[Chia sẻ] Trong 2 cách cầm vợt này thì cách nào đúng vậy các bạn ????

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi empty207, 19/8/11.

1. empty207

empty207 Thành viên Chính thức

không biết 2 cách cầm vợt dưới đây cách nào đúng mong các bạn chỉ hộ mình, nếu sai cả hai thì các bạn sửa sai giùm mình !!!
    [​IMG] [​IMG]

2. mr_h5n1

mr_h5n1 Thành viên Năng nổ

theo tớ thì k cách nào đúng cả
    vấn đề là cầm công hay cẩm thủ :D

3. empty207

cầm công thì như thế nào và thủ thì như thế nào

4. Mrthuan3

Mrthuan3 Thành viên Chính thức

góp ý thôi!!!!
    hình 2: dùng để đánh quả thuận tay nhưng ngón trỏ phải bằng hoặc cao hơn ngón cái đều được; tác dụng tăng lực + độ chuẩn
    Hình 1: không đúng theo sách dạy!!
    nếu đánh quả trái tay thì ngón cái đặt thẳng vào cán!!! để tăng lực.

5. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Bác lên mạng tìm các video dạy cầu lông cơ bản mà xem họ hướng dẫn cách cầm vợt. Theo em, cả 2 cách của bác chả cách nào đúng cả, muốn biết cầm đúng hay không người ta quan sát ở cái bản nhỏ của cán vợt chứ không phải ở cái bản to như bác chụp.
    Có 1 cách đơn giản để cầm vợt cho đúng là : dùng tay không thuận cầm ở giữa thân vợt, vơt nằm ngang hoặc hơi chếch so với phương ngang của mặt đất 1 góc cỡ 30 độ, để ra trước mặt, tầm cao ngang rốn sao cho mặt vợt vuông góc với mặt đất ( chú ý mặt vợt vuông góc nhé, không phải mặt vợt song song với mặt đất đâu ). Sau đó đưa tay thuận ra phía trước giống như bác bắt tay một ai đấy, giữ nguyên bàn tay thuận như vậy và nắm vào cán vơt. Như vậy là bác cầm đúng! Nếu muốn đánh thuận tay thì ngón trỏ của bác phải để cao hơn ngón cái, muốn đánh ve thì tùy từng quả, nhưng cơ bản vẫn phải là ngón cái cao hơn ngón trỏ và thường là dùng ngón trỏ tì vào bản to của cán vợt. Khi đánh thì lưu ý là cầm vợt lỏng, thoải mái thôi, như vậy mới linh hoạt, nếu cầm chặt quá thì khi đánh sẽ khó chuyển kiểu cầm vợt nên không thể linh hoạt được ^^

--- Cập nhật thêm ---

Đây, video này chỉ cho bác rất rõ cách cầm vợt, theo từng trường hợp luôn. Nhìn chung thuận tay thì hầu như chỉ cầm 1 kiểu, nhưng khi trái tay thì tùy lúc, lúc trên lưới cầm 1 kiểu, lúc đánh ve trên đầu thì 1 kiểu khác

Last edited by a moderator: 7/12/15
  6. empty207

cảm ơn các bác đã góp ý,nhưng em vẫn mún các bác pots cách cầm của các bác lên, xem video trên em vẫn chưa thấy được hết

7. Mrthuan3

Mrthuan3 Thành viên Chính thức

Có ảnh chụp đây!! mời các pác tham khảo
    Mã:
    http://vietsport.vn/forum/cau-long-10/nhung-kien-thuc-co-ban-de-choi-cau-long-14238/

Đang tải...