[Cầu lông] Trao đổi về cách đập cầu uy lực và hiệu quả

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi TTDlatoi, 2/7/12.

1. TTDlatoi

TTDlatoi Thành viên Chính thức

Mới hôm qua em đã khắc phục được tình trạng đập cầu toàn vô lưới, đã chọn được điểm rơi cầu hợp lý để đập, qua lưới và cắm nhưng chưa được mạnh cho lắm. Khi em đập, tâm lý là phải gồng tay lên nên trước đó 2 ba ngày, phần bắp tay, chỗ được coi là trục quay khi đập cầu đau kinh khủng :66:. Bác nào đập cầu tốt cho em xin chút ý kiến về việc đập cầu với, khi đập cầu thì chú trọng những gì để có cú smash uy lực và hiệu quả, nếu được có thể cho em xin 1 số exp trong việc luyện tập. Có một số bác em thấy, đập rất mạnh và cắm nhưng ko hiểm, em hoàn toàn có thể bung cầu trở lại được, vậy theo các pro, đập vào đâu, vào vị trí nào thì đối phương khó bung cầu lại nhất, hoặc nếu có bung cầu thì sẽ bung lại rất yếu :happy69:.

2. Kid1711

Kid1711 Thành viên Tích cực

Bạn có thể tham khảo trong 4rum, có khá nhiều box có cùng đề tài vs bạn.
    Khi đập thì tay và cổ tay phải thả lỏng 1 tí, gồng lên đánh cầu ko đi đâu. Còn muốn đập hiểm thì đập vào chỗ nào mà người ta khó với tới nhất nhất , mình thường thấy là đập dọc biên, chép sân với bỏ nhỏ nhanh :)

3. huyduongicd

huyduongicd Thành viên Chính thức

Theo mình muốn đập cầu ăn điểm không hẳn là cứ đập mạnh là được, mà phải chọn đúng điểm huyệt của đối phương để đập. Muốn có được điều này khi thi đấu bạn cần phải có sự quan sát kỹ lưỡng xem đối thủ thủ yếu ở điểm nào.
    Muốn đập cầu cắm và có lực tốt bạn cần phải có chân và cổ tay tốt. Chân giúp cho bạn bật cao hơn, cổ tay giúp cho bạn điều khiển cầu chính xác đến từng điểm nhỏ trên sân.

Bạn nên tập bật nhảy vào buổi sáng và nhảy dây, việc này giúp cho chân thanh thoát và điều nữa là phải tập để có cổ tay khoẻ. Để có cổ tay khoẻ theo mình bạn nên tập ngoáy chai hoặc chống đẩy bằng 10 ngón tay nhưng cách tốt nhất có lẽ là dùng vợt tập.

Mình có vài điều góp ý như vậy.

4. Kid1711

Kid1711 Thành viên Tích cực

Theo mình nhớ thì tập cổ tay bằng vợt lúc đầu thì được nhưng sau một thời gian thì không nên tâp như vậy nữa vì có thể làm hư tay.

5. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Tập có mức độ thôi, tớ nghĩ không sao đâu.

6. hungreception

hungreception Thành viên Chính thức

phải thỏa mái mới đập cầu được bạn ah.đánh đôi thì dập vào giữa 2 người, đánh đơn thì đập xát ra biên.

Chỉnh sửa cuối: 6/7/12
  7. DanLin

DanLin Thành viên Năng nổ

Muốn cho đối thủ k đỡ được thì bác đập biên, thường những cú đập biên rất khó đỡ.

8. icecream27888

icecream27888 Thành viên Năng nổ

Thế thì những cái vợt tập cổ tay, cán cầm tập lực cổ tay thì đều vất đi à bác .

9. vietdtk11

vietdtk11 Thành viên Chính thức

Chú tập tành thế thảo nào đánh kinh vãi, a toàn thua thôi. Hôm nào đa khoa khai trương sân mới bảo a vào chơi với.

