[Thảo luận] Trước giờ cầu bay số 15 - CLB Mỹ Đình vs CLB Newstar

Thảo luận trong 'Bình loạn cùng bàn phím - Enter' bắt đầu bởi prosport, 8/4/13.

?

Theo bạn kết quả trận đấu Mỹ Đình vs Newstar sẽ là:

Poll closed 14/4/13.
  1. Mỹ Đình thắng 6-0

3 phiếu
    17.6%
  2. Mỹ Đình thắng 5-1

10 phiếu
    58.8%
  3. Mỹ Đình thắng 4-2

2 phiếu
    11.8%
  4. Hai bên hòa nhau 3-3

0 phiếu
    0.0%
  5. Newstar thắng 4-2

0 phiếu
    0.0%
  6. Newstar thắng 5-1

0 phiếu
    0.0%
  7. Newstar thắng 6-0

2 phiếu
    11.8%
  1. prosport

prosport Thánh vũ

Như vậy là 2 vòng đấu đã trôi qua, nhiều biến cố của mùa giải đã xảy tới. Trên bảng xếp hạng, đã xuất hiện những CLB thắng liền 2 trận, trong đó có Mỹ Đình. Cũng có những CLB thua liền 2 trận, trong đó có Newstar.
    Vòng đấu sắp tới, Newstar sẽ gặp Mỹ Đình, quả là một trận đấu chênh lệch. Chưa xem trận đấu hẳn khán giả đã nghĩ tới 1 kết quả vô cùng khó khăn dành cho Newstar.
    Nhưng nhiệm vụ của Prosport em là phải viết 1 bài về đánh giá trận đấu giữa 2 CLB này. Đó quả thực là một nhiệm vụ hết sức khó khăn.
    Prosport em suy nghĩ rất nhiều để làm sao đưa ra một bài viết hay cho trận đấu này. Thời gian trôi qua, không chỉ 1 – 2 ngày mà thậm chí 1 tuần, vẫn chưa có 1 ý tưởng nào khả quan.
    Một buổi tối ngồi tha thẩn, em pha một tách café, ngồi bắc ghế ngoài vỉa hè ngâm nga. Chợt em thấy mình buồn ngủ dã man, rồi có một làn sương mờ đục thoảng qua trước mắt. Vảng vất trong đó, có hình bóng một thanh niên dáng người thấp đậm, cưỡi trên con xe môtô phân khối lớn. Người đó lượn qua lượn lại trước mắt em vài vòng rồi vút đi mất hút. Pro em choàng tỉnh, chỉ kịp nhận thấy trong làn khói xanh mờ, một tờ giấy mỏng dường như rơi ra từ người ấy.
    Em định thần, rồi nhìn kỹ tờ giấy, hóa ra là một bài Hịch, nội dung như sau, mời anh em cùng đọc và suy ngẫm:
    HỊCH ĐÁNH MỸ ĐÌNH
    Hỡi anh em Newstar!
    Tôi vẫn thường nghe:
    Thế kỷ 13, Việt Nam vốn là nước nhỏ bé, vậy mà ba lần quân Nguyên Mông kéo sang đều không làm gì được.
    Thế kỷ 20, lại lần lượt đẩy lui hai cường quốc là Pháp và Mỹ xâm lược.
    Trải qua lịch sử mấy nghìn năm dựng nước và giữ nước, đã có biết bao lần đánh thắng ngoại xâm, chẳng phải đều là những nước lớn đấy sao?
    Các anh em vốn dòng võ tướng, tay cầu tay vợt, lịch sử chưa thông, cầu lông đã máu, nghe những câu chuyện ấy lại bảo tôi lấy kiến thức đè thể lực, thôi thì nói chuyện thể thao cho nó dễ hiểu.
