Về kĩ thuật ve cầu ( backhand clear )

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi manhhaa, 16/11/13.

1. manhhaa

manhhaa Thành viên Chính thức

kĩ thuật backhand cơ bản của ae phong trào thường là như này:

ngón cái tì vào cạnh lớn của cán vượt.

còn theo clip này:

cơ bản là ngón cái tì vào cạnh bé góc 45 độ, rồi động tác như kiểu vợt với các ngón tay tạo thành 1 đòn bẩy ( chú ý ở 1p29s ) kết hợp với vung cánh tay tạo ra 1 lực khá mạnh tác động vào cầu
    - kĩ thuật này có 1 ưu điểm lớn là xoay sở nhanh gọn, nhưng cần có cổ tay khỏe
    vậy nên tập ve theo kiểu nào thì hiệu quả hơn nhỉ? xin ae cho ý kiến :D

Last edited by a moderator: 7/12/15
    1 person likes this.
  2. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Kiểu "Tung Của" kia Lin dan đang đánh đấy :3 còn kiểu trên là classic thì Taufik và Lee đang sd :* tùy các bác thôi

Chỉnh sửa cuối: 16/11/13
  3. NouMestalla

NouMestalla Thành viên Tích cực

Cách 2 thấy gọn quá, để thử xem ther61 lào.

4. quoccuong1994

quoccuong1994 Thành viên mới

Em cũng đã thử cả 2 cách :) dùng cách 2 thì khi ve trái tay có thể gập cổ tay nhiều hơn :D

5. hungdaicuong

hungdaicuong Thành viên Tích cực

cách 2 nếu kĩ thuật cơ bản cực tốt còn nếu thường thường thì cách 1 nhé đánh cách 2 khó lường hơn nhưng khó hơn vì cổ tay phải thật khỏe nhé

6. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Bác nhầm rồi nhé, tất cả các VĐV từ cấp huyện cho cấp tỉnh, cấp quốc gia và quốc tế, giờ đều sử dụng cách 2. Cách 1 chỉ dùng khi đánh với người kém hơn mình rất nhiều.
    Cách 1 là nhịp dậm chân và nhịp ép tay cùng 1 nhịp với nhịp chạm cầu, và mất 1 khoảng thời gian trễ rồi mới quay về vị trí ban đầu. Thời gian trễ đó cũng là lúc cầu bay sang bên kia. Khi đang loay hoay về vị trí, bị bồi thêm phát nữa vào vị trí cũ thì có giời đỡ.
    Cách 2 đánh khó hơn, vì phải xoay trục bắp tay, nhưng cách này có thể phông đập ép cầu tùy thích và vì vừa đánh người vừa xoay về phía trước, nên chủ động cầu hơn.

7. vuthuat2012

vuthuat2012 Thành viên Chính thức

Sao minh tập theo cách1 mãi chăng được, cầu nó đi bổng nên xong chẳng có lực gì cả. Ace chỉ giùm xem sai ở chỗ nào để mình khắc phục. Thanks

8. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

mình ve thì k tốt, nhưng từ những lỗi sai của mình thì mình thấy cách 2 sẽ linh hoạt hơn, có lực hơn, cách 1 chủ yếu dùng khi cầu chưa bay qua khỏi vai ( các tình huống đẩy cầu, tạt cầu trái tay) còn cách 2 khi cầu đã bay khỏi vai rồi, tức là phải quay lưng lại để ve hoặc backhand smash. QUan trọng nhất vẫn là kết hợp bước chân + tay thôi, vì như mình hay bị bước hụt kiểu bước dài quá, hoặc ngắn quá, làm cho tay bị lỡ nhịp clear rất yếu, nhưng quả nào kết hợp đúng thì ve có khi còn bay sang sân phía sau :)). Cách 2 đặc biệt thích hợp cho backhand drop shot nữa, có thể chỉnh các cú drop sát lưới + sang các phía mình thích.
    vấn đề thứ 2 là khi dùng cách 2, người phải hoàn toàn quay lại phía sau ( hãy để cầu bay hẳn qua đầu đi, chứ đừng vội luống cuống khi đầu đang ngay trên đỉnh đầu để ve, sẽ k có lực ) , khuỷu tay nâng cao hơn hẳn vai, đưa vợt theo dọc vợt để hạn chế lực cản của không khí ( hơi khó tưởng tượng nhưng các bác cứ nghĩ lúc mình vung để smash thuận tay ấy, gần như thế ) điểm phát lực khi chạm cầu thì mặt vợt phải hoàn toàn vuông góc với đường cầu. Thời gian đầu lúc mới tập mình toàn bị mặt vợt k vuông góc, đâm ra thành như chém cầu, cầu đi bổng và rất chậm @@.
    Điểm chú ý cuối cùng là toàn thân thả lỏng trước khi ve, không nên vội vàng làm cho chân và tay k khớp, và lúc phát lực phải nắm vợt chặt, vì ve kiểu này các bác phải xoay cách cầm vợt nên lúc chưa quen dễ bị bay vợt lắm, e đã bị bay nhiều lần rồi =)) nhất là bác nào thích cầm cán bé.
    Nhưng kiểu ve này e thấy chủ yếu áp dụng cho đánh đơn thôi, khi mình phải bao quát cả sân rộng, đường cầu đi cũng chậm và dài hơn so với đánh đôi, nên có tgian xoay người cũng như trở lại vị trí sau khi ve. chứ đánh đôi mà lạm dụng ve thì đối thủ nó đập cho ngay vào vị trí đứng của mình chưa kịp xoay ra để thủ :)) đánh đôi tốt nhất là bật cao, hoặc vặn sườn hết cỡ để phông lại thôi. Nên đánh đôi đâm ra lại sử dụng kiểu cầm vợt như kiểu 1 nhiều hơn, để tạt, ép, đẩy cầu :D
    Vì khả năng trái tay của e còn hạn chế, chỉ biết vài điểm như thế từ sai lầm mình hay mắc phải, bác nào backhand pro rồi vào cho thêm ý kiến( có clip càng tốt :)) ) để tất cả các a e phong trào đều backhand được như Taufik :D

9. yeuemthu

À thêm 1 điểm nữa là trăm hay không bằng tay quen, tốt nhất nên dành mỗi buồi 15,20p ra để tập, theo em nghĩ cách tập tốt nhất là cùng bạn mình, nó mình phát cầu, nó bỏ nhỏ, sau đấy mình tiến lên lưới bỏ nhỏ, rồi nó hất cầu bổng sang phía sau bên trái để mình lùi lại ve. Em thấy cách này tốt hơn và giống với thực tế hơn cách để bạn mình phông sang bên trái cho mình ve, vì như em theo phản xạ của e là e cứ lùi sang trái hoặc ngửa người dùng forehand clear luôn :)) chứ k ve nhũng quả đấy bao giờ :v

10. kid2111

kid2111 Thành viên Tích cực

cách 2 thì cách nào cũng cố định vai sử dụng kết hợp cánh tay , cổ tay . cách 1 thì dùng cả vai và ngón tay cái.

11. lvintel

lvintel Thành viên Chính thức

Video rất bổ ích cho anh mới học...

12. habm87

habm87 Thành viên mới

Mình chọn cách 1 dùng thôi

13. Apollo17

Apollo17 Thành viên Xuất Sắc

Cái 2 làm khó hơn nhưng linh hoạt hơn nhiều. E đang tập cách này, thấy ổn ;))

14. intelhn

intelhn Thành viên Năng nổ

Ngon, thế anh cũng thử cái nhỉ :D:D:D

15. manhhaa

manhhaa Thành viên Chính thức

ghi nhận cách 2 cầm vợt ko cẩn thận là bay vợt :))

16. maikhanhnguyen

maikhanhnguyen Thành viên Chính thức

Mình tập hoài mà không được lại bị đau tay

17. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Cách 2 nhẹ nhàng êm ái lắm, tư thế đúng thì có thể vẩy nhẹ một cái thì cầu bay từ góc bánh chưng bên này sang góc bánh chưng chéo sân bên kia, mình mới tập được vài tháng, chưa hề bị đau tay với cách này nhé, từ khi cầm kiểu này thì có bác đứng ngoài xem bảo là mình đập ve còn mạnh hơn đập thuận tay :)) (thực ra là mấy lần đập thuận tay hôm đó mình đập nhẹ thôi ạ :)) )

18. yeuemthu

công nhận là kiểu 2 này nếu kết hợp đúng thì cầu bay rất khủng @@

19. vuthien86

vuthien86 Thành viên Tích cực

Cách 2 rất hay. Về tập mới dc

20. kissmai185

kissmai185 Thành viên Chính thức

Mình thì dùng cách 2. Cơ bản lực cổ tay vẫn phải khỏe. Nếu lực cổ tay yếu thì cách nào cũng ko dc mạnh. Theo mình nghĩ như vậy

Đang tải...