[Thảo luận] Vợt Nặng đầu thân cứng đập cầu đi nhanh hơn hay thân mềm?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi CoixTrai87, 22/9/13.

1. CoixTrai87

CoixTrai87 Thành viên Chính thức

Các pro cho ý kiến cái ạ

2. makemoney94

makemoney94 Thành viên Năng nổ

tay bác mà khỏe thì càng cứng càng mạnh.

3. thienphuc1207

thienphuc1207 Thành viên Chính thức

cứng là thiên về công ,mếm là về thủ

4. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Quá đơn giản :) Với người cổ tay yếu, kém, trung bình thì vợt nặng đầu thân mềm đi nhanh hơn. speed khoảng 150kmh đổ lại ;))
    Còn với ai tay to, trình độ khá và cao trở lên thì càng cứng càng nặng đầu đập càng mạnh speed từ 185kmh trở lên.
    Thế nên vợt người ta mới chia ra là thân cứng nặng đầu và trung bình nặng đầu. Em nghĩ không có dẻo mà nặng đầu đâu. Dựa vào thông số mà chọn cho phù hợp thôi

5. ToanPhuc

ToanPhuc Thành viên Tích cực

Thực sự thì nó phụ thuộc vào động tác của bạn,động tác nhanh gọn dứt khoác,hành trình phát lực ngắn thì thân cứng tốt hơn,hành trình phát lực dài,quỷ đạo di chuyển của tay lớn thì thân mềm phù hợp hơn.Ko thể nói thân càng cứng càng mạnh được mà do hợp người thôi.Vd Fu Haifeng đập mạnh vậy mà vợt anh dùng toàn thân mềm vừa chứ ko cứng,trong khi mấy cây siêu đập như Arc Z Slash,NR Z Speed cũng chỉ cứng thôi chứ có phải siêu cứng như N90 hay ZF đâu.

6. CoixTrai87

bác nói đúng chỗ ngứa :)). e nghĩ mềm thì time cầu tiếp súc với mặt vợt sẽ lâu hơn mà có lực tốt nữa thì e nghĩ quả đập sẽ có tốc độ cực cao :v

7. CoixTrai87

mềm ở đây là mềm so với những cây siêu cứng bác ạ chứ k phải mềm theo kiểu kia bác nhé :)

8. ToanPhuc

ToanPhuc Thành viên Tích cực

Dẻo mà nặng đầu là Voltric 60 đấy :cool:

9. nguyentruong

nguyentruong Thành viên Chính thức

thân cứng hay mềm cũng chỉ là 1 khía cạnh của việc đập cầu nhanh hay chậm bạn à, nó phụ thuộc vào người đánh nữa, thường thì thân cứng dành cho những người tay khỏe + quãng đường phát lực ngắn, còn thân mềm thì ngược lại. theo cá nhân mình cứng hay mềm không quan trọng, quan trọng nhất là bạn cảm thấy hợp với loại nào thôi.

10. TonyQuan

TonyQuan Thành viên Chính thức

Mình thì thích thân mềm vì cổ tay yếu.....

11. ThachNguyen

Ah tức là so cây VTZF siêu cứng với cây VT80 cứng hả bác, thì cây VT80 là cây mềm so với VTZF chứ gì ;)) nó đều là vợt cứng mà. Còn có vợt nặng đầu và độ cứng trung bình nữa mà bác. Nếu so như kiểu ZF với 80 thì tất nhiên cây cứng hơn phát lực nhanh hơn rồi. Mà vấn đề có đủ trình mà phát được lực mấy cây đó k thôi. Chứ không phát được hết lực của cây đó thì đánh vừa tốn sức mà còn chán hơn cả mấy cây cứng bt nữa ấy.

12. smashverygood

smashverygood Thành viên Chính thức

Mình thích chơi thân cứng và hơi nặng đầu...đập cầu đi lắm

13. CoixTrai87

k hiểu ý thì next cmm đi đứng có nhảy vào nói cái giọng đó nhé ku.

