[Tin tức] Tư vấn Luật cho anh em diễn đàn

Thảo luận trong 'Cafe Quán TGCL' bắt đầu bởi hieu1988, 13/2/14.

  1. hieu1988

    hieu1988 Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    24/9/13
    Bài viết:
    152
    Sorry bác, ngay trong chủ đề, mình đã nói ko rành về thủ tục đất đai rồi, nên sợ trả lời cho bác ko chính xác.
     
  2. nguyencuvi

    nguyencuvi Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    12/5/11
    Bài viết:
    103
    Giới tính:
    Nam
    Em cũng có đọc nhưng em nghĩ với một người am hiểu luật như bác thì hoàn toàn có thể giải quyết vấn đề này. Bác ngâm cứu trả lời em với. Bác tư vấn cũng là 1 lời khuyên mà
     
  3. hieu1988

    hieu1988 Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    24/9/13
    Bài viết:
    152
    Hi bác,

    Vậy bác cung cấp thêm cho mình 1 số thông tin như:
    Nguồn gốc đất ở đâu (Chuyển nhượng, thừa kế...)? Hiện nay có những giấy tờ gì? Có nộp tiền thuế sử dụng đất hằng năm ko? Đây là loại đất gì (đất ở, nông nghiệp...) ? có tài sản trên đất hay không? Hiện nay có tranh chấp quyền sở hữu đối với mảnh đất này không?Mình sẽ tìm hiểu cho bác khi có các thông tin trên.
     
  4. Spirit37vn

    Spirit37vn Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    21/2/14
    Bài viết:
    139
    Rất cám ơn chủ thớt, tuy chưa có câu hỏi nào nhưng thấy người nhiệt tình như thớt cũng hiếm. Và đây cũng là cơ hội cho chủ thớt học và hành luôn ấy nhỉ :D
     
  5. hieu1988

    hieu1988 Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    24/9/13
    Bài viết:
    152
    Cũng đơn giản thôi bác. Đi lại vài lần để nộp hồ sơ và báo cáo thôi. Hồ sơ thì theo hướng dẫn tại link mà mình đã trích dẫn rồi.
     
  6. tuoidaythi

    tuoidaythi Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    27/6/13
    Bài viết:
    216
    bạn Hiếu vui lòng cho mình hỏi là có quy định nào về tỷ lệ tối đa để trích quỹ phúc lợi của 1 doanh nghiệp không? tks nhé
     
  7. hieu1988

    hieu1988 Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    24/9/13
    Bài viết:
    152
    Hi bác,

    Quỹ phúc lợi được hình thành từ lợi nhuận sau thuế của Doanh nghiệp. Do đó, căn cứ vào quy định của Luật Doanh nghiệp 2005 thì doanh nghiệp có toàn quyền quyết định đối với việc phân chia lợi nhuận sau thuế này. Đồng nghĩa với việc họ muốn trích bao nhiêu phần trăm vào quỹ phúc lợi này cũng được. Nhưng phải đảm bảo được các thành viên, cổ đông của công ty thông qua theo tỷ lệ quy định.

    Đối với công ty có vốn nhà nước. Bạn tham khảo tại Điều 18 Thông tư 220/2013/TT-BTC nhé.
     
  8. Spirit37vn

    Spirit37vn Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    21/2/14
    Bài viết:
    139
    Bổ sung một tý là, thường thì phần trăm trích quỹ được quy định trong quy chế của Công ty ấy bạn. Và để chủ thớt có thể trả lời chính xác hơn thì khuyên bạn cho biết rõ hơn về mô hình hoạt động của Cty bạn (tư nhân, cổ phần, TN hết hạn vài thành viên :D ,...)
     
  9. tuoidaythi

    tuoidaythi Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    27/6/13
    Bài viết:
    216
    tks bạn nhiều nhé. Chúc bạn thành công trong cuộc sống
     
  10. hieu1988

    hieu1988 Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    24/9/13
    Bài viết:
    152
    tháng này hơi ít hồ sơ nên khá là rảnh, ai hỏi gì không?
     
  11. Spirit37vn

    Spirit37vn Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    21/2/14
    Bài viết:
    139
    May thế, có vấn đề này xin anh cho ý kiến với. E đang làm dự toán công trình xây dựng, phần đơn giá ngày công thì tắc. Có chỗ nào quy định số ngày làm việc tối đa cho người lao động không nhỉ? Chỗ em đang lập là xây dựng hầm lò, thấy tư vấn đang tính là 20 ngày công/tháng. Không biết có đúng hem?
     
  12. hieu1988

    hieu1988 Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    24/9/13
    Bài viết:
    152
  13. ongnuocnhatrang

    ongnuocnhatrang Thành viên Chính thức

    Tham gia ngày:
    22/6/14
    Bài viết:
    33
    Đề xuất của bạn rất có ý nghĩa. Ủng hộ 2 tay hen :)
     
  14. henjiluu

    henjiluu Thành viên Chính thức

    Tham gia ngày:
    21/1/15
    Bài viết:
    54
    thanks bác đã tư vấn cho anh em
     
  15. lindan01

    lindan01 Thành viên Chính thức

    Tham gia ngày:
    9/11/15
    Bài viết:
    62
    Upppppp lên để mọi ngừoi biết nào :D
     
  16. hangotuankiet

    hangotuankiet Thành viên Chính thức

    Tham gia ngày:
    20/12/16
    Bài viết:
    51
    Giới tính:
    Nam
    em có điều muốn xin tư vấn từ các anh chị Luật sư, gia đình em có thể khởi tố được việc này không ạ: Em gái em sinh năm 1993 có quan hệ tình cảm với bạn trai sinh năm 1994 đang theo học tại Học viện Cảnh sát nhân dân. Chuyện sẽ không có gì khi 2 đứa chia tay được nửa năm rồi. Nhưng tháng 11 vừa qua người bạn trai ấy ngỏ ý muốn quan hệ với em gái em lần cuối trước khi đường ai lấy đi.Con bé đã từ chối, kiên quyết không đồng ý. Ngày hôm sau, người bạn trai kia đã tới tận phòng trọ của em gái em và cưỡng bức nó dẫn đến việc em gái em mang thai ngoài ý muốn. Em gái em đã nghĩ đến chuyện tự tử vì quá xấu hổ với gia đình nhưng bạn trai nó lại khuyên bỏ đứa bé đi và sẽ có trách nhiệm với con bé. Chúng nó đã giấu gia đình đi phá thai và thằng bạn trai nó cũng trở mặt bỏ rơi con bé chặn hết số điện thoại dẫn đến việc em gái em nghĩ quẩn và tự tử. Nó có để lại lá thư viết lại tất cả sự việc. Kèm theo chiếc điện thoại có chứa toàn bộ nội dung cuộc nói chuyện và tin nhắn thừa nhận của thằng kia về việc cưỡng hiếp em gái em dẫn đến mang thai. Vậy em xin hỏi anh chị luật sư xem gia đình em có thể khởi kiện đòi lại công bằng cho đứa em gái tội nghiệp của em không? Em xin chân thành cảm ơn!
     
  17. hieu1988

    hieu1988 Thành viên Tích cực

    Tham gia ngày:
    24/9/13
    Bài viết:
    152
    Lâu lắm không vào diễn đàn mà lại thấy bài này, mình xin tư vấn cho bạn như sau:
    Vụ việc này tương đối phức tạp do sự việc đã xảy ra lâu, cộng với không có nhân chứng và người bị hại. Ngoài ra, "thằng kia" đang học HVCS thì chắc gia đình cũng trong ngành. Do đó, mình khuyên bạn nên kiếm một luật sư chuyên về hình sự để nhờ họ. Nếu bạn ngoài HN có thể là lsu Ngô Ngọc Trai.

    Chúc gia đình bạn thành công.
     
  18. hoàng huyền

    hoàng huyền Thành viên Chính thức

    Tham gia ngày:
    22/12/16
    Bài viết:
    25
    Giới tính:
    Nữ
    Bên mình chuyên tư vấn luật miễn phí bạn gọi vào số 0908.648.179 hoặc gmail luatsuluat@gmail.com để được hỗ trợ.
    Bạn bớt chút thời gian rảnh ghé qua trang này đọc thêm nha>> THƯ VIỆN PHÁP LÝ
     
  19. hoàng huyền

    hoàng huyền Thành viên Chính thức

    Tham gia ngày:
    22/12/16
    Bài viết:
    25
    Giới tính:
    Nữ
Đang tải...
Chủ đề tương tự
  1. glbibi
    Trả lời:
    0
    Đọc:
    21
  2. Di Khap Viet Nam
    Trả lời:
    0
    Đọc:
    356
  3. David
    Trả lời:
    2
    Đọc:
    477
  4. tonytran88
    Trả lời:
    1
    Đọc:
    670
  5. taekkyon
    Trả lời:
    34
    Đọc:
    2,362

Chia sẻ trang này