[Cầu lông] tránh chấn thương khi thực hiện Jump Smash ??

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi meoden1710, 9/6/13.

1. meoden1710

meoden1710 Thành viên Chính thức

Sở trường của mình là Jump smash vì mình thực hiện nó khá tốt nên rất ham nhảy đập cầu, tuy nhiên có một vấn đề là mình rất hay bị trẹo chân khi tiếp đất @@ 4 ngày gần nhất thì đã bị trẹo tới 2 lần và hiện tại đang bong gân cấp độ một. Có bro nào chỉ hộ cho mình ký thuật tiếp đất khi nhảy đập cầu với không cái cổ chân em sau vài tháng nữa chắc nát bem mất @@

2. vungochuy110

vungochuy110 Thành viên Xuất Sắc

thứ nhất bạn mua 1 đôi giầy dành cho những cú nhảy smash và bạn nhảy đập cầu =2 chân và lúc tiếp đất bạn nhún xuống trc khi nhảy đập tiếp hoặc di chuyển lên xuống,đấy là kinh nghiệm của mềnh sau khi bị trẹo chân rất nhiều lần và bây giờ thì vô tư đập cầu rùi :) và bạn mua giầy có đệm lót ở gót giầy nhé bạn ;))

3. dkcaulong

dkcaulong Thành viên Tích cực

Bác nhảy kiểu gì mà trẹo chân được nhỉ

Bác tiếp đất 2 chân hay 1 chân, nhảy ra sao,...

Có thể khắc phục bằng cách nhảy thật cao để smash, xong rồi tiếp đất nhẹ nhàng :hi:

4. vungochuy110

vungochuy110 Thành viên Xuất Sắc

mà quan trọng nhất là trước khi thi đấu bạn lên khởi động 1 lúc cho cổ chân cổ tay dẻo đã nhé

5. lumcauchuyennghiep

lumcauchuyennghiep Thành viên Năng nổ

Bạn tham khảo video này nhé

Last edited by a moderator: 7/12/15
  6. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Trước hết nghỉ chơi cầu dưỡng thương đã. Bạn muốn liệt luôn thì đánh tiếp.
    Thứ 2 là như mọi người đã nói xem cái giày dép thế nào.
    Thứ 3 Jumpsmash là 1 kỹ thuật rất khó của cầu lông, thực hiện nó không hề đơn giản tí nào, bạn nên xem lại xem kỹ thuật mình đã chính xác chưa, mình nghĩ là bạn thực hiện chưa đúng đâu. Hãy xem lại động tác của mình, nhìn vào gương hay quay film lại mà xem. Tập luyện nhảy đập cho thật chính xác.
    Thứ 4 Jumpsmash là vũ khí tốt nhưng rất mất sức, không nên quá lạm dụng và ham. Tùy quả mà đánh, quả nào cũng nhảy đập và đập trong tư thế khó sẽ gây ra vô số chấn thương. Hãy xử lý cầu tinh tế sẽ đem lại hiệu quả nhiều hơn cứ Jumpsmash bạn nhé.

Chỉnh sửa cuối: 9/6/13
  7. bluelion

bluelion Thành viên Năng nổ

cũng đang tập tọe jump smash - thanks bác Lụm nhé :)

8. tung854

tung854 Thành viên Tích cực

em cũng học theo video này ^_^ rất hay a... thầy trong clip dạy khá dễ hiểu

9. meoden1710

thank ý kiến của tất cả mọi người nhé :)

10. meoden1710

theo clip này thì khi tiếp đất bằng mũi chân đúng không các bác :)

11. Kysutran

Kysutran Thành viên Tích cực

Nhiều bạn thích thể hiện là chính mặc dù nhẩy đập còn nhẹ hơn đứng đập. Lưu ý là ko nên nhẩy cao quá, nhẩy cao đồng nghĩa với chậm về vị trí cơ bản hơn. Mình để ý Lee, anh ấy nhẩy ko quá cao nhưng động tác nhẩy đập rất nhanh và hiểm

12. ichiru1511

Cũng tùy quả đập. Nếu dạng đập hết sức mạnh, lấy sức mạnh tốc độ cầu để ép chết thì nhảy càng cao càng có lợi cho góc đập. Còn những quả theo kiểu đập thăm dò, tỉa cầu thì không nên nhảy cao quá. Trong đánh đơn VĐV cũng ít khi đập 100% sức để đảm bảo có thể chạy được tiếp quả sau không như đánh đôi có thể căng hết sức để đập. Chính vì vậy trong đánh đôi các VĐV thường có quả đập tốc độ cao thường xuyên hơn. Bản thân Lee thì mình nghĩ anh cũng không phải là 1 VĐV có quả nhảy đập mạnh được như các VĐV top đầu khác như Lindan hay ChenLong bởi anh cũng có sự hạn chết về hình thể hơn. Nhưng quả nhảy đập của anh chuẩn mực và góc rơi khó. Nhảy đập cao và đẹp, sức mạnh có Lindan hay Tan boon heong (toàn tay trái :)) )

13. meoden1710

Sao bạn lại nghĩ tiêu cực vậy chứ @@ mình cũng từng nhẩy đập cầu nhẹ hơn đứng đập nhưng là do lúc đầu mơi luyện nên căn điểm rơi chưa tốt, động tác nhảy đập chưa tốt nên mới vậy thôi.

14. ichiru1511

Nhảy đập có rất nhiều cái lợi, giải phóng được cơ thể để lấy lực từ chân nên quả đập sẽ mạnh hơn, nâng cao tầm đập góc đập, bắt cầu nhanh hơn làm đối thủ chưa kịp phòng thủ. Bạn nhảy đập tốt là rất có lợi thế đấy.

15. nh0cbjn1603

nh0cbjn1603 Thành viên Chính thức

Em không bị đau chân nhưng bị đau vùng thắt lưng. Khi đánh đôi em cũng rất hay nhảy đập cầu. cứ mỗi khi đối phương trả cầu cao về mình với tư thế thuận lợi chút là em nhảy đập.có khi liền 5 quả liên tiếp . nhưng nếu ngày nào đánh hơi quá sức chút là y rằng về bị đau vùng thắt lưng.

16. sangdangit

sangdangit Thành viên Xuất Sắc

Cũng đang tập cái này, nhưng chưa dc nhuần nhuyễn.

17. Vuxd1983

Vuxd1983 Thành viên Chính thức

Chuẩn ko phải chỉnh..............

18. Cầu lông 360

Cầu lông 360 Thành viên Tích cực

trường hợp này thì bạn nên tập chuyên sâu về bộ pháp , đặc biẹt là dậm nhẩy và tiếp đất, nên tìm đúng thầy dậy đúng cơ bản để tiếp đất cho chuẩn, chứ dính tới trẹo vs đứt dây chằng là ngại lắm đấy

19. donkeybap

donkeybap Thành viên Tích cực

Bạn có tập chạy hay nhảy dây không, nếu không thì tập đi bạn, thăng bằng tốt hơn thì lúc tiếp đất nó ko bị lật :)

20. donkeybap

donkