[Thảo luận] Về cách tính điểm của PAW

Thảo luận trong 'Predict a winner 2014' bắt đầu bởi longtg, 20/1/14.

1. longtg

longtg Thành viên Tích cực

có ai biết paw tính điểm kiểu gì không? sao e thấy nó tính điểm kiểu j í. e thấy có mấy bác đoán đúng bằng và sai ít hơn mà lại ít điểm hơn người sai nhiều hơn @@.ai biết chỉ em với

2. cris_avril

cris_avril Thánh vũ<br><font color=green>Trọng tài chuy

cách tính điểm này dựa trên vị trí của 2 vdv trên bảng xếp hạng của BWF bác ạ. sở dĩ có việc người đoán đúng nhiều hơn mà vẫn được ít điểm hơn người đoán đúng ít hơn là vì lý do sau:
    trong 1 giải đấu sẽ có những cặp đấu cân bằng ( 2 vdv có thứ hạng ngang ngửa nhau, thành tích đối đầu ngang nhau) thì số điểm dành cho việc lựa chọn 1 trong 2 vdv sẽ gần như là cân bằng. ví dụ như Lee chong wei- lin dan thì tỉ lệ sẽ là 9-11. ai chọn Lee mà lee thắng thì sẽ nhận 9 điểm, chọn Lin dan mà lin dan thắng thì sẽ nhận 11d. nhưng cũng có những trận đấu rất chênh lệch, thì số điểm dành cho vdv có thứ hạng cao hơn sẽ nhận đc ít, thường chỉ là 4-5-6 điểm, còn vdv có thứ hạng cao sẽ nhận đc đến 14-15-16 điểm. ví dụ như trận Jan Jorgensen - kashyap, tỉ lệ điểm là 6-14.ai chọn jan sẽ chỉ nhận đc 6 đ nếu jan thắng, nhưng nếu kashyap thắng thì người chọn vdv ấn độ này sẽ nhận được đến 14 điểm.
    trong 1 giải đấu, nếu như bác chọn các trận chênh lệch về tỉ lệ điểm, và bác chọn người đc ít điểm thì khả năng bác dự đoán đúng sẽ rất cao. tuy nhiên số điểm bác nhận đc lại ít hơn sơ với những trận cân bằng hoặc là chọn vdv đc đánh giá yếu hơn. khi có bất ngờ xảy ra, các vdv yếu hơn dành thắng lợi, chỉ cần có 2-3 trận bất ngờ, chọn đc đúng 2-3 trận này là bác đã bỏ túi đến khoảng 40 đ, bằng 5-6 trận mà bác chọn các trận có vdv đc ít điểm. như thế dù bác có đoán đúng 5 trận mà mỗi trận của bác đc 5-6 điểm thì bác cũng ko bằng điểm người chỉ đoán đúng 3 trận nhưng toàn trận đc điểm to.
    e nói chắc cũng khó hiểu, nhưng bác cứ bắt tay vào chơi thì sẽ biết thôi ạ. văn e dốt nên diễn đạt kém.mong bác thông cảm :D

1 person likes this.
  3. longtg

thank bác , e hiểu rồi, nôm na thì cặp nào khó chọn hơn thì nhận được nhiều điểm hơn cặp dễ chọn. chơi paw khó quá @@

4. bangsbv

bangsbv Thành viên Tích cực

Nhờ vào cái link của bác em mới phát hiện cái này: "Trường hợp có một VĐV rút lui trước khi trận đấu diễn ra, trận đấu đó sẽ bị hủy và kết quả không được tính vào bảng tổng sắp PAW. VĐV bỏ cuộc (ví dụ: do chấn thương...) khi trận đấu đang diễn ra sẽ coi như bị thua cuộc, điểm số vẫn được tính cho VĐV còn lại."
    Giải Malaysia 2014, em có bắt trận Markis KIDO/BERNADETH vs Tontowi AHMAD/Liliyana NATSIR :Walkover. Em không biết giải Malay vừa rồi BQT có cộng điểm trận Ahmad cho em ko nhưng nếu chiếu theo luật thì ko ổn cho lắm. Lý do của em như sau: Vòng tứ kết có 15 trận được quyền chọn trong số khoảng hơn 20 trận thi đấu paw. Như vậy, nếu hủy bỏ kết quả trận Ahmad của em xem như em bị thiệt 01 trận (các bác nào theo trận này cũng bị thiệt như em) nhưng có nhiều người ko chơi trận này họ sẽ có lợi thế hơn. Có một điều mà người chơi paw còn tính toán cho trận họ bắt. VD: trận Ahmad vs Kido, thứ nhất Ahmad mạnh hơn, thứ 2 là 2 đôi nam nữ này cùng quốc gia. Như vậy, khi bắt Ahmad có nhiều khả năng ăn vì nếu đánh thì Ahmad vẫn mạnh hơn, thứ 2 có thể Kido bỏ cuộc. Như vậy, ai đã bắt trận đó thì phải tính toán và chấp nhận dù vdv mình bắt bỏ cuộc.
    Mong BQT xem xét lại!
    P/s: ối..........! Luật cũ rồi bác boyghost85 ơi. Luật mới tại đây: http://forum.thegioicaulong.com/sho...er-phiên-bản-3.0-năm-2014&p=815614#post815614.
    BQT là các nhà làm luật thật sự. Cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối: 21/1/14
  5. cris_avril

cris_avril Thánh vũ<br><font color=green>Trọng tài chuy

cái này là áp dụng cho năm 2010 rồi bác ơi. khi đó còn được dự đoán tất cả các trận đấu trong 1 giải đấu.nhưng từ năm 2012 thì áp dụng luật dự đoán ko phải là tất cả các trận đấu nữa. vì vậy luật đã có thay đổi rồi ạ. trận nào bò cuộc từ trước, có kết quả trước giờ khóa PAW thì mới ko dc tính điểm, còn trận nào khi đã khóa PAW mà có vdv bỏ cuộc thì điểm sẽ đc tính cho vdv thắng. Điều này sẽ làm công bằng hơn cho những ai ko may chọn phải trận có vdv bỏ cuộc, giờ 1 giải có 3-4 trận bỏ cuộc mà có ai đó chọn tất 3-4 trận đó, nếu ko tính điểm thì có phải là quá thiệt thòi ko. 3-4 trận cũng đc đến 30đ rồi

6. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Trận XD giữa 2 đôi Indo vẫn đc tính điểm bình thường vì có kết quả bỏ cuộc sau khi khoá PAW mà. Nếu trc khi khoá mà có đôi bỏ cuộc sẽ ko đc tính thôi.

7. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Tốt nhất Bác ghi ra Giấy rồi cộng lấy cho Chuẩn :)) :) :))

8. longtg

hjhj, bây giờ em mới hiểu cách tính điểm của paw bác ạ.=))

9. ktnet316

ktnet316 Thành viên Tích cực

Theo dõi VĐV bỏ cuộc thì vào đâu vậy các Pro, mà ai có thời gian theo giõi đến giờ khóa PAW được đây

10. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Xem kết quả ở link này bác à http://bwf.tournamentsoftware.com/s...3CB08F-376F-4268-BEDD-905EECF07145&d=20140117. Theo dõi chủ yếu là các pawers thôi bác, nếu có vđv bỏ cuộc trc giờ khóa PAW thì báo cho các bác BQT biết để không công nhận trận đấu đấy(nhằm tránh cho một số bác trục lợi biết trc kq).

Đang tải...