[Cầu lông] Vấn đề về di chuyển

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi KureNai, 6/4/11.

1. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

khi đánh cầu chân e hay bị lì và di chuyển không linh hoạt lắm ! các anh chị có thể chỉ giúp em làm thế nào để di chuyển linh hoạt hơn được không?

2. langtucaulong

langtucaulong Thành viên Tích cực

Di chuyển là vấn đề số 1 trong cầu lông, tay tốt mà chân không tốt cũng chẳng thể thành công với môn thể thao này. Biết là thế mà em đây cũng gặp phải vấn đề về di chuyển, may mà nhờ có topic này nhờ các cao thủ chỉ giáo giúp :D

3. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

trong mục Kĩ thuật/chiến thuật này có nhiều bài viết nói về di chuyển..bạn có thể tham khảo mấy clip này nè

hoặc có thể xem thêm một số kĩ thuật khác...trong Cầu lông đúng là di chuyển trên sân cực kì quan trọng...chúc bạn luyện tập và chơi cầu thành công..thân.

Last edited by a moderator: 7/12/15
  4. KureNai

Cảm ơn anh ! những clip này rất hay và bổ ích
    Tiện đây cho e hỏi có phải trong đánh đôi người ta thường cầm vợt cao hơn đánh đơn không vậy?

5. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Nói đúng thì cũng k phải mà nói sai thì cũng k đúng. Nếu bạn là người trên lưới thì cầm cán cao hơn tý để dễ xử lý, linh hoạt hơn, còn nếu bạn là người đập cầu thì cầm bình thường thôi. Cầm cao để đánh nhanh vì đánh đôi đòi hỏi nhanh nhẹn, nếu cầm như đánh đơn sẽ k linh hoạt lắm, những pha cầu trái tay thì bạn sẽ dễ đánh hơn là cầm vợt như đánh đơn.

6. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

bác DanLin nói đúng đấy,cũng tùy vào trường hợp mà bạn để cao hay thấp.. thường trong đánh đôi, người đứng trước, đánh trên lưới thường để chủ động, cầu bỏ nhỏ lưới thì chủ động lên, mà bên kia phông qua non, hay yếu là nhảy đập vồ cầu liền..nhưng nếu đánh đôi thì đứng dưới chữ T một chút, tầm 20-30cm..để nhận những quả cầu non là đập luôn, còn trên lưới thì di chuyển cũng dể, nói chung là để vợt tầm ngang ngực là ok..chờ cầu qua là "bụp" thui, hehe...

7. KureNai

vâng ! em hiểu rùi ! cảm ơn các anh nhiều nha
    em đang tập đánh đôi cùng một người bạn chứ không thiên về tập đánh đơn ! hì
    Các anh có thể chỉ cho em một vài chiến thuật đánh đôi hay được không?

Chỉnh sửa cuối: 7/4/11
  8. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Bác có biết là Tiến Minh tráng miệng buổi sáng bằng bài tập chạy gần 30km không bạn,nhưng họ là vđv chuyên nghiệp, còn phong trào như tụi mình thì nên tập chạy trong sân cầu giữa các vị trí là ổn rồi

9. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

híc..híc tráng miệng 30km..mình mà tráng kiểu đó thì tráng vành luôn...huhu

10. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

lời khuyên chân thành là: cố gắng tập di chuyển trên sân cho tốt + xem nhiều clip về đánh đôi, cả nam nữa đều tốt...
    xem thử thêm cái này nhé...

chúc thành công

Last edited by a moderator: 7/12/15
  11. mra.89

mra.89 Thành viên Tích cực

Cứ tập sau cho di chuyển bằng manhtoan là được :D.

Còn chiến thuật đánh đôi đơn giản lắm
    - Tấn công thì trên dưới
    - Phòng thủ thì trái phải

Có điều áp dụng thì mãi không xong, khổ vậy.

12. KureNai

chạy đường bằng thì thấm vào đâu ! chạy đường đồi núi như trên Cao Bằng em nè :D ! Dù sao em cũng cảm ơn những lời chỉ bảo của các anh chị nha ! thanks mọi người

13. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Em nói thiệt luôn đó bác, em cũng không tin nhưng đó là sự thật,còn như anh Lee CHong Wei di chuyển trên sân tập 30 phút liên tục thì em cũng bái phục luôn anh ấy rồi

14. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Mình thấy cái này đối với VĐV chuyên nghiệp là bình thường thôi, vì khi vào thi đấu nó còn căng hơn là cái này nữa đấy!

15. mra.89

Nhìn cái clip anh Lee tập xong em muốn ói ra xô rồi ấy chứ đừng nói bắt em tập như thế. Ngoài bái phục ra chả còn biết làm cách nào khác. Với lại nếu cái bác chủ topic mới tập thì ngoài nhanh hơn, cao hơn, xa hơn thì cái quan trọng nhất là phải thông minh hơn :D. Ví dụ bạn manhtoan rất là nhanh nhưng nếu em có cách mà trong sân bạn ý phải bước 3 bước mới đánh được cầu thì em chỉ phải bước 2 bước thôi, thông minh bù đắp tất cả. Cái này ở sân ai cũng khuyên em như thế nhưng em lại chả biết cái thông minh hơn ấy nó như thế nào :D. Thế mới đời.

16. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Thế cuối cùng bác nói em chả hiểu gì, chân bác dài tới nách rồi :), đùa vui thôi

17. mra.89

Úi giời, dài tới nách thì phải là thần tượng của em đang có hình ở avatar kia kìa :D.
    Còn ví dụ nhé :D cái này là em múa rìu qua mắt thợ thôi chứ bác manhtoan ép lưới nặng phát sợ với đánh khôn bỏ xừ ra. Chẳng hạn đánh với bác em đẩy được bác vào thế lúc nào cũng phải cứu cầu, lúc nào cũng nằm trong thế bị động còn em thì lúc nào cũng chủ động cầu mà "hạt điều" thì có phải là ở vào thế bác chạy 3 bước, em chạy 2 bước không. Hoặc là tay em khéo, 2,3,4,5 nhịp gì đó em dấu mặt vợt tốt làm bác không phán đoán được hướng cầu của em chẳng hạn. Nói bốc phét thì là em làm chủ cuộc chơi còn bác phải chạy theo nó thì có phải là em bước 2 bước bác bước 3 bước không :17:, mà muốn làm được thế thì đánh cầu phải "khôn". Đấy là em ví dụ thế thôi chứ em đánh với bác manhtoan toàn ở thế bác ý chạy 2 bước em phải chạy 4 bước. Khổ vậy.

18. CLDBM90

CLDBM90 Thành viên Xuất Sắc

clip thật bổ ích^^
    cám ơn pác nhé ^^

19. thamtulungdanh

thamtulungdanh Thánh vũ

bác này thần đồng à?? đánh cầu mà tới 5 nhịp luôn...khiếp thế...hehe...bước chạy cực kì quan trọng, ai chạy tốt thì tốt đường cầu thôi..

20. KureNai

thôi thì mình cứ đánh tập kĩ thuật đã ! sau này đánh khá rùi hãy tập thể lực dần dần cũng được ! cái này phải tập lâu dài chứ 1 lúc làm gì có thể lực tốt ngay được

Đang tải...