[Thảo luận] Vợt 2 mặt, 1 mặt công vs 1 mặt thủ

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi teenpop20022002, 16/7/12.

1. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Em đã từng đọc đâu đó trên badmintoncentral là có 1 ước muốn ra 1 cây vợt có 2 mặt.
    ------1 mặt là công, khi cầu tiếp xúc với mặt này vợt sẽ là vợt công
    ------1 mặt là thủ, khi cầu tiếp xúc với mặt này vợt sẽ là vợt thủ

Nghe có vẻ điên rồ nhưng cũng là 1 ý tưởng phải ko các bác?
    Tất nhiên là để làm được cây vợt này cần phải xét đến BP là chủ yếu, ngoài ra còn các vấn đề khác là cách xoay vợt từ forehand grip sang backhand grip (vì em toàn xoay thuận chiều kim đồng hồ nên khi đánh forehand là 1 mặt còn backhand là mặt khác, nếu phải xoay chiều ngược kim đồng hồ thì có vẽ lâu hơn và ko tiện lắm.

Nói chung là mời các bác vào thảo luận. Tất nhiên những ý tưởng điên rồ mà có thể thành hiện thực thì đó sẽ trở thành 1 cuộc cách mạng trong công nghệ chế tạo vợt phải ko các bác?

Thường thì vợt công Balance Point sẽ lớn hơn vợt thủ, vd 295-300mm so với 285-290mm. Cùng 1 cây vợt chỉ xoay mặt qua thì đầu vợt vẫn nặng như thế, sao thay đổi được vụ này nhỉ? Em nghĩ nếu giải quyết được vấn đề này thì ý tưởng trên hoàn toàn có thể thành hiện thực ấy chứ!

Mời các bác cùng chém nào!

2. nguyenle6868

nguyenle6868 Thành viên Chính thức

nghe bác giới thiệu về foza thích quá mà ko dc thử vợt.e cũng muốn mua 1em nhưng chưa nhìn thấy vợt bao giờ nên ko dám mua bác ah

3. teenpop20022002

Ý tưởng của bác cũng là 1 ý tưởng đó ạ, nhưng có 1 vấn đề ko ổn ở đây là nếu khi đập vợt cong và lò xo hổ trợ vợt bật lại bằng tốc độ đập cầu thì sau khi đập xong vợt sẽ tiếp tục cong xuống và cứ cong (đàn hồi qua lại) như vậy thì mức độ giảm chấn sẽ giảm đi rất nhiều ạ. Đó là nhược điểm e mới nghĩ ra cho ý tưởng của bác.

Chém nhưng vẫn mang tính logic và thêm 1 chút kỹ thuật vào ạ. Vì đa phần anh em chúng ta cũng ít bàn sâu về kỹ thuật trong vợt cầu lông. Biết đâu topic này lại giúp xuất hiện vài bác trùm kỹ thuật đang ẩn thân chờ cơ hội xuất chiêu ấy chứ...hihi:spocht4:

4. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Trong bóng bàn thì mặt vợt có thể làm theo ý trên, còn cầu lông chắc là đang chờ các nhà sản xuất và ý tưởng của những cái đầu xuất chúng :D

5. bluechiptcan

bluechiptcan Thành viên Năng nổ

Vợt đấy chỉ có trong 5 ae siêu nhân thôi

6. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Quả là sáng... như con kiến cỏ =)) (kiến cỏ màu gì thì bác tự tìm hiểu nha)
    dựa trên ý tưởng của bác mềnh phát triển thêm ý tưởng mới: sản xuất cước có 2 nửa phân biệt về tính năng... giống như kiểu vợt bóng bàn có mặt gai và mặt trơn. và tất nhiên khi thợ đan và căng vợt phải chú ý các "mặt" của cước! :))

7. teenpop20022002

@bác nguyenle6868: Em đã pm vào inbox hồi sáng cho bác rồi. Bác đọc tin nhé!
    @bác thegioiphang: Em nghĩ ý tưởng nếu được vun đắp đầy đủ và đầu tư suy nghĩ thì nhiều khi vẫn có được thành quả nhất định đó bác, hihi
    @bác A.T.Lee: Sáng như Kiến cỏ hay Con cò thì còn tùy vào ý tưởng và mức độ đầu tư suy nghĩ cho nó bác ơi.

8. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

e thấy đây là ý tưởng hay, chắc sau khi e này ra đời thì vợt balance tuyệt chủng ;)) :goodjob:

9. Kienvt

Kienvt Thành viên Chính thức

Trong khi đợi cây vợt này ra đời thì cứ một tay Voltric Z-Force, một tay Nanospeed 9900 cũng vô đối rồi!!!
    Chấp cả Lin, Lee vào một lượt!!! :teeth:

10. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

thế thì phải bái Châu Bá Thông làm sư phụ, học tuyệt kĩ 2 tay đánh nhau thì mới làm đc trò như bác nói :D

11. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Luật cầu lông không cấm VĐV 2 tay 2 vợt đúng không, các bác có thể luyện tuyệt kỹ 2 tay 2 vợt ^^.

12. buikhoa9x

buikhoa9x Thành viên Tích cực

hix hix.công hay thủ đâu có phải phụ thuộc vào mặt vợt đâu chứ. nó phụ thuộc vào độ cân bằng của vợt mà. bác phải nghĩ ra cách làm sao để thay đổi độ cân bằng. chẳng hạn khi đập, bác gắn thêm cục gì đó vào đầu vợt cho nặng, khi thủ thì bỏ ra. =)) (sắp có bão đấy các bác ạ =)))

13. butbi1000

butbi1000 Thành viên Tích cực

hình như bác đọc lộn qua table tennis thì phải á.

14. teenpop20022002

Em đang suy nghĩ cách để thay đổi BP đây bác, 2 sides chỉ là ý tưởng ban đầu thôi.

@bác butbi1000: đọc trên badmintoncentral mà bác sao mà có tennis ở đây nữa...hihi

15. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

bútbi nói
    là môn hoàn toàn khác với tennis đấy ợ

16. klar

klar Trọng tài

Làm vợt có 2 lớp lưới bác ạ. Một lớp lưới căng, một lớp trùng :D

17. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Em biết ngay mà, kiểu gì cũng có sáng kiến =))

18. hotboy

hotboy Thành viên Tích cực

Bác nói chuẩn k cần chỉnh :tongue:

19. teenpop20022002

Úi, ý kiến này hay nè, chỉ cần thêm 1 lớp gen nữa thôi, nhưng còn vụ nặng đầu thì vẫn chưa giải quyết được nhỉ?
    Vợt nặng đầu có căng 8,5kg thì cũng là vợt công mà ta?

@ bác A.T. Lee & Butbi1000: Lỗi em ạ, chắc table tennis là bóng bàn rồi...hihi

20. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Em đọc topic này từ đầu nhưng cũng ngại comment vì vấn đề bác đưa ra thực sự nó là bất khả thi, ít nhất vào thời điểm hiện tại. Thử tưởng tượng có thễ thêm 1 lớp gen nhưng như vậy đầu vợt lại fai rộng thêm >>> cản gió nhiều là 1. Hơn nữa thêm 1 lớp gen 1 lớp cước thì vợt nặng thêm gần 10g, nếu giảm carbon ở khung và thân để đảm bảo thêm một mặt cước thì lúc đó độ bền của vợt lại không đc đảm bảo và sức căng của cước cũng ko đc đảm bảo độ căng cần thiết do khung ko bền, mà các bác đã biết trong cầu lông chỉ cần thêm hoặc giảm 3-4g đã là cực khác rồi. Và lý do quan trọng thì chính bác cũng nói ở bài 1 đó là BP, ko thể thay đổi đc BP khi xoay 2 (mặt vợt giả tưởng). Cuối cùng em muốn nói là cầu lông tennis nó ko giống bóng bàn ở cái mặt vợt đặc. Việc cước căng tnao ko ảnh hưởng nhiều bằng độ cứng và BP của vợt tới sự công, thủ, cước căng hay trùng chỉ ảnh hưởng đến sự phù hợp với lực tay của chủ vợt là chính/. Ngoài ra để thay đổi chút lối đánh thì ở cầu lông tennis có cách là tăng số gen để mặt cước dày đặc hơn, control tốt hơn. Ví dụ đơn cử chính là vợt FZ của bác bán, ng ta đã cải tiến thành 24x24 dây, 96 lỗ để control tốt hơn. Bên tennis đa số là 16x19 dây thì cũng có loại đc cải tiến thành 18x20 dây :)

1 person likes this.
Đang tải...