[Thảo luận] Voltric 5 và sự thay đổi về trọng lượng có dẫn đến thay đổi về độ căng t

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi brianmystery, 5/11/12.

1. brianmystery

brianmystery Thành viên Chính thức

Gửi các bác,

Hôm qua, em vừa mua 1 cây Voltric 5 (3U, G5) ở loan sport, em căng vợt ở 10,5kg với lưới BG 95. Em xem thông số trên cây vợt là 19lbs~24lbs (tức là 8,5kg~10,5kg). Nhưng sao nhân viên lại nói lực căng tối đa là 11,5 kg.

Em về nhà lên mạng kiểm tra (ở trang daihungsport thì thấy Voltric 5 (3U,G4) thì mức căng tiêu chuẩn là 20lbs~25lbs (9kg~11kg).

Voltric 5 :
    +3U - 4G thì lực căng ghi trên vợt là: 20lbs~25lbs (9kg~11kg).
    +3U - 5G thì lực căng ghi trên vợt là: 19lbs~24lbs (tức là 8,5kg~10,5kg)

=> Em muốn biết không lẽ chênh lệch 1G thôi sẽ làm thay đổi luôn độ căng tiêu chuẩn của vợt. Và thông số trên mà em thu thập được là đúng hay sai. Độ căng tiêu chuẩn tối đa của em nó là bao nhiêu ? Mong các bác có kinh nghiệm giúp em với

2. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Đầu tiên xin chúc mừng bạn đã có cây vợt mới, tiếp nữa là lần sau bạn nên căng dây 66 Ultimax hoặc NBG98 mà chơi, sẽ tốt hơn là NBG95 đó.
    Giờ mình giải đáp những thắc mắc của bạn như sau:
    - Việc chênh G không liên quan gì đến số cân khi căng vợt, chỉ có U mới liên quan mà thôi, vợt có U càng nhỏ tức vợt sẽ nặng hơn thì đương nhiên căng lưới có số cân được cao hơn.
    - Thông số về số cân có thể căng cho cây vợt của bạn là hoàn toàn đúng, chỉ có điều là chưa đủ, lí do là phải gộp cả 2 thông số đó lại mới chuẩn, lúc đó (9-11kg) chính là số cân có thể căng của chiều ngang, (8,5-10,5kg) là số cân có thể căng cho chiều dọc với điều kiện căng 4 nút theo đúng chỉ dẫn của Yonex.
    Độ căng tiêu chuẩn mà Yonex khuyến cáo chính là những thông số ở phía trên, chỉ có điều đó là về mặt lý thuyết, còn thực tế thì bạn có thể căng cho cây vợt của bạn 11,5kg hay 12kg cũng không hề hấn gì cả.
    Nhân viên nói lực căng tối đa là 11,5kg về mặt thực tế là đúng nhưng trong bán hàng, không nhân viên nào lại đi nói với khách hàng như vậy, lỡ khách hàng căng quá lên bị hỏng vợt thì có phải là tai bay vạ giá không..hi..hi.

3. brianmystery

Cám ơn bác về comment hữu ích, nhưng trên vợt của em thì đâu có ghi 1 lúc 2 thông tin như bác nói. KHông lẽ vợt em với 3U, G5 thì có thể căng theo chiều dọc là 8,5kg~10,5kg thôi, còn căng chiều ngang là bao nhiêu. Em chỉ thắc mắc dựa trên thông tin mà bác cung cấp cho em.

P/s: e nghe nói BG 98 đánh dễ đứt lắm còn BG 95 thì rất bền.

4. brianmystery

Cám ơn bác về comment hữu ích, nhưng trên vợt của em thì đâu có ghi 1 lúc 2 thông tin như bác nói. KHông lẽ vợt em với 3U, G5 thì có thể căng theo chiều dọc là 8,5kg~10,5kg thôi, còn căng chiều ngang là bao nhiêu, với lại em xem thông tin thì cả 2 thông tin chỉ khác nhau về G thôi, còn U thì như nhau, nhưng khác nhau về độ cân thôi, trong khi bác nói G ko ảnh hưởng đến số cân. Em chỉ thắc mắc dựa trên thông tin mà bác cung cấp cho em.

P/s: e nghe nói BG 98 đánh dễ đứt lắm còn BG 95 thì rất bền.

5. brianmystery

bác nào biết thì tư vấn giúp em với ???????

6. SieuSIM

Vợt nào trên thân vợt cũng chỉ ghi 1 thông tin về sức căng mà thôi, nhưng khi căng 4 nút thì mình phải hiểu là dây dọc và dây ngang được căng với số cân khác nhau.
    Mình vẫn giữ quan điểm là sức căng của vợt dựa vào khung và độ nặng của cây vợt chứ không phải dựa vào G là độ lớn của cán vợt.
    NBG98 cũng không dễ đứt đâu, do độ nảy của 98 hơn hẳn 95 nên nó nhanh đứt hơn một chút xíu mà thôi.

7. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Bác SieuSIm nói chuẩn đó bác chủ thớt ah, G ko ảnh hưởng và liên quan đến sức căng của vợt, cái ảnh hưởng là U. Còn thông số vợt bác xem trên vợt bác là chuẩn nhất và cần thì xem ở web hãng, các web của các shop ở VN thông tin toàn lệch hoặc thậm chí nhầm lẫn sai cả hình ảnh thông số là bt :) Vấn đề căng thì bác SieuSim đã nói với bác rồi đó, dây ngang thường hơn dây dọc 0,5kg = 1lbs( theo như các hãng khuyến cáo)

8. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

G viết tắt của Grip. có nghĩa là tay cầm, tay cầm thì ko hề liên quan đến độ chịu lực của mặt vợt. Bạn có thể kiểm tra lại thông số chịu lực căng của cây Voltric 5 của bạn, có thể là do 2 mã khác nhau nên dẫn đến thông số chịu lực căng có khác nhau, còn về việc căng dây dọc hay dây ngang thì mình vẫn giữ thói quen căng dây 4 nút của mình là dây dọc căng trước, dây ngang căng sau, dây dọc căng ít hơn dây ngang 2lbs~ 1kg, căng như mình dây rất bền, thường là phải 3-4 tháng mới đứt. Mà lực đánh của mình cũng không kém các VĐV bao nhiêu.