14. longtg

longtg Thành viên Tích cực

thân có độ cứng vừa phải sẽ cho cú đập uy lực nhất, theo em nghĩ vậy :)

15. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Bác chủ thớt hỏi nhưng câu hỏi lại không rõ ràng nên mọi người cũng không biết trả lời thế nào cho đủ.
    Theo em thì thế này.
    1 - Việc đập cầu đi nhanh hay chậm nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố lắm. kỹ thuật, cách phát lực, cách tiếp xúc mặt vợt, lực của tay, tính năng của cây vợt và còn cả loại cầu bạn đánh nữa :)) (thôi em vào chủ đề chính)
    2 - Nói về vợt cứng hay mềm thì nếu chỉ xét riêng một tính năng là độ cứng hay mềm của cây vợt và người đập cầu là LCW chẳng hạn thì cây vợt cứng sẽ đưa cầu đi nhanh hơn bởi lẽ.
    Cây vợt cứng khi bị tác dụng lực của quả đập cầu thì theo vật lỹ thân vợt sẽ bị uốn cong về phía sau và ngay lập tức do sự đàn hồi thì cây vợt sẽ bật ngược trở lại để trở lại trạng thái ban đâu => Vợt cứng thì sẽ nhanh chóng trở lại trạng thái ban đầu hay nói cách khác là nhanh trở lại trạng thái ban đầu hơn vợt mềm nên chính vì thế trái cầu sẽ bị tác động nhanh hơn và đi nhanh hơn.
    (Em văn hơi kém nên diễn tả hơi vòng vo, mong rằng sẽ có bác hiểu được )

16. CoixTrai87

e cũng chăng biết. tại thấy thằng fu có dùng vợt siêu cứng đâu nhứng nó đập tốt nhất thế giới mà :v

17. hoanle038

hoanle038 Thành viên Tích cực

vợt a fu còn hơi dẻo là khác bác ạ đc cái ve vẩy thì ko phải bàn :))

18. suzume

suzume Thành viên Tích cực

Bác này có số liệu cụ thể, kinh quá!!
    Nếu so sánh vợt nặng đầu cứng và mềm (ko quá cứng) thì theo em cây mềm hơn sẽ cho tốc độ lớn hơn.
    Cây cứng hơn sẽ cho đường cầu chuẩn hơn.

Chém gió thôi :d

19. ngocanh13121988

ngocanh13121988 Thành viên Tích cực

suzume, hình như cây không quá cứng thì thêm được lực đàn hồi của vợt.đọc trên victorsport.com có nói đến 1 cây vợt công là như thế nào thì nó nói đại loiaj là như tk 8000 không quá cứng nhưng nặng đầu

20. ThachNguyen

Cái đó đúng với người có tốc độ vung vợt trung bình khá ạ :D Còn bên Yonex hay ở trang nào em không nhớ, nó nói rằng với vợt thân mềm hoặc trung bình thì đập 200kmh trở xuống thì nó tốt hơn là vợt cứng. Nhưng mà từ trên 200kmh thì vợt cứng và rất cứng lại phát huy được khả năng nhiều hơn. Việc họ đập quá nhanh khi quay chậm động tác có thể thấy cây vợt trung bình bị cong rất nhiều và nó hãm tới 30% lực của vdv. Còn mấy cây cứng thì lực đẩy của nó lúc đó lại rất phù hợp khiến cầu đi nhanh và mạnh hơn. Với anh em phong trào mình thì chắc hiếm bác nào đập trên 200kmh (tất nhiên là có) đa số vợt thân mềm và nặng đầu sẽ phát huy với các bác hơn. Nên các bác sẽ nói rằng vợt nặng đầu thân mềm tốt hơn. Còn em có đọc qua 1 vài nguồn thì biết sao em nói vậy thui :p các bác thông cảm.

Đang tải...