    Ở giải Ngoại hạng Anh xa xôi, đội Sunderland là một đội thế nào? Huấn luyện viên của họ là một người ra sao? Vậy mà lịch sử đội bóng đã không ít trận đả bại những Chelsea, Man C làm nức lòng người hâm mộ.
    Rồi ngay môn cầu lông của chúng ta, Tiến Minh là một vận động viên thế nào? Huấn luyện viên của anh ấy là một người như thế nào? Thế mà quá trình thi đấu đã một vài lần chiến thắng những Taufik, Chong Wei để thỏa mãn giới đam mê.
    Đấy chẳng phải là những tấm gương lấy yếu thắng mạnh, lấy ít địch nhiều đó hay sao.
    Nay tôi với anh em:
    Sinh ra đều là người đam mê cầu lông, ngày cùng nhau tập luyện cần cù, tối cùng nhau nhậu nhẹt làm vui. Trải qua bao cuộc chiến chinh, cũng hiểu lòng nhau không ít.
    Vậy mà:
    Mới qua hai trận thua, gặp cường địch sắp tới, các anh em đã nhụt chí tiến công.
    Luyện tập đã vội bỏ bê, để cho giày mòn, vợt đứt.
    Đi tập chưa được bao nhiêu buổi, đã vội lo bia bia rượu rượu.
    Chiến đấu chẳng được mấy séc cầu, đã chực đi hát hát hò hò.
    Thử hỏi chủ nhật tuần tới, gặp cường địch Mỹ Đình:
    Bia rượu kia liệu có làm cho đôi nam của họ say mà thua được không?
    Hát hò đó cũng chẳng thể nào khiến đôi nữ của họ mê đắm mà buông rơi vợt.
    Tới lúc đó, chẳng những làm cho anh em chúng ta muôn phần tủi hổ,
    Mà còn khiến cho bao người hâm mộ vạn nỗi đau buồn.
    5-1 kia chưa chắc đã đạt được,
    Mà thể nào cũng lãnh đủ 6-0.
    Lúc bấy giờ, tôi với anh em, bia rượu uống vào liệu chắc đã thấy ngon, hay vị đắng còn hơn B1,
    Hát hò nghe còn có vui tai, hay đau đầu chẳng kém HKT.
    Lại thấy:
    Mỹ Đình kia đơn nam 1 liệu có những ai?
    Lương Hữu Đức sức khỏe vô biên, lực đập như thần, từ trên Yên Bái, chắc gì đã xuống?
    Dương Thành Thủy thể lực bền bỉ, kỹ thuật hoàn hảo, tuổi đã 34, liệu đánh còn ngon?
    Newstar chúng ta,
    Bùi Tiến Vượng tuổi trẻ tài cao, chân tay đều tốt, liệu có xá gì gian khổ?
    Vũ Duy Sơn uy lực dũng mãnh, thể lực dồi dào, nào có ngại chút gian truân?
    Chỉ cần một chút cố gắng và nỗ lực, cùng với sự tự hào màu cờ sắc áo, chắc chắn sẽ mang lại những điều tưởng chừng như không thể trước đối phương.
    Đôi nam Mỹ Đình:
    Ngô Thế Phương, Hồ Hồng Quân, học thể dục thể thao, sức khỏe, kỹ thuật đều tốt, nhưng trăm điểm mạnh tất có một vài điểm yếu.