9. Tu_Snake

Vì anh Toàn vốn là VĐV mà :x công nhận tay anh khỏe thật đấy, em đang tập tạ để bằng đc 2/3 anh là ok rùi :)

10. khoeprosport

khoeprosport Thành viên Chính thức

Chào bạn ! Bạn chọn loại vợt này thì tuyệt vời rồi.

11. brianmystery

Cám ơn bác,

Tiện thể cho mình hỏi thêm, chắc bác có kinh nghiệm sử dụng nhiều loại và dòng vợt. Bác cho em ý kiến về Voltric 5 và Voltric 7 được không ? Em kiếm bảng đánh giá 2 con này hoài mà không có ? Bác có thể cho em nhận xét về 2 con đó nha.

12. SieuSIM

2 cây này đều là dòng vợt cân bằng, chất liệu vành vợt của Vol7 (H. M. Graphite) hơn Vol5 (Graphite) chút xíu.
    Vol5 là vợt 3U nên cảm giá khi đập hay phông cầu sẽ thấy thoát hơn là vợt Vol7 4U.

13. rocketeer

rocketeer Thành viên Tích cực

Giờ anh già rồi, so với các em trẻ thì thua là cái chắc, như em còn trẻ tập còn lên nhiều, mà tập tạ chưa chắc đã đánh khỏe đâu nhé. Em nên tham khảo ở các HLV ko thì lại thành VĐV thể hình đấy.

14. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Nhầm nhọt rồi bác Siêu ơi, 2 em này mà sao gọi là dòng vợt cân bằng được nhĩ.

15. brianmystery

Em đồng ý với ý kiến của anh sieu sim. Vì khi mua vợt ở Loan sport, thì cô cũng nói là vt 5 là vợt cân bằng

16. Tu_Snake

Hãng nó công bố là nặng đầu, và bản thân tất cả các bác đánh VT5 đều cảm nhận nó rất nặng, các bác cứ cố đổi tính năng nó sang cân bằng để làm j vậy :), bác cũng phải có chính kiến của mình khi cầm vợt chứ? Voltric thì không có khái niệm cân bằng, chỉ là nặng nhẹ do 3U và 4U thôi (VT7 và VT60 là 4U, ngoài ra các dòng VT70 80 ZF ZF LTD cũng có 4U):) mà em thấy bác nào đánh mà phát huy hết đc lực của 1 cây Voltric 3U bất kể là model nào thì tay cũng quá đáng nể rồi :)

Chỉnh sửa cuối: 7/11/12
  17. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Hehe, hèn gì hồi trước Huyện mình mới chơi mình lại có chuyến CT Sì Gòn (lúc này như trên trời rơi xuống có biết gì đâu) đến Hồng Sport nhờ tư vấn mua cái YN dành cho nữ mới chơi về lấy điểm Huyện nhà , kiểu j không biết lại tư vấn và bán cho cây này. Hí ha hí hửng xách về tặng Huyện, cả tháng trời Huyện THƯỞNG liên tục phờ cả người, cũng may Huyện tay to uýnh cũng được chẳng bị chấn thương gì, đánh thời gian bảo sao thấy nặng hơn hơn vợt người ta (chít toi rồi), ứ đánh nữa tặng lại mình (lại trúng mánh nữa, trước được THƯỞNG rồi giờ được TẶNG lại vợt), lại phải lần mò lên mạng mới tìm ra được trang TGCL này (Hoan hô 4R THẾ GIỚI CẦU LÔNG) và cơ may có người nhượng lại cây VT7 4UG4 lại đem về tặng Huyện tiếp và lại được THƯỞNG...HAHA bây giờ thì đừng có mà tư vấn bán hàng kiểu như trên nữa nhá, tớ là tớ bảo: "không biết để tớ tư vấn ngược lại cho mà nghe, còn không thì cứ lên 4R THẾ GIỚI CẦU LÔNG" mà nghiên cứu nhá nhá!!!

18. voltric zfoce

voltric zfoce Thành viên Chính thức

lí thuyết thì vậy thôi, đvs dòng vợt khác thì còn sợ, chứ riêng thằng yonex thì bạn kéo thoải mái vừa vs sức của bạn thì vẫn ok. vd vợt cho phép dan 10.5kg, bạn dánh 11.5kg thì cứ kéo lên 11.5kg mà đánh, vẫn ok, ko sợ đâu. chỉ trừ trường hợp cây nào quá cũ thì ko nên thôi.

19. profesional

profesional Thành viên Tích cực

cứ thoải mái về lực căng của yonex bác ak,,,cước của yonex căng từ 10-10.5kg độ nẩy cao nhất nên ngta khuyến cáo các khung căng từ 9-10-10.5kg thôi, còn bác căng 11,12 cũng ksao đâu, khung của yonex chắc ngang thậm chí chắc hơn victor đấy

20. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Cây pro ss 900 của mình còn căng 10.5 kg dc mà. Bác cứ thoải mái, chỉ sợ lực tay ko đủ thôi.

Đang tải...