[Cầu lông] [Voltric 70] Giúp đỡ về căng cước

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi arsenal3010, 23/8/13.

1. arsenal3010

arsenal3010 Thành viên mới

Hôm trước em có tậu 1 em Voltric 70, nghe bạn bè dụ dỗ rủ rê nên em đã căng cước BG66 Ultimate 25 lbs (chỗ em ở nó tính lbs chứ ko phải kg, đổi qua kg là vào khoảng 11.3 kg).

Em đánh dc 2 bữa rồi, cảm giác với vợt thật sự không tốt lắm, đánh lực không mạnh, phông cầu hay đập cầu ko nghe được tiếng nổ. Em có đọc sơ qua mấy topic bàn luận về chuyện chọn sức căng nào cho phù hợp, thì đa số thấy khuyên là 10.5kg (tức là khoảng 23lbs).

Cho em hỏi em cảm giác mình đánh lực yêu hơn bình thường có phải do vợt em căng lưới quá tầm của em không hay do nguyên nhân khác?

Theo mấy bác trong trường hợp em có nên cắt dây thay lại lưới khác ko ợ?, tiếc tiền lưới lắm mà lỡ mua vợt hi-end phóng lao phải theo lao, ráng đầu tư để nâng cao trình độ :63:

2. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Trước nếu bạn chỉ căng 10,5kg mà giờ nâng hẳn lên 11,3kg thì là quá căng. Đánh quả phông cầu hoặc đập sẽ thấy cầu trơ không đi. Dùng rất nhiều lực khéo kéo cả vai về trươc mới thấy cầu bay khá hơn 1 chút. Đánh như vậy rất dễ chấn thương. Nếu bạn muốn căng cao thì phải từ từ chứ không nên căng cao đột ngột như vậy. Dây 66Um có 1 đặc điểm là trùng khá nhanh. Vì vậy bạn có thể chờ 1 thời gian nữa dây sẽ trùng bớt xuống. Nếu máu thì cắt đi căng lại. 1 điểm nữa là 66Um là dây nhỏ, lực đẩy khá cao, vì vậy bình thường người căng thường khuyên nên giảm 0,5kg so với mức bình thường mà các dây đường kính to như 65, 65Ti căng. Vì vậy bình thường 65 căng 10,5kg thì người ta hay bảo căng 66 hay 66Um chỉ 10kg hoặc 10,3kg. KHông phải cứ căng cao là đánh tốt đây bạn nhé, tùy tay tùy cách đánh nữa. Voltric 70 mà 1 cây vợt hay đấy.

3. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Tùy lực tay mà căng kg bạn à. Căng 25lbs đánh đc cũng là cả 1 vấn đề đấy. Nhờ ai tay to đánh hộ cho nó chùng xuống rồi chiến là đẹp ^^

4. arsenal3010

Thanks 2 bác ở trên tư vấn cho em. Kiểu này máu quá khéo phải đi căng lại cước mất, chứ cầm voltric 70 mà đánh ko nghe tiếng nổ thì buồn quá.

Em vẫn còn băn khoăn không biết nên căng 22lbs (khoảng 9.9kg) hay 23lbs (10.4 kg) là vừa tay các bác nhỉ.

5. Peppies

Peppies Thành viên Năng nổ

Trước h bác đánh 23lbs thì cứ căng 23lbs là ngon, quen căng lưới gì thì căng lưới đó ^^ VỢt của mình toàn set up đúng 1 kiểu NBG98 11kg thui, lỡ đổi vợt giữa set thì cũng ko bị hụt tay :D

