[Thảo luận] Vấn đề về vợt Yonex mã SP và JP

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi haimaithanh, 22/11/12.

1. haimaithanh

haimaithanh Thành viên Chính thức

JP thì ai cũng biết rồi là hàng mua bên Japan xách tay về

Thấy các bác cứ tranh cãi về mã SP và JP nên em cũng biết một ít thông tin về mã SP muốn chia sẻ cho các bác :
    Mã SP theo mình được biết là loại mã dành cho những sản phẩm chất lượng bình thường chuyên xuất khẩu cho thị trường Hong Kong .
    Thực ra nói là đại lý Yonex ở VN phân phối thì chỉ cần ra đại lý hỏi thì biết ngay thôi nhưng làm gì có chuyện hàng Japan mà lại nhập từ Hong Kong chứ ( Nói thế thì mất hết khách )
    Mình không chắc là biết ý do đại lý tại sao các đại lý không nói cho các bạn biết nhưng mình chắc 1 điều là hàng giả và thật đều nhập từ Hong Kong mà ra cả
    Chỉ khác 1 cái là đại lý Yonex ở VN thì lại là nhập hàng thật mã SP tại Hong Kong về .
    Kết luận là : Mã JP hơn hẳn so với mã SP vì nó là hàng cao cấp còn SP là hàng thường :cool:

Chỉnh sửa cuối: 22/11/12
  2. imalreadythere

imalreadythere Thành viên Tích cực

Chà, càng ngày càng rối rắm, người bảo giống nhau, người nói khác nhau.

3. zodicaffe

zodicaffe Thành viên Chính thức

Sản xuất nội địa nhật nên chắc đc làm cẩn thận hơn hoặc cũng 1 phần do tâm lý người chơi thôi ạ.

4. an12toanhvt

an12toanhvt Thành viên Tích cực

đây là tâm lý ấu trĩ của người dùng Việt Nam bác ạ , theo bác Iphone được Sản xuất ở đâu =)) , bên Yonex người ta có ban kiểm định chất lượng , hàng sản xuất ra bọn nhật bổn nó bảo được là xuất ra bán , còn in mã gì thì do điều hành Ynex ng ta tính toán, theo e ko có chuyện kém hơn đâu

5. imalreadythere

Nhưng sao cứ mã JP là đắt gấp rưỡi hoặc gấp đôi thế, có chênh lệch tỷ giá thì cũng sao nhiều thế được?

6. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Không riêng gì vợt, bất cứ đồ nào mua bên Nhật giá cũng đều cao cả.
    Nhà em mua cái tủ lạnh mới từ bên đó mang về đây, giá đắt gấp 2 lần ở Việt Nam đó.

7. tranglun

tranglun Thành viên Chính thức

là thế này bác ạ...hàng sản xuất để bán cho các thị trường khác nhau và nội địa nhật thì thành sản xuất là như nhau...nhưng sau khi phân chia cho các thị trường trên thế giới.mỗi nơi một giá thuế và các thứ linh tinh...thì ở mỗi thị trường khác nhau thì giá củng sẻ khác nhau nhưng chênh lệch thì không nhiều thường là 20$ đến 50$ cho 1 cây vợt chính hảng...bản thần em ở châu âu..đánh giá là giá vợt o đậy rẻ hơn ở việt nam khoãng 40$ tuỳ theo giời giá còn chất lượng thì chắc không phải bàn...vơt em đánh toàn mả của đức và đan mạch,còn jp hay không thì em không quan trọng.em nghĩ còn hàng chính hãng thì chất lượng là như nhau...đôi khi là khách quan cảm nhận của việt nam thik hàng ngoại nên tâm lý nó đánh lừa thực tế...

