4 là chỉ lô hàng hay j đó mình ko nhớ rõ lắm ^^, SP là mã phân phối.Từ đó có kinh nghiệm nhỏ để chọn đc vợt Yonex chuẩn rồi đúng ko, ví dụ 2 số đầu là chỉ số ngày thì nó sẽ chỉ chạy từ 01 > 31 thui, 2 số kế tiếp là tháng nên sẽ chỉ chạy đc từ 01-12 :).Thế nên ví dụ bạn thấy 1 cây vợt có code 889976SP thì đương nhiên nó là giả rồi đúng ko ^^
    Hic mỏi tay quá, mình chỉ viết sơ lược 1 số cái như vậy thôi còn phần phân biệt thật giả thì ở diễn đàn hình như cũng có topic rồi và quan trọng là do kinh nghiệm " sờ ngắm " vợt của bạn nữa. Chúc bạn mua đc vợt ngon và chuẩn. Bác klar bổ sung cho em cái hic hic

16. klar

klar Trọng tài

Đợi mãi mới thấy bác Tu_Snake ra tay :D
    Thông tin về vợt thì nhiều, chịu khó đọc chút là biết nhưng đúng là cái "kinh nghiệm sờ ngắm" kô phải có được 1 sớm 1 chiều.
    Bác Tu_snake chắc là đại cao thủ về khoản này =))

--- Cập nhật thêm ---

Đợi mãi mới thấy bác Tu_Snake ra tay :D
    Thông tin về vợt thì nhiều, chịu khó đọc chút là biết nhưng đúng là cái "kinh nghiệm sờ ngắm" kô phải có được 1 sớm 1 chiều.
    Bác Tu_snake chắc là đại cao thủ về khoản này =))

17. quangbx

Cảm ơn bạn Tu_Snake rất nhiều, mình cũng chơi được cầu lông khá lâu rồi và cũng từng qua nhiều đời vợt (Fleet, ProAce…) . Yonex là hàng mình thích nhất, cũng lang thang khắp diễn đàn này diễn đàn kia rồi và cũng hiểu sơ sơ về Yonex rồi (ít nhất là những thứ bạn vừa nói ^^)nhưng nói thật là chưa bao giờ được dùng hàng Yonex xịn và cũng chưa bao giờ phải mua vợt (toàn được cho) nên bỏ ra một đống tiền xót lắm, thế nên mới phiền ACE như thế… mình cảm ơn rất nhiều

18. Tu_Snake

Èo tại bác ở bài trên nói AT900P made in Taiwan đâm ra em tưởng bác chưa rành Yonex nên giúp thôi ai dè bác đọc rồi mà cũng ko nhớ :-<

--- Cập nhật thêm ---

Em chuyên " sờ , ngắm, thử " mà bác :)) nhưng đánh lâu dài thì ít vì điều kiện ko có ^^ có mỗi 1 lần duy nhất đc sở hữu vợt cao cấp la saber10 thui nhưng thời gian sử dụng cũng ko dài lắm đã fai cho em nó lên đường vì tay yếu ko kham đc ^^

19. brave_sword_09

brave_sword_09 Thành viên Năng nổ

cái này e k có kinh nghiệm lắm. chỉ khuyên a 1 câu đánh vợt VICTOR cho nó lành :D

20. honor1988

honor1988 Thành viên mới

hàng taiwan cũng làm j có cái giá đó bạn .mình đang làm ở taiwan nè , tớ mới mua cây yonex arc 10 tại đây ,tính giá tiền việt thì cũng 3t 560k chưa có cước
    còn ở vn cây đó mang mã jp thì cũng chỉ có 3t 820k
    cái giá mình mua đó là mua lúc cuối tháng vì thế giá có rẻ hơn bình thường ,còn coi trên web thì mã jp với tw thì cũng ngang nhau

Đang tải...