[Chia sẻ] Tư vấn số kg căng tối đa cho vợt Yonex Muscle Power 19 Light

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi Ivydaddy, 9/11/13.

1. Ivydaddy

Ivydaddy Thành viên Chính thức

Xin chào các cao thủ trên diễn đàn. Mình đang dùng cây vợt Yonex Muscle Power 19 Light với số kg có thể căng tối đa là 9,5kg (trên thân vợt ghi thế). Số kg này quá nhẹ so với mình vì hiện tại mình đang chơi 11kg. Có lúc thể lực tốt cũng đã căng tới 11,5kg. Mình muốn hỏi các cao thủ với cây vợt Yonex trên thì có thể căng lên 10,5kg (hơn 1kg so với khuyến cáo của nhà sản xuất) hoặc hơn nữa (nếu 11kg được thì tốt) không?

Và thường mình có thể căng cao hơn bao nhiêu kg so với khuyến cáo của nhà sản xuất? Tất nhiên mình biết căng đúng số kg tối đa của vợt là tốt nhất. Tuy nhiên muốn cải thiện số kg của cây vợt có lực căng hạn chế để chơi tốt hơn và cũng không muốn để ảnh hưởng quá nhiều đến chất lượng và tuổi thọ của vợt.

Mình mong nhận được nhiều ý kiến của các cao thủ và chân thành cảm ơn.

2. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

vợt Yonex bác cứ căng cao hơn 1-2kg so với số ghi trên thân vợt vẫn ok.

3. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

E chỉ đồng ý với bác là căng vượt 1kg thui đã là quá nguy hiểm cho độ bền của vợt rồi ạ. E nghĩ lúc sx thì Yonex thừa thong minh nghĩ ra điều mà chúng ta đang bàn tới là căng vượt số kg tối đa cho phép. Nhưng, Yonex sẽ giới hạn mức tối đa cho số kg căng vượt tầm trên dưới 1Kg. Cho nên theo e thì căng vượt hok quá 1 kg đến tối đa 1 kg thôi.

Nhưng để cho độ bền của vợt được đảm bảo thì nên căng theo khuyến cáo của Yonex ghi trên cán vợt. Hok bít ở nơi bác ở sao chứ ở chỗ e, bữa có 1 vụ án xảy ra là 1 thằng mua 1 cây vợt mới toanh luôn đưa cửa hang căng lưới, trên than vơt ghi tối đa là 10,5kg, thằng đan lưới ở cửa hang ý, nó bảo chỗ e tụi năng khiếu đang 11,5kg hoài,hok sao, sức e đan 10,5kg sao đánh. Và thằng kia đã nghe theo đan 11,5kg. Kết quả là sụp khung, nứt khung và thằng đan lưới hok chịu đền lý do tại vợt sao đó chứ vợt a đan 11,5kg hoài có sao. Hehe.

Vài lời chia sẻ với bác thớt

4. tunghoang

cây Ti-10 dưới chữ ký e, cũng ghi max 9.5kg, e toàn căng 11.5kg, đánh gần 2 năm nay rồi, cũng va chạm (nhẹ) kha khá, thậm chí trong khoảng nửa năm đổ lại đây nó có dấu hiệu nứt nhẹ, e vẫn căng 11-11.5kg đều, vẫn còn trơ trơ ra, chắc cây này cao số :) vđv toàn căng 14-15kg mà, nên e nghĩ vợt Yonex chịu được cao hơn nhiều. Còn vấn đề căng xong nứt phụ thuộc nhiều yếu tố, có khả năng vợt lỗi nữa vì ko có sản phẩm nào hoàn hảo 100% mà ko lỗi.

5. Ivydaddy

Vâng, cảm ơn bác tunghoang va kiemma. Có lẽ mình sẽ thử liều căng cao hơn 1kg thôi, vì vợt cũng cũ kỹ như... chủ nhân của nó rồi. Giữ gìn kiếm để đánh dạo hoặc thư giãn còn hơn là đang tâm làm gãy phải không các bác.

Cảm ơn các bác đã chia sẻ.

1 person likes this.
  6. kiemma

Hehe, cây ZSPD hay ZF của e ghi max là 12kg nhưng trong tư tưởng e là max là 11,5kg thui. Nên khi đi đan lưới dặn ngta đan 11kg. Ngta hỏi sao vợt ghi tối đa 12 kg sao đan it thế. E phán câu, đan kỹ dùm cái, đừng hỏi nhìu làm gì. Hi hi.