10. yupytv1997

yupytv1997 Thành viên Chính thức

...theo mình thỳ nếu mún đập mạnh thì...lực tay mạnh là 1 phần thôi...còn phải cóa lực cổ tay và chuyển hông nữa...đây là ý kiến của mình...nếu cóa j sai ae cho ý kiến....

11. TangHei

TangHei Thành viên Tích cực

Phần trục khuỷu của bạn đau kinh khủng là có thể do động tác bạn chưa đúng chăng? Khi đập cầu bạn cần phối hợp động tác liên hoàn chân, lưng, vai, cánh tay và cổ tay. Phải thuần thục động tác đó bạn mới đập cầu 1 cách dễ dàng (phần điểm rơi bạn đã chọn được điểm hợp lý thì không nhắc tới nhé) và mạnh được. 1 điều chú ý là khi bạn nhảy lên đập cầu thì lúc đó bạn phải hít thật sâu vào để phần lực tung ra sẽ mạnh hơn, sức bật của bạn cũng cao hơn bình thường nữa đấy! Quan trọng nữa là bạn phải có sức mạnh và sự dẻo dai của các cơ, bạn có thể tập thể lực, tập hít đất, tập cổ tay và phần chân. Những yếu tố này cũng góp phần quan trọng cho cú đập của bạn thêm uy lực đấy!

Còn về phần đập vào đâu để đối phương khó bung lại nhất thì còn phải coi bạn đánh đơn hay đánh đôi nữa.
    Đánh đơn: Đập dọc biên, lực đập phải mạnh, nhanh. Đập chéo sân, lực đập đòi hỏi mạnh hơn đập dọc biên và phải hiểm nữa nhé!
    Đánh đôi: Đập ngay người và Đập giữa 2 người!

12. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

Theo e thấy thì đập vào phần Nách thì khó bung lại nhất. k bít có k ạ :s

13. hlvhung

hlvhung Thành viên mới

tôi mới chơi được 1 tháng và cũng bị lỗi như chủ thớt, đập cầu toàn vô lưới, nếu không vô lưới thì cầu bay ngang, đối phương trả cầu là tui bó tay, không chạy lên kịp.

14. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Đầu tiên em nghĩ bác nên có 1 tư thế đúng để đập cầu, Cái này thì có thể nhìn trên một số video dạy cầu lông chứ mô tả thì khó lắm, Còn muốn tăng lực cho quả đập thì đó là sự kết hợp giữa nhiều lực khác nhau trên cơ thể, từ chân phát lực cho đến cánh tay va cổ tay, Khi đập cầu người phải được thả lỏng, đập cầu khi quả cầu ở vị trí cao trên đỉnh đầu ... Em nghĩ là khó nói và diễn đạt. Mong là có thời gian tình cờ gặp các bác ở đâu đó em sẽ nói rõ :D

15. SkY BluE

SkY BluE Thành viên Chính thức

tập dần tập nhiều đúng kỹ thuật rồi sẽ quen và pr0 lên thôi.. có nhiều video về smash chủ thớt nên xem và áp dụng

16. johnron87

johnron87 Thành viên Chính thức

để smash tốt cần có thời gian tập thật nhiều thì mới có cảm giác tốt thời điểm rơi cầu vừa chuẩn xác được ^^

17. nhonvaduong

nhonvaduong Thành viên Chính thức

Vợt tập cổ tay mình thấy khủng quá, đánh nhiều chắc hại cổ tay về sau lắm. Mình nghĩ phối hợp tốt giữa các yếu tố: cổ tay, cánh tay, cơ vai, cơ hông, chân, điểm rơi thì cú smash đã cực kỳ khó đỡ rồi.

18. thegioivemaybay

thegioivemaybay Thành viên Tích cực

19. Xekomonhon87

Xekomonhon87 Thành viên Chính thức

20. quyetdctv

quyetdctv Thành viên Tích cực

Khuỷu tay anh tập thấp quá bác nhỉ? Em thấy phải năng khuỷu tay cao lên ô đầu mới uy lực được

Đang tải...