    Nguyễn Văn Hùng, Ngô Ngọc Tú, lừng lẫy đất Điện Biên, tuổi cũng đã già, 500 km, mười trận đấu chắc gì xuống được cả mười.
    Newstar của chúng ta thì sao?
    Nguyễn Đức Trung, Đỗ Mạnh Huy, không tập chuyên nghiệp, kỹ thuật bình thường, nhưng đã từng đánh ngang ngửa Vũ-Bách Đường Sông
    Bùi Tiến Vượng, Trịnh Hồng Thịnh, tuổi tuy còn trẻ, kinh nghiệm chưa nhiều, cũng không ngại gì khi gặp Tiến – Hùng ACUD.
    Bước vào chiến đấu tất có trận thắng trận hòa
    Cầm vợt ra sân ai dám bảo không thua không bại
    Chỉ cần một lòng quyết chiến
    Trời đất sẽ chẳng phụ công.
    Lại nói sang các nội dung khác:
    Đôi nam nữ Quân – Yến Mỹ Đình tuy tên tuổi lẫy lừng, nhưng gặp Tuấn – Hòa In-out còn mướt mồ hôi mới dành chiến thắng.
    Trung – Thảo của ta, dù không nổi tiếng, cũng đã thắng tưng bừng khi đánh với Linh – Trang Đường Sông
    Đôi nữ Dịu – Anh của họ, giỏi là vậy mà cũng thất bại trước In-out
    Chị em Giang – Thảo nhà ta, tuy còn yếu nhưng vẫn kiên cường trước bộ đôi ACUD.
    Nay tôi bảo với anh em:
    Phải lấy việc run sợ trước địch thủ như quả phát cầu cao trên lưới
    Nên lấy điều đánh giá thấp quân mình tựa bắt bước một mà lại non cầu.
    Phải biết nhìn thấy điều nguy trước mắt mà tự trách lòng mình
    Cùng nhau nghĩ về thực lực bản thân mà ra công rèn luyện.
    Sao cho đơn nam mạnh được như Tiến Minh, Hoàng Hải, đủ sức ăn tươi Hữu Đức, Thế Phương
    Để có đôi nam đuổi gần kịp Bằng Đức, Mạnh Thắng, thừa lực nuốt sống Đức Vương, Đình Oánh.
    Có như thế khi bước vào trận chiến sắp tới dẫu cho chúng ta có thất bại nơi chiến trường, thì muôn đời sau vẫn còn nhắc tới; chẳng những CLB ta được ngàn người ca tụng, mà bản thân anh em cũng được danh tiếng lưu truyền. Lúc bấy giờ, phỏng chúng ta có thua một trận, nhưng tiếng vang muôn thuở, anh hùng bất khuất, liệu có xá chi.
    Nay, tôi viết bài hịch này để anh em tỏ rõ lòng tôi.
    Newstar mãi mãi muôn đời trường thịnh!
    Một bài Hịch dẫu chăng cũng chỉ là lời của người lãnh đạo CLB gửi tới anh em. Nhưng nói chi cũng là tinh thần quyết chiến.
    Một tinh thần mà tất cả chúng ta đều cần, để hướng đến chiến thắng, để mọi người đều tin.
    Các anh em hãy cùng bình chọn kết quả trận đấu này để xem liệu Newstar có thể làm được những gì!
    Bài viết có nhiều yếu tố giả định, có gì sai sót mong a e lượng thứ

Chỉnh sửa cuối: 8/4/13
    3 people like this.
  2. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Số 15 rồi bác ơi, 14 ACUD gặp PDL roài! :D :D :D

3. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Ơ hay :D
    Đó là việc của nhà soạn thảo chứ :p

4. longdx81

Bác có biết bí quyết nuốt sống Đức Vương - Đình oánh thì chỉ cho Tự Do bọn em và mọi người cùng biết với! :)):)):))

5. longdx81

Lần này có vote "Bàn Phím Vàng" em sẽ vote bác 1 phiếu! :D :D :D

6. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Ôi! Không hiểu sao cái lão [MENTION=224]prosport[/MENTION] này lại lắm chiêu trò thế không biết? Chưa đọc kỹ chả biết có hay hay không nhưng mà viết bình luận về 1 trận đấu như 1 bài hịch thế này thì trước hết là bái phục, bái phục. Goku mới đọc qua mà thấy trong lòng rạo rực khí thế vậy!

7. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Chính vì những bác như thế này mà làm em cả tuần không thể dám viết trước giờ cầu bay ví ý tưởng không có :(, các bác thơ có, hịch có, phỏng vấn có, hài hước châm biếm có, nghiêm túc có...em xoay đi xoay lại chỉ biết phân tích phân tích và lại phân tích những thông tin mình mày mò đc :( đọc 1 2 bài thì đc chứ tuần nào cũng fai đọc bài kiểu em chắc các bác chán ngán mắt. Em sẽ ngâm cứu từ các bác để mở rộng khả năng văn chương của mình :(

1 person likes this.
  8. LaQuocDuc

LaQuocDuc Trưởng BTC

Thật ko thể tin vào mắt mình. Một bài viết đầy sự tâm huyết và sáng tạo. Có lẽ lần đầu tiên trên thế giới có Hịch... Cầu Lông. Chú Prosport càng ngày càng Pro quá. Bài viết quá hay và ấn tượng. Chắc chắn sẽ ko bị đụng hàng bác nào rồi.
    Một sự truyền lửa tuyệt vời. Anh em tặng cầu bầu Luân nhé.

1 person likes this.
  9. ngotuan0320

ngotuan0320 Thánh vũ

Đọc Bài Hịch của Bác mà sao nhớ cái ngày đi học thế. :)) Bác viết hay và hài đó!

10. HoaVinh

HoaVinh Thành viên Tích cực

Thật bất ngờ! Đúng là đẳng cấp Pro. Trận này e dự đoán 6-0 hjc.
    Cứ nghiên cứu đi bác, nhưng trong lúc chưa có sáng tạo mới thì cứ "lối cũ ta về". E thấy có bài là ok lẳm rồi, có cái cho mọi người bàn luận :D

1 person likes this.
  11. longdx81

Em ủng hộ ý kiến của bác HoaVinh, viết hay được như bác prosport thì thật quá toẹt, không thì cứ lỗi cũ ta về mà viết, còn 2 trận I-O - TX, Flame - HK chưa có người viết nè, bác viết một bài đi! :D :D :D

12. prosport

prosport Thánh vũ

Chưa thấy các bác Newstar có ý kiến gì! Sợ các bác ấy lại trách...

13. BNbadminton

BNbadminton Thành viên Năng nổ

bài viết hay quá bác luân ak...thanks bác... :D nhưng tên e viết sai Bùi tiến Vượng bác ak :) NS bọn e cứ vào sân là cháy hết mình ... ko quan trọng thắng thua..điều quan trọng là mọi người đều vui,được học hỏi nhiều đường cầu :)

14. minh456

minh456 Thành viên Tích cực

CHÀO bác trưởng ban ! E đọc bài này thấy rất hay và ấn tượng ! Cũng như bác vậy .
    Và lại được bác phó ban TC viết nữa .!
    NHƯNG càng đọc e càng thấy ko biết hay ở chỗ nào . VỚI tư cách là chủ tịch clb MỸ ĐÌNH e có ý kiến thế này .
    Tiêu chí của BTC và BQT đưa ra trong điều lệ giải và trong bài ''đề nghị gửi chủ tịch CLB Lãnh đội các CLB tham gia giải TGCL 2013 ''
    Thế mà bài viết này lại ví MĐ là giặc và tiêu đề là HỊCH ĐÁNH MỸ ĐÌNH . Thiết nghĩ chúng ta nên tôn trọng nhau , đùa vui và ví von nên đúng chỗ . đây là giải đấu có luật và tiêu chí ,cũng như clb ĐƯỜNG SÔNG và LONG BIÊN vừa phải chịu kỷ luật của BTC do hành vi và thái độ cổ vũ của mình !
    Ngữ pháp VIỆT NAM các bác hiểu rất rõ vì các bác giỏi văn mà .
    Lần sau các bác lại ví MĐ như là lời BÁC HỒ kêu gọi '' đánh cho Mỹ cút Ngụy nhào '' hoặc nhiều thứ ...khác nữa .
    Và rồi các bác lại xin lỗi , thông cảm và lượng thứ !
    Tôi thiết nghĩ tiêu chí viết bài TRƯỚC GIỜ CẦU BAY nên khách quan và tôn trọng các CLB ! THÂN !

