[Cầu lông] Vị trí tiếp xúc cầu tốt nhất với mặt vợt khi Smash?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi Kysutran, 14/9/13.

1. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Các bác cho em hỏi khi Smash thì vị trí tiếp xúc nào là tốt nhất a? Chính giữa mặt vợt hay gần với phần đỉnh vợt ạ?

2. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

gần đỉnh vợt, khoảng từ dây ngang thứ 3 trở xuống.

1 person likes this.
  3. thienphuc1207

thienphuc1207 Thành viên Chính thức

theo e là trúng vào cạnh vợt vi se lam doi thu bat ngo =]]

4. donkeybap

donkeybap Thành viên Tích cực

Phục bác luôn, quả này thì cao thủ cũng khó đỡ

5. quyetyonex

quyetyonex Thành viên Tích cực

Công nhận bác nào mà 10 phát cạch 10 thì khỏi bàn . Còn smash bình thường muốn cầu đi cắm thì làm sao cho vợt tiếp xúc gần đỉnh vợt dây ngang thứ 3 càng chuẩn .

6. shandong

shandong Thành viên Tích cực

phong cách lật lưới là vô đối các bác ạ

7. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Câu trả lời cho vợt nhanh hỏng nhất.

8. Kysutran

Tks bác nhiều nhé, em toàn cố gắng để đánh vào phần 3 dây trên cùng thảo nào lực yếu và hay hỏng cầu thế

9. Kysutran

Theo em thì trong trận đấu nhanh và căng thẳng thì đập 10 quả mà trúng 9 quả vào vị trí mầu đỏ của bác iChiru đã là kỳ tích rồi, còn trúng khung vợt thì chỉ may nó đẹp thôi còn đa số trường hợp là đường cầu đi không tốt ạ

10. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Theo em được biết thì chính xác nhất ở khoảng 1/3 phía trên của 1/2 mặt vợt là có lực chuẩn và mạnh nhất

11. ichiru1511

Thực ra hầu hết các quả đánh đều phải vào vùng sweetspot thì mới đem lại hiệu quả nhất. Bác đánh 10 quả chắc chắc phải 9 quả vào vùng đấy. Còn nếu lệch khỏi vùng đấy thì cảm giác như 1 quả đập cạch cầu. Lực dội lại tay cực mạnh, biết ngay thôi. Còn những quả đập tốt là những quả đập vào phía trên của vùng sweetspot, khi đó lực đi mạnh, cầu nổ, và rất êm tay :) Bác đánh vào 3 dây dìa là ba dây thiếu ổn định nhất đấy, các dây trong mới có sự liên kết chặt chẽ giữ các dây dọc và ngang thì mới có độ ổn định và sức căng mặt vợt. Nói chung với bề mặt vợt kiểu Isometric như của Yonex thì vùng sweetspot được mở rộng nhiều, dễ dàng cho người chơi nhưng như thế lực sẽ phân bố rộng hơn. Vì vậy Yonex thiết kế cả kiểu compact cho vợt như Zslash để lực tập trung lại đem lại quả đập mạnh hơn :)

Chỉnh sửa cuối: 14/9/13
  12. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

4 giây giữa dọc thẳng từ thân vợt lên, bác đánh vào vùng 4 dây dọc đó, thì nó là vị trí tốt nhất rồi. Đánh ra ngoài vùng đó, nếu là vợt xịn thì nó còn chống rung cho bác, cầu vẫn đi như ý muốn. Còn vợt rẻ tiền, thì cứ xác định là rung hết tay và cầu đi liệng liệng.
    Còn đánh vào vị trí dây số 3 phía trên, cầu đi nhanh và hiểm. Nhưng gặp những bác công lực khỏe, thì nhanh đứt dây lắm. Có khi vừa căng xong cũng đứt. Đánh vào vị trí giữa vợt là ngon nhất, lâu hỏng dây, tiếng nổ vang. Nổ vang nhưng tiếng nó không đanh bằng vị trí dây số 3. Vị trí dây số 3 từ dưới lên, chỉ có siêu cao thủ mới đánh được, dùng nó làm trick shot. Đập rõ nhanh và hết sức nhưng cầu lại đi chậm, làm lỡ nhịp đối thủ.