6. Diephannom

Diephannom Thành viên Tích cực

Em cũng đồng ý kiến với các bác trên. Chỉ thêm vài ý là dây này mảnh nên cũng nhanh đứt lắm vì vậy phương án cứ đánh cho nó chùng hoặc nhờ người đánh cho chùng là không khả thi. Mà dây có chùng thì cũng chùng ít thôi bác ạ. Chờ đến khi nó chùng tới mức mình mong muốn thì hoặc là nó đã đi hoặc là mình hỏng tay. Thôi theo em bác cứ nghiến răng cắt đi căng dây mới. Dây 66Um bác cứ căng ở mức 23lbs (10.4kg) là đc bác ạ. Em cũng từng căng ở mức đó, công nhận 66um đánh sướng thật. Nhưng giá chát với lại tuổi thọ không cao => tốn nên em cung không chơi. Nếu muốn bền mà công năng gần đc như 66um thì bác chơi NBG 95 hoặc 98 nhé.
    Vài dòng góp vui theo cảm nhận riêng em. Có gì không đúng mong các bác góp ý cho. Chúc chủ thớt nhanh có quyết định hợp lý.

7. arsenal3010

cảm ơn góp ý của bác. Có lẽ phải đi cắt cước thay dây mới thôi, vợt xịn căng 25lbs đánh chẳng nghe nổ gì thì đúng là chán thật.
    Hy vọng 23lbs em sẽ đánh dc ngon lành T_T tiếc tiền quá

8. smilevnpt

smilevnpt Thành viên Chính thức

Bác ra của hàng bảo ngta tháo cước ra rồi đan lại. Bỏ đi 1 nút là ok. Ko phải cắt lưới ra đâu. Lưới của bác còn tốt mà

9. arsenal3010

được à bác , để lát em ra hỏi thử. Làm vậy nó có hư vợt gì ko bác. Em mới mua vợt và lưới cách đây có 2 ngày đánh mới 1 hôm à :D

10. smilevnpt

Cước bác mới đan lên còn tốt. E thỉnh thoảng cũng đi căng lại. E cũng đang dùng vt 70 4u :))

11. smilevnpt

À. Nếu lúc đầu bác căng 2 nút thì ok. Nếu bác căng 4 nút thì ko đan lại dc bác nhé

12. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

èo mấy bác xui người ta khiếp quá, cước có ít tiền đâu mà bảo cắt phéng đi. Ra shop đưa lên máy tháo ra rồi đan lại chứ! Tất nhiên phải chấp nhận nối dây rồi ;))

13. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

lưới hơn 200k mà các bác cứ làm như 20k ấy. Theo e bác chủ có thể 1 là nhờ ai đó hoặc cố gắng đánh 1 thời gian cho lưới trùng xuống, 2 là ra hàng nhờ người ta tháo ra căng lại, chỉ cần bỏ bớt 1 dây ngang là được chứ không phải cắt lưới đi đâu.

14. smilevnpt

Đang hóng mãi con ti 10 của tunghoang =)). Bgìơ thanh lý pm e nhé

15. tunghoang

E không bao giờ có ý định bán cây đấy đâu bác ạ :D e có 1 đợt thanh lý đồ nghề rồi, bán tất chỉ trừ mỗi cây Ti-10 thôi :D

16. smilevnpt

Hôm trước mang cây ti 10 ra minh phương căng lại lưới. Chị phương chê cây ti 10 đẹp ko tì vết bác ạ :))

17. tunghoang

Bác nói lại làm e thèm :)) bác có căng lưới hồng giống e không :)) Ti-10 tím căng 65Ti hồng quá hợp :))

18. quyetyonex

quyetyonex Thành viên Tích cực

Uhm. Em từng fang VT70 rùi e thấy bác căng 11.3 khó đánh là đúng rồi . Căng 10.5 thôi bác ợ

19. smilevnpt

E căng lưới 66u ko có mầu hồng mới đen chứ. Bác căng lưới hồng + cuốn cán hồng nữa thì aí phải biết =))

20. Himari

Himari Thành viên Tích cực

102EX có cuốn cán nõn chuối đấy, thế mới chơi =)) [MENTION=14987]tunghoang[/MENTION] thử đi =))

Đang tải...