[Chia sẻ] Tư vấn đau cổ tay

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi tranglun, 15/11/12.

1. tranglun

tranglun Thành viên Chính thức

Chào các bác trong diễn đàn..em xin tham khao về cách chữa trị và khắc phục chấn thương cổ tay,mong các bán chỉ giáo để cho các anh em bằng hữu đã và đang và sẽ bị bị đau cổ tay cách chữa trị hay nhất và cũng như cách phòng ngừa...
    Tình hình là tay em bị đau cũng cả tuần rồi...nhưng mà không khỏi...bình thường thì khong sao,nhưng cầm cái gì đó nặng một tí là đau nhói ở chổ mắc cá tay,cho khác thì không sao,sau đó thì nó tê tê tay một lúc là hết.Em có dán Salonpas và quấn băng ổn định vị trí cổ tay,củng chẳng dám làm gì mạnh nữa,mong các bác tư vấn cho em cách chửa tri và uống looại thuốc nào để mau hết...chứ không đánh cầu lông thì buồn chết.Lý do :em cũng có tập tạ nửa và nguyên nhân đau là từ tập tạ mà ra...ham nâng tạ nặng quá (70KG) và gần 20kg cho cách tập cổ tay và bắp tay(tự mình hại mình.mong các bác tư vấn.chứ bh em không dám làm cái gì nặng hết.Thanks đã đọc tin và tư vấn.

2. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

3. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Nếu muốn hết thì bác buộc phải nghỉ đánh cầu 1 thời gian thôi. Nguyên nhân chắc bác vớt tạ nặng quá rồi. Tập tạ phải từ từ nâng dần nên, bác tập cổ tay mà 20kg thì thật là kinh khủng. Bình thường đánh vợt căng nặng quá cũng dẫn đến đau cổ tay, bả vai. Tất cả đều phải từ từ. Bác tập nóng vội quá phản tác dụng ngay. Để tập được như các vận động viên cần tập luyện lâu dài từ nhỏ nhằm tích lũy dần thể lực. Tập dần, bác đừng có ngộ tạ nhé, chỗ em mấy thằng tập thể hình bị ngộ tạ tập phi thể thao chả mấy mà nát người đâu.

4. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Giờ thì phải nghỉ hẳn hoạt động đến cổ tay đó trong vòng 3 tuần đến 6 tuần để cho gân cổ tay hồi phục.
    Hôm rồi mình đánh vợt nặng cũng ham đập cầu nhiều trong dạo cầu dẫn đến đau cổ tay, cứ đi đánh hoài nên vẫn đau nhưng nghỉ 2 hôm là đã khỏi rồi.

5. ichiru1511

Sân em còn có ông không cầm được chổi mà quét nhà cho vợ nữa cơ :))

6. tranglun

cơ bản là em cũng tập lâu ở mức tạ này rồi...em tập củng được 4 tháng rồi...nói chung là nó khi binh thường không đau gì hết...cầm vợt thoải mái,nhưng chỉ khi cầm nặng là bị nhói đau ở mắt cá tay thôi.chứ cầm vợt thì cứ đập thoải mái...nhưng em kỷ tính nên nghỉ không tập tành,nghỉ ngơi xem no thế nào...chứ ham quá thì coi như sự nghiệp thể thao tèo luôn.mong các bác tư vần thêm về các loại thuốc uống đau cơ...

7. tranglun

cảm ơn bác.nhưng em chưa tới mức đó ạ....và em cung không mong nó nặng như thế

8. tranglun

9. tranglun

thanks bác....thật là em cũng chẳng tham gì đau...am vẩn tập như thế lâu nay...nhưng hn nó mới bị...co tay thì thật sự khong đau tới mức chẳng làm gì được.nó chỉ nhoi nhói ở mắt cá tay khi cầm gì nặng...nó vửa chớm đau là em ngưng hết khộng tập tành gì vì em sợ biến chứng nặng thêm bác a...thanks bac quan tam

10. ichiru1511

Bệnh này mình biết. Lúc đập cầu, phông cầu mạnh là khá đau đấy. Nó cũng làm mình rợn tay mà không tập trung đánh cầu căng được. Nói chung là phải đánh vài séc thì mới trơn tru được.

11. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Bác cứ uống thuốc theo đơn đấy là khỏi thôi. Em đã uống và cổ tay đã ok. bây giờ đập cầu thoải mái .:beer_smile:

12. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

Chúc mừng bác đã hết bệnh.

1 person likes this.
  13. cuong19591

cuong19591 Thành viên Năng nổ

Cảm ơn bác đã chia sẻ đơn thuốc cho ae. :party3:

14. voltric zfoce

voltric zfoce Thành viên Chính thức

tốt nhất là nên khởi động kỹ trước khi đánh để giảm chấn thương bác ah

15. Leminh86pt

Leminh86pt Thành viên Tích cực

Bác cần phải nghỉ ngơi để phục hồi cơ bắp,kết hợp uống thuốc giảm đau và dán cao ,vài hôm sẽ khỏi thôi.

16. minhcham28

minhcham28 Thành viên Chính thức

Tốt nhất bác nên nghỉ ngơi chánh vận động đến cổ tay .

Đang tải...