13. Kysutran

Bác iChiru chia sẻ thêm với anh em về kỹ thuật Smash được không ạ? Đặc biệt là các sử dụng lực từ bả vai - cánh tay - cổ tay - cho đến ngón tay ạ vì mình chỉ nhìn trên video tư thế động tác họ Smash chứ không biết họ sử dụng lực như thế nào ạ

14. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

hự, bây giờ em mới biết là smash là phải nửa trên mặt vợt, trước giờ em toàn cố cho nó vào SS của vợt mới chán chứ :(

15. ichiru1511

Bác đã xem video hướng dẫn cầu lông nhiều thì chắc cũng đã học theo được 1 phần nào. Với 1 quả smash bình thường hoặc dạng phông cầu, Em xin nói 1 số vấn đề cốt yếu mà nhiều người thường sai. Bác phải chú ý đường đi của mặt vợt, từ động tắc chuẩn bị đập, bác phải chuyển động sao cho mặt vợt đi 1 vòng từ trước ra sau đầu, lúc đó phải lỏng cổ tay và lỏng vợt ra. Vai kéo từ sau ra trước đến khi người hướng vào lưới là dừng lại Tạo lực giật từ vai truyền sang cánh tay. Đánh cầu ở điểm cao nhất, khi đó phải duỗi thẳng tay, lúc này thì phải phát lực lực tối đa, cổ tay có tác dụng định hướng đường cầu. Lực đập lấy chủ yếu từ bả vai cánh tay. Khi đập cầu thì thở ra. Nhớ phải hít vào trước khi đánh và thở ra lúc đánh. Nói thì dài dòng, nhưng bác cứ nhớ 2 điều cốt yếu của em thì sẽ nhanh chóng hiểu ra vấn đề khi xem lại clip smash. Bác nhớ luyện tập từ quả phông, quả phông là cơ bản nhất từ đó sẽ ra được quả đập hay bỏ nhỏ.

16. Kysutran

Cái nút Tks ở đây ấy nhỉ?hic :( Vậy còn Smash trong đánh đơn và đánh đôi có khác nhau nhiều không bác? E cảm thấy trong đánh đơn thì đường đi của đầu vợt ngắn hơn thì phải ạ, còn trong đánh đôi thấy vợt hạ xuống rất thấp sau khi Smash

17. Kysutran

Em thỉnh thoảng cũng đập được một quả như bác hướng dẫn lúc đó cảm thấy cánh tay lỏng như một cái dây ý, không bị căng cứng mà cầu đi rất tốt nhưng ngược lại em toàn bị mắc lỗi gồng tay thôi, biết thế như do thói quen lúc cầu bay sang cảm thấy căng thẳng nên tay không lỏng ra được

18. shandong

shandong Thành viên Tích cực

các bác ko tính đến hình dáng vợt sao, có cây mặt hình quả trám hoặc hơi tù trên đầu chênh nhau 1 dây đấy

19. ichiru1511

Hi. Smash trong đôi hay đơn thì nó vẫn là quả smash mà thôi. Cái khác nhau thì chỉ là điểm rơi của cầu mà thôi. Trong đánh đơn thì thường sử dụng đập chéo góc hiệu quả, còn đánh đôi thì thường dùng quả đập thẳng có sức mạnh là chính; đập chéo trong trường hợp đối phương mất vị trí mất chân. Thường thì các VĐV đánh đơn thường ít khi đâp hết sức vì thế dễ bị mất chân cho nhịp sau. Còn VĐV đánh đôi đập thường tối đa sức mạnh vì có đồng đội trợ giúp. Trong đánh đôi có những quả đập nhanh và gọn hơn, đường đi mặt vợt ngắn hơn với những tình huống cầu nhanh, thời gian xử lý rất ngắn, hôm trước em nhớ có bác nào đó đề cập đến trong video của lee coach (bác cũng tham gia CMT nhỉ). Việc smash hiệu quả đặc biệt là quả jumpsmash yêu cầu phải có sư tập luyện nhất định, từ việc có cảm giác cầm đến tâm lý khi đập, có quan sát sân trước khi đập. Bác nên tập luyên thật sự nhuần nhuyễn trước khi vào đánh sec. Vì trong đánh đấu để đập tốt phải đập được trong nhiều tư thế vì cầu không phải lúc nào cũng là quả phông đẹp mà là những quả phông khó, ngửa người hay bẻ sườn của đối phương. Những VĐV đánh đôi đập liên tục được trong mọi tư thế là họ đã rất khổ luyện rồi đấy bác, nhìn đơn giản vậy thôi :)

20. babyhg

babyhg Thành viên Chính thức

vào đây hóng thôi chứ e chịu vụ này trình còi chả dám ho he

Đang tải...