Voltric 70 - ARC 10 - NS 9900 ?

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi nguyenvo, 13/4/11.

1. nguyenvo

nguyenvo Thành viên Tích cực

Những mẫu vợt của Yonex như Voltric 70, ARCSABER 10, NANOSPEED 9900 thì sao các bạn Mình lâu rồi không chơi giờ chơi lại, trước mình đánh cầu dạng trung bình ( Công>7.5, Thủ>5.5, Trái tay>6, Bỏ nhỏ và tấn công trên lưới>7 "điểm này tính cho dân nghiệp dư nhé") mình thì thích làm con NANOSPEED 9900 và Voltric 70 ( NANOSPEED 9900 dùng chuyên đánh đơn, Voltric 70 đánh đôi không biết có ổn không) mình hiện chỉ còn 2 thanh kiếm Muscle Power 33(3U)_yonex và Mega Speed 100(4U)_Forza giờ muốn tìm 2 thanh kiếm chiến hơn, mình cũng nghe nói Voltric 80 có mặt ở Việt Nam rồi thì phải ?
    Không biết giá chính xác tại các của hàng ở TP HCM mình giá của các cây trên nhiêu nữa, theo mình ở TP HCM như ở Đại Hưng chẳng hạng chắc chỉ toàn hà mã SP không quá, mà mã đó xài chắc cũng ổn chứ ?
    mong chỉ giáo Thank !...

2. nemoshudo

nemoshudo Thành viên Chính thức

3. klar

klar Trọng tài

Như vậy bạn tính sẽ chọn 2 trong số 3 cây này? Để có thể góp ý cho bạn được có lẽ bạn phải cung cấp thêm thông tin, ví dụ: bạn chơi thiên về tấn công hay phòng thủ, tay bạn khỏe hay yếu...
    Xét về độ cân bằng (đầu nặng -> đầu nhẹ): VT70 > Arc10 > NS9900
    Nếu xét về độ cứng: NS9900 > VT70 > Arc10
    Do đó tạm thời có thể nhận xét từng cây vợt như sau:
    + NS9900 nhẹ đầu và cứng -> linh hoạt hơn, tuy nhiên để đập cầu mạnh NS9900 sẽ đòi hỏi tốn nhiều lực hơn so với vợt nặng đầu. Túm lại, về lý thuyết NS9900 thích hợp cho lối chơi nhanh, phản tạt, ép cầu...
    + VT70 nặng đầu hơn cả và ít cứng hơn -> ít linh hoạt hơn, nhưng có thể tạo ra cú smash uy lực mà tốn ít sức hơn. Công nghệ gia cố vật liệu vonfram cho phép đầu VT70 mỏng dẹt hơn và tạo ra cú smash với âm thanh nổ hơn.
    + ARC10 là vợt all around (trung gian giữa 2 vợt trên): tính năng nào cũng khá cả :D
    Chúc bạn chọn được vợt như ý.

4. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Bác klar tư vấn rất chuẩn rồi nhưng em chỉ xin đính chính 1 dòng chỗ chữ to kia thôi: Về độ cứng thì phải là NS 9900 > Arc10> VT 70. Cái này là theo thông số của hãng và thực tế em cũng đc đánh thử cả 3 cây trên rồi nên nhận xét vậy ^^
    http://www.yonex.com/badminton/racquets/nanospeed.html
    http://www.yonex.com/badminton/racquets/arcsaber.html
    http://www.yonex.com/badminton/racquets/voltric.html

5. klar

klar Trọng tài

:D lần nào comment cũng đều rất yên tâm vì nếu sai gì thế nào cũng có Tu_snake đính chính giúp. Đúng là nhầm thật. Thank you!

6. nguyenvo

Cám ơn mấy bạn đã tư vấn mình sẽ suy nghĩ kỹ trước khi mua, he he vì kinh tế mình cũng có giới hạn, mình lại mê môn này lắm nên dù bỏ lâu cũng không bỏ được đam mê ! Có gì mới mời các bạn vào Topic này chỉ dạy thêm, Cám ơn các bạn cho ý kiến !...

7. nguyenvo

Mình thì thường thích công và đánh nhanh trên lưới khi đánh đôivì thường đánh đôi khi mình ở phía sau mình rất ít phong cầu thường là tạt hoặc công hà, mình định chọn chọn Voltric 70 và Nano Speed 9900, tuy hơi khó vì 2 mẫu này về kích cỡ hơn nhau 1cm nhưng mình sẽ cố gắn đễ dễ thích ứng chứ sao giờ. mình thì cũng ưng hai con này hơn cã, trước thì mình ưng NS 9900 và ARC 10 nhưng giữa 2 cây này lại khá tương đồng ! Bạn thấy sao ?