15. LaQuocDuc

LaQuocDuc Trưởng BTC

Chào bác Nghĩa - Chủ tịch Mỹ Đình Club nhé,
    Lâu lắm mới thấy bác nhảy vô vào cái trang Truyền lửa này.
    Bác ạ, đọc qua ý kiến của bác, em vội vàng phải đọc đi đọc lại 2 lần xem bác chủ thớt viết cái bài sáng tạo này có từ ngữ gì mạo phạm với Mỹ Đình. Qua đó, thấy cái từ 'Cường Địch" đúng là nó không phù hợp lắm (bởi dịch ra theo ý của Hịch Tướng Sĩ chính là "Kẻ Địch Mạnh). Nhưng em xin có vài lời với bác và anh em Mỹ Đình thế này:
    Ở cái trang Truyền Lửa này (Tên mỹ miều là Trước Giờ Cầu Bay) các cây bút bằng những hình thức khác nhau như thơ, văn, hịch...đưa ra những nhận định, đánh giá về 06 trận đấu của các cặp đấu trước mỗi vòng đấu. Đó là điều tuyệt vời không phải giải đấu nào cũng có được, và điều đặc biệt là gần như chỉ có giải TGCL mới có sự sáng tạo một cách liên tục như vậy.
    Theo đánh giá của em thì bác chủ thớt là Bầu Luân ( [MENTION=224]prosport[/MENTION] ) viết hoàn toàn vô tư, ko có ý coi CLB Mỹ Đình là "Địch", mà đơn giản đó chỉ là sự "áp dụng máy móc theo kiểu văn vần cho thể loại Hịch", và theo hiểu của chủ thớt nghĩa là "ĐỊch Thủ Mạnh".
    Thôi thì là vui vẻ, cũng là cái để anh em vào chém gió cho nó sôi động, tạo hưng phấn cho mỗi trận đấu.
    Mỗi người có sự nhìn nhận, đánh giá khác nhau về mỗi sự việc, hiện tượng. Nhưng nhìn nhận, đánh giá thế nào thì cũng cần nhìn nhận trên cả một quá trình. Giải TGCL này được tổ chức bên cạnh sự hưởng ứng của các CLB còn có sự đóng góp cực kỳ quan trọng của các thành viên BQT diễn đàn như @klar, [MENTION=4]thegioiphang[/MENTION], [MENTION=224]prosport[/MENTION], Mr Việt....
    BTC cũng sẽ có sự đúc rút kinh nghiệm các cây bút tránh để có sự hiểu lầm tạo không khí căng thẳng trước mỗi vòng đấu.
    Những điều chia sẻ trên mong bác và anh em Mỹ Đình hiểu.
    Chúc Mỹ Đình và New Star vòng 3 này sẽ có nhiều trận đấu hấp dẫn và fair play.

16. kythuatcaulong

kythuatcaulong Thành viên Năng nổ

Gió to quá, theo em luôn có ý kiến thuận chiều và trái chiều, nghề viết báo vừa lòng trăm họ là rất khó. Nghề MC bây h cũng như vậy.

17. longdx81

Khó bác nhỉ, làm sao viết cho được lòng cả 2 lại phải hay nữa, công nhận là khó! :):):)

18. BNbadminton

Hôm nay được diện kiến các anh tài của clb mỹ đình..thật sự bên e rất vui..vì được cọ xát cùng mỹ đình... chúc cho chiền thắng của MĐ hôm nay ạ... hi vọng sẽ đk gặp lại các bác vào thời gian ngắn nhất ạ

19. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Cọ xong đã bít thế nào là ............ RÁT nữa chứ :))

20. BNbadminton

rát lắm bác sát mà...nhưng may là nhà e thuốc đặc trị ùi :)) nên cũng ko sợ cọ nữa :)

Đang tải...