[Thảo luận] tư vấn mức căng cước cho arc 11

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi thanhtai, 23/5/14.

1. thanhtai

thanhtai Thành viên Tích cực

Các bác cho hỏi, e đánh zf đan lưới nbg95 11kg, vậy đánh arc 11 cần đan nhiêu kg, để cảm giác cầu giống nhau. Arc 11 căng được 24lbs, có ai sụp gen khi đan 11kg vượt mức cho phép không? Cảm ơn các bác.

2. proacepac99

proacepac99 Thành viên Năng nổ

Yonex mà sụp ở 11kg thì các hãng khác chỉ được 9kg là đi rồi bác ạ....Cứ căng mái thoải và không cần suy nghĩ nhiều...;))

3. thanhtai

Cảm ơn [MENTION=19003]proacepac99[/MENTION] nhiều lắm. Tại arc 11 và arc fb sản xuất cùng lúc, và đều có mức căng tối đa là 10,5kg. Mà fb căng 11kg hay bị sụp khung nên mới sợ arc 11 căng 11kg cũng sẽ sụp khung. Nhưng chưa nghe ai nói arc 11 sập khung khi đan 11kg nên cũng hơi yên tâm.
    Vậy arc 11 căng 10,5kg hay 11kg cầu sẽ đi giống vtzf đan 11kg các bác?

4. DoubleZero

DoubleZero Thành viên Tích cực

ARC 11 bạn căng 11kg thì thoải mái, nhưng bạn nói để cảm giá cầu giống nhau chỉ vì căng dây đều 11kg thì e rằng là ko giống nhau, và nếu có giống nhau thì mua 2 cây đó chỉ vì màu sơn khác nhau thôi sao ??? Về cơ bản đây là 2 dòng vợt khác nhau, ZF nặng đầu và cứng hơn ARC 11, nên còn phụ thuộc và lối chơi của bạn để có cảm giác vợt và thất hưng phấn nhất.

5. acmilan

acmilan Thành viên mới

Bác à... em khuyên thật bác 1 câu là dòng arc thì bác chỉ 10,5 kg thôi. Em chả giấu gì em đánh nhiều dòng này nên e hiểu... Trước đây em dùng con arc 10 pre. Căng 11 kg dây 95. Đc 3 dây thì sập góc 12h. Giờ em dùng arc 11, căng 4 nút dây 99 10,5 kg thôi. Dòng này em thiên về điều cầu nhưng đập cũng đanh lắm. Bác hãy thử như em và cảm nhận. Chúc bác đc toại nguyện vs em nó...
    ^^! chả mấy khi có bác thích dòng arc như mình...=))

6. Hoàng Gầy

Hoàng Gầy Thành viên Năng nổ

Sụt đó em ơi :D

Em đánh con Arc11 chắc do tay em yếu, thấy cầu cứ bì bì nên không khoái lắm, tính em thích đánh thoát cầu.
    Nhưng em đồng ý với bác, em cầm trên tay 1 em Yonex 11kg bị sụt ở góc 12h rồi.

7. kiemma

kiemma Thành viên Năng nổ

Trong sân đã có nhìu cây Arc 11, 1 cây mã TH, 1 cây mã JP, và nhìu cây mã SP ra đi vì căng trên 11kg. Mấy cây SP của thằng e trong tuyển nó căng 11,5kg. chính mắt e thấy luôn nhảy lên đập, vợt tự gãy chả hỉu làm sao luôn. Còn cây JP căng 11kg căng được 4 lần thì nứt ở ngay góc 12h. Còn 1 cây mã TH căng 11,5kg mới dạo cầu gãy làm 4 khúc. Còn 1 cây JP lúc nào cũng căng 10,5kg, xài từ tháng 10 năm rùi tới nay thì vẫn ổn.

Theo ý kiến chủ quan của e thì sau cây Arc FB thì e thấy cây Arc 11 này là dễ gãy nhất.

8. HaiPhongxaque

HaiPhongxaque Thành viên Chính thức

chuẩn bác ạ, sau arc FB là em arc11, và dòng điều cầu thì nên căng 10,5kg đổ lại thôi.Tay to thì cứ ZF mà phang thôi, em chịu :v

9. thanhtai

Vậy căng 10,8kg chắc không sao, vì 24lbs là 10,8kg. Mà lúc trước có anh trong sân căng cây arc 10 đỏ mã ip 12kg mà cũng thấy không sao hết, mà cây này thì anh ấy mua vợt cũ, nút gen mòn muốn hết. Giờ arc 11 mà 11kg cũng sập khung nữa, sao yonex làm tệ quá. Không biết Tomy Sungartar cầm arc11 căng nhiêu kg đây. Trên trang yonex.com thấy nhiều vận động viên nam sài arc 11, không lẽ họ cũng căng 10,5 kg sao ta

Chỉnh sửa cuối: 24/5/14
  10. kiemma

Vâng, thì 24 lbs x 0.4535924 = 10.8xxx. Mã TH hay SP làm tròn xuống là 10.5 Kg. Nên hok sao. mà đan 10.8 kg đánh tầm vài buổi là chùng xuống còn 10.5kg nên bác cứ vô tư mà oánh đi

11. HaiPhongxaque

HaiPhongxaque Thành viên Chính thức

bác lại đi so với vợt của VĐV nữa. Người ta chơi toàn hàng 2U bác ạ.Đơn giản là cứ gãy lại có cây khác vì đc tài trợ mà nên cứ 12, 13kg mà táng thôi

12. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Anh đánh 11,5kg cả 4 cây arc, có lần lên hẳn 12kg nhưng đánh 3 buổi đứt dây nên chỉ duy trì trên khoảng 11,5kg cho bền dây và cũng ko khác nhau gì lắm.