Chỉnh sửa cuối: 14/4/11
  8. nguyenvo

Re

Voltric 70 và Nano Speed 9900 sức căng lưới cao nhất là bao nhiêu vậy bạn và căng bao nhiêu là đánh cầu hiệu quả nhất vậy ?

9. klar

klar Trọng tài

Câu hỏi này của bạn cũng vẫn khó trả lời!
    - Lưới chịu được sức căng lớn nhất là bao nhiêu thì bạn xem trên thân vợt có ghi. Thông thường chỉ số U càng nhỏ thì vợt càng có khả năng chịu lực và căng được cao hơn. Do đó trước hết bạn phải xác định mình sẽ mua loại nào (ví dụ 3U: 85-89g hay 2U 90-94g) thì mới trả lời được chính xác câu hỏi này.
    - Nên căng ở mức nào (trong giới hạn chịu lực của vợt): cái này phụ thuộc một phần vào kỹ thuật và thể lực của bạn. Nếu tay khỏe, tốc độ vung vợt nhanh -> chọn lưới căng để tạo uy lực cú smash. Nếu tay yếu, vung vợt chậm -> căng ở mức thấp hơn, và cũng phù hợp hơn với lối đánh mềm mại kô thiên về sức mạnh.

10. nhminh309

nhminh309 Thành viên Chính thức

Nano9900 G3 theo chuẩn trên vợt thì maxi là 10,5 kg còn Arc G3 thì là 11kg...còn căng bao nhiêu phù hợp còn do sức của bạn nữa.
    Cá nhân mình thì đang có Arc 10 và Nano9900 ,đánh cũng ok ...nhưng cầm Nano rồi cầm Volt 70 thì là cả một khác biệt lớn đấy..chuyên nghiệp hoặc pro thì chỉ nên đánh 1 loại nhưng 2 cây :) còn đánh bt thì theo mình nên chọn nhưng cây ko có khác biệt nhiều lắm để đánh ..như thế cảm giác tay tốt hơn

11. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

"nhưng cầm Nano rồi cầm Volt 70 thì là cả một khác biệt lớn đấy.."

khác chỗ nào vậy pác,pác thể nói rõ hơn k ạh

12. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

trời ơi sắm nhìu vợt quá :-O ! giá mà mình được như anh ấy :dnc:

13. Win2004

Win2004 Thành viên Chính thức

G đâu ảnh hưởng đến mức căng mà chỉ là cán to hay nhỏ thôi. U mới là trọng lượng vợt, U càng lớn thi căng được mức cao hơn.

14. klar

klar Trọng tài

U càng bé thì càng căng được được mức cao hơn bác ạ :D

15. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

3 cây này em đều được test khá kỹ! nếu giờ được chọn lại thì em sẽ chọn nss 9900 vì em đang chơi 3 cây arc 10 JP :p
    voltric 70 đánh đầm lắm! cảm giác hơi cứng! phản xạ trên lưới thì em nghĩ là lấy 4u hết chắc là sẽ tốt hơn! còn cuối sân với tay khỏe thì 3u là n0.1

16. badboy

badboy Thành viên Tích cực

bác nào cho ý kiến về Voltric 70 và Voltric 80 khác biệt như nào không...
    nói chung ai chơi qua cho biết chút cảm nhậm được không ah...
    đang suy tính 1 trong 2 cây này...mình đánh thiên công chút

17. klar

klar Trọng tài

Nhìn chung:
    - VT70 phù hợp hơn cho đánh đôi - mềm hơn, nhẹ đầu hơn, xoay xở tốt hơn, nhanh hơn, và tạo ra tiếng nổ BANG BANG :D
    - VT80 nặng đầu hơn, cứng hơn, phù hợp hơn cho đánh đơn và tay khỏe
    ...
    Bạn có thể tự phân tích thêm từ biều đồ so sánh: http://forum.thegioicaulong.com/sho...-đánh-giá-vợt-Yonex-và-một-số-hãng-khác/page2

18. badboy

badboy Thành viên Tích cực

cám ơn bác., tiện thể bác biết chỗ nào bán vợt yonex uy tín không ah... e ở NH

19. klar

klar Trọng tài

Bác thử chạy qua Prosport 19R Thụy Khuê xem sao

20. amotec600

amotec600 Tổng trọng tài

Đại lý yonex tuấn hạnh ở lê hồng phong bác ơi, chuẩn nhất

Đang tải...