1 person likes this.
  7. kiemma

Liều thôi bác ui. Hehe. Căng cao hơn 1kg chắc hok đến nỗi nào. Trước khi đi căng, coi ngày tốt, ngày sạch hok nhen bác. Và vái ông địa 1,2 trái chuối nói ông địa phù hộ cho vợt căng tốt. Hix hix. E mê tín quá chăng. Hi

8. Ivydaddy

Bác ý kiến hay đấy:). Nhất là hai trái chuối, vái ông địa xong mời ông anh ruột luôn, ra sân cầu có thêm độ dẻo dai mà chạy nhảy bác nhỉ. Thế là "Cuộc đời vẫn đẹp sao, tình yêu vẫn đẹp sao" :))

9. Ivydaddy

Chúc mừng bác rất may mắn sở hữu được cây vợt "trơ gan cùng tuế nguyệt"! Mà chỗ căng lưới họ căng cao hơn số kg trên thân vợt đến 2kg có tư vấn cho bác hay thỏa thuận là sẽ ko dám chịu trách nhiệm nếu vợt có làm sao không? Mình thấy thường người ta sẽ nhìn vợt mà căng (thậm chí còn nhìn người nữa), nên nhiều khi họ không dám căng đủ số kg đâu. Không biết chỗ bác có bị tình trạng đó không?

10. tunghoang

e cũng ko hiểu sao cây này lại cao số vậy, trong khi cây Ti-10 vốn là dòng có khung khá mỏng manh, nhiều người dùng cây này chẳng làm gì nó cũng tự nứt. e toàn căng chỗ quen mà, lần nào căng cũng đều hỏi là căng cao quá có vấn đề gì thì sao, e đều bảo là "kệ" :D

11. Ivydaddy

Vâng, thế thì quả đúng là bác may mắn rồi, có cây bảo kiếm lại có chỗ căng chất lượng. Mình căng cũng ở chỗ quen nhưnng nói chung cũng thấy có lúc chất lượng không được như ý (cước chùng, vừa đánh vài trận đã đứt...). Chúc cho cây T10 đó song hành cùng bác mãi mãi nhé :)

12. leko79

leko79 Thành viên Tích cực

Bạn em có thằng khi mua vợt ở chỗ quen nói rằng là lựa cây nào đan căng căng là được, nhưng phải đan cho được 13kg thì mới lấy. Chủ cửa hàng cứ nghĩ không sao nhưng khi đan thì bị sụp mất 2 cây liền mới tỏa hỏa rằng là "thằng này khôn"

13. kt1755

kt1755 Thành viên Tích cực

Có cửa hàng chịu cho đan trước rồi mới lấy à bác

14. ILTPAzz

ILTPAzz Thành viên Tích cực

Cái dòng MP này thì thoải mái anh ạ, trc em cũng có 1 cây toàn căng >11kg mà vẫn đánh ầm ầm, bh vẫn chưa làm sao

15. Ivydaddy

Thế hả bạn? Chứng tỏ diễn đàn mình cũng có nhiều cách "đối xử" với vợt khác nhau nhỉ! Có bác thì toàn căng dưới số kg tối đa để bảo vệ vợt, nhưng cũng có bác căng trên số kg tối đa phải đến gần 2kg mà... vẫn không sao. Có lẽ mình sẽ thử căng cao hơn 1kg xem sao đã.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ:)

16. lvintel

lvintel Thành viên Chính thức

Khuyến cáo! Bạn căng đi rồi mua vợt khác..

17. Ivydaddy

Mình đã thử căng 10kg (hơn số cân quy định 0,65kg) rồi mà vẫn không sao bạn ạ. Lưới đứt mình sẽ căng thử lên 10,5kg xem sao:)

18. ftt2801

ftt2801 Thành viên Chính thức

Về vấn đề này em có viết thư cho Yonex các bác ạ.
    nó bảo là: về nguyên tắc vấn cho phép căng margin lên 3 đến 5P với điều kiện căng 4 nút....
    margin là gì thì em ko biết~~~~

19. Ivydaddy

Margin có thể tạm hiểu là căng chênh hơn 3 đến 5P. Nhưng P là gì hả bạn? Có phải là Pound ko nhỉ?

20. namtienphuong

namtienphuong Thành viên Chính thức

Thanks bác chủ thớt!

Đang tải...