Em không nhầm thì anh cũng toàn đáy 11,5kg, kể cả nanoray 800 :)) Chả hiểu các anh đánh thế nào chứ em căng trên 11kg đánh 3 năm rồi vẫn bình thường mà. Tất nhiên là ko va chạm. Chứ đã va chạm, rạn và om ở đâu rồi thì nhảy lên đập đừng hỏi tại sao vợt gãy anh ơi. Nhất là mấy ông tuyển tay to va nhau phát nào ra phát đấy.

13. kiemma

Nói chung là giờ a căng theo mức tối đa cho vợt. Hok dám căng cao quá, sập khung thì tiếc lắm :D. Hì.

14. anhlee

anhlee Thành viên Chính thức

Sợ sụt gen thì pác có thể thay gen trợ lực được mà 200k/bộ thì phải

15. ichiru1511

Ý bác ấy là 2 mắt gen bị kéo chụm vào 1 (thường ở góc 12h) hoặc ở các vị trí khác mắt gen bị kéo biến dạng. Chứ ko phải là hỏng gen. Còn gen thì đã căng vơt là bị kéo biến dạng luôn mà.

16. ichiru1511

thế nên chọn khung DX đấy hả, thế thì lý do chọn Dx cũng giống em đấy :)) Nói chung là em nghĩ căng tầm 11kg không sao đâu. Căng ở những nơi uy tín căng chuẩn. Tất nhiên là đánh giữ gìn vợt 1 tý như em này :D Vợt đã va chạm thì khó mà an toàn được. NGoài ra dây mới căng, mà căng cao 12kg như anh nói thì khi đứt dây còn rất căng, cộng với lực của quả đập làm lực phân bố không đều quá lớn, khung không chịu được mà méo luôn dẫn tới phá khung ngay lập tức. Vì vậy các bác căng caocác loại dây mảnh như 66, 66um, 98... mà tầm 1 tuần đứt thì lúc đứt hại khung nhiều hơn là căng các loại dây bền. Dây bền lâu đứt hơn nên dây đã giảm lực căng khi đứt, cộng thêm là đánh lâu đứt nên dây thường có vết với nhau, khi đứt các vết đó cũng giữ dây lại với nhau, không cho lực chạy lên khung vợt nhiều, nên khung cũng bớt ảnh hưởng hơn. Thường thì vợt sẽ bị gãy bởi những cú sock như vậy hoặc va chạm chứ hỏi nó có chịu được lực căng cao không và đánh có ok ko thì tất nhiên là được. Nếu không thì Yonex cũng ko là thương hiệu vợt hàng đầu thế giới đâu và bán được nhiều vợt nhất đâu. Thêm nữa cái ghi chú cân đó là khuyến nghị an toàn của nhà sản xuất và yêu cầu để bảo hành chứ ko phải lực căng tối đa (tiêu chuẩn bảo hành thì phải khi thấp thấp thôi không thì chết à :)) )

17. kiemma

Đúng rồi e, đó là lý do a chọn DX mức căng tối đa cho vợt là 12kg. A đánh 11kg là muốn oải roài. hi hi. Nên hok phải lo
    Đồng ý về vợt gãy do đứt lưới, lực căng trên mặt vợt đã hok đều + lực của quả đập. 2 lực đó cộng lại quá lớn khung chịu hok dc thì gãy, nếu khung chịu được thì qua lần sau hay lần sau nữa hok may mắn như vậy đâu :)

18. ichiru1511

Nói chung là em cứ căng 65Ti anh ạ, bền. Không bị kiểu đứt bất chợt, nhiều lúc thấy nó sờn sắp đứt là ta dùng kéo cắt cho an toàn. He he

19. anhlee

anhlee Thành viên Chính thức

thì ý em là nó có cái gen tăng chịu lực kiểu gen của zf2 ý pác có thể mua để thay vào mà. Cái loại Yonex AC416L-1 ấy.

20. ichiru1511

Ý bạn là gen chống lún chứ gì. Gen chống lún cũng đâu có cho góc 12h, thường vợt bị lún ở vị trí này. Còn các vị trí khác nếu lún dễ "tạch" luôn. Dùng gen chống lún nếu với các vợt thiết kế rãnh vợt sẵn cho gen kiểu đó thì ok, còn các vợt không thì mình nghĩ nó sẽ chồi lên làm cảm giác vung vợt không dc ngon nữa đâu :)

Đang tải...