8. tranglun

tranglun Thành viên Chính thức

và thêm một cái tại sao là vợt mình mua xách tay thì đắt hơn mấy lần là vì đa số các bác xách tay mua vợt với giá niêm yết bán ra thị trường ỡ nhật bản thân nó đả bằng hoặc đắt hơn cây vợt các mua ở vn rồi tính thêm phí xách về linh tinh các thứ hỏi sao nó không đắt hơn mấy lần.(đồ nhật bản thân nó đã đắt hơn thị trường khác rồi các bác ạ)

9. boncandy

boncandy Thành viên Tích cực

Có lẽ mã JP vẫn chất lượng hơn vì từ trước đến nay vẫn có tiếng là đồ tiêu dùng dành cho nội địa Nhật bổn vẫn tốt hơn đồ SX ở Nhật nhưng bán ra thị trường khác. Mấy bác chuyên buôn hàng Nhật JP không vào cho ý kiến nhỉ??

10. teenpop20022002

teenpop20022002 Thành viên Năng nổ

Bác chủ thớt kết luận 1 câu xanh rờn, hàng hi-end của mã SP là hàng thường
    Bác vào đây xem mã SP phân phối đến các nước nào nhé:
    http://www.yonex.com/company/yonex-distributors/asia/
    Chắc là tất cả các nước đó đều xài hàng thường quá?

11. phongthan0241

phongthan0241 Thành viên Tích cực

Có lẽ cmt này ở đây không phù hợp lắm, nhưng mình cũng muốn chia sẻ với các bạn về JP và SP:
    Mình ở khía cạnh người bán vợt và cả là người chơi!
    Có thể nói: 99% khi cầm 1 cây vợt, sử dụng để đánh cầu, mọi người đều ko thể phân biệt được đâu là JP đâu là SP.( nếu không xem tem, mã vợt)
    Do đó việc bạn cầm cây vợt JP hay SP trên thực tế không có sự khác biệt, không phải ở Yonex mà tất cả các loại vợt nói chung.
    Nhưng khi bạn đã biết và cầm 2 cây vợt trong tay một là JP và một là SP tự nhiên bạn sẽ cảm thấy cây vợt JP đánh tốt hơn hẳn.
    Đây thực chất là hiện tượng tự kỷ ám thị.
    Trong thực tế, có thể nói một số người đánh vợt gì cũng không ảnh hưởng lắm, nhất là các bác mới chơi.
    Vậy nên lời khuyên của mình cho các bạn là: nếu bạn mua vợt để vì là thú chơi, hay để khoe vợt thì tùy các bạn. Nhưng nếu để đánh: bạn mua vợt mã nào cũng được ( nói là vợt chuẩn nhé).
    Còn có điều kiện thì tội gì mà không dùng vợt xịn nhất!

12. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Theo em các bác nên ngừng bàn luận vế vấn đề này.Nếu vợt mã JP đạt 100đ,các mã khác không được 100đ thì cũng 98;99đ thôi( nhưng vẫn phải đạt các tiêu chuẩn của yonex đề ra).Khi đã đánh các dòng vợt đời cao không chỉ yonex mà các hãng khác nữa( có nhiều mã phân phối ) thì lúc đó cây vợt không làm nên chiến thắng mà chiến thắng được làm nên bởi khả năng kỹ chiến thuật của bạn là chủ yếu.Ví dụ như đôi Chung/Lee của HQ đánh vợt Victor đã từng số 1 thế giới đã thắng nhiều đôi nổi tiếng dùng các hãng vợt khác như Kason, Lining và đặc biệt là Yonex(vì hầu hết các vđv trên thế giới đều dùng vợt hãng này).Cuối cùng em xin chốt lại một câu là nếu điều kiện tài chính tốt,thích sưu tập thì các bác cứ mua vợt xin(Yonex code JP hay Victor code TW ....),còn tài chính em hẹp hơn nhưng vẫn muốn đánh vợt xịn thì mua vợt với mã phân phối khác.Nhưng em nói thật(đây là quan điểm của em thôi) nếu cầm vợt quá xịn và ra sân thua nhiều quá thì cũng hơi quê,tốt nhất mua vợt theo trình độ của mình.

13. imalreadythere

Ý mình nói là giá bán tại Nhật Bản thôi, việc xách tay thế nào thì tính sau. Ví dụ như Arc 10 đỏ tại Nhật quy ra là hơn 6 chai, còn ở VN tầm 4 chai.

14. imalreadythere

Câu này hay, để mọi người đỡ phải lăn tăn.

15. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

nói thật là do tâm lý hay không mình cũng không quan trọng,đợt qua chị phương mình mua con Z slash nhưng hết hàng,chỉ có con Z slash code JP của anh [MENTION=8986]phamhoangtb[/MENTION] gửi bán thôi,mình cũng thích và không đắn đo nhiều khi mua cây này,về nhà nhịn ăn thêm 4 hôm nữa có tiền mua là mình mua ngay,mọi người nói em này khá mỏng manh,dễ gẫy,nhưng mình chơi em này đánh đôi đã khiến cho 3 em 1 em toppro,1 em proace mới tinh,mới mua được tầm 2 tuần,1 em isometric Z,cả 3 em đều gãy gập ngay khi va chạm với Zslash. Đến nay mình vẫn chơi với mức căng 10,7 kg mà chưa thấy có vấn đề gì,các bạn nào đã dùng Z slash vào cho mình ý kiến độ bền của các bạn là biết ngay mà,mình bị đấu kiếm ở góc 3h & góc 1h,2h nhé,cả 3 đều xước to vãi,xót lắm nhưng đã chơi thì trách ai được,bây giờ hạn chế đánh đôi em này rồi,nào gặp trận đuối thì bỏ ra smash cho sướng thui
    ah mình còn có nhận xét là em này sơn bền và đẹp hơn hẳn em SP,bạn nào đã xem chắc chắn sẽ có suy nghĩ giống mình,mình không phải chuyên gia nên bên trong chả biết thế nào nhưng mua vợt thì mình khuyên các bạn thích con nào mua con đó,không hắn mua hàng đắt đã tốt đâu,còn lăn tăn nữa thì vào đây xem vận đen của mình nè :18:

http://forum.thegioicaulong.com/sho...ric-Z-force-ltd-Y88-Fleet-Triotec-Ti6-hay-Ti8

chút thành tích vùi hoa dập liễu của em này :)

góc 9h ra đi em toppro nè,em top gãy gập góc 4h rưỡi nhé :24:
    góc 10h ra đi em proace ne,em pro ra đi lúc 8h30 nhé :))
    góc 11h ra đi em isometric Z nè,em isometric gãy góc 9hrưỡi nhé :( con isometric Z này của mình,nó mượn vợt mình gõ vào Z slash mới a kay chứ :((

:steinigung:

Chỉnh sửa cuối: 23/11/12
  16. an12toanhvt

an12toanhvt Thành viên Tích cực

Tâm lý ấu trĩ như thế nên người việt suốt đời thua người Nhật , cũng là nó nắm được tâm lý vậy nên nó mới lừa được người Việt , các sản phẩm các bác cẩm trên tay , từ Đức , Pháp , Anh , vật dụng trong nhà , đồ dùng cá nhân , Toàn China cả đó =))

17. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Thì bây giờ China là nơi gia công lớn nhất thế giới mà bác, nên mình sử dụng các sản phẩm Made in China thì cũng bình thường thôi mà.

18. haimaithanh

haimaithanh Thành viên Chính thức

Xin lỗi bác đấy là bác mua ở VN thôi . Nhà máy nó ở TQ tội gì nó mang từ Châu Âu sang đây bán cho đắt . Còn bác thích mua hàng EU thì bác sang đấy không có hàng China đâu ( Trường hợp nhà máy có ở EU nhé ) :D

Chỉnh sửa cuối: 23/11/12
  19. tansang

tansang Thành viên Chính thức

Nói như bác : E mới nhập cái oto bên nhật về giá gấp 1,5 lần ở VN ?

20. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Bác nói thế này lại thành cãi nhau ko hay, bác SieuSim chỉ nói hơi thiếu chữ thôi. Nhìn chung là hầu hết các đồ ở Nhật đắt hơn ở VN trừ 1 số sản phẩm đặc thù và ô tô là 1 trong số đó đó. Bác mang ô tô vào làm j khi thuế của nó vào VN thì ai cũng biết là to như thế nào? Đắt gấp 3 lần ở Mỹ đấy bác ạ

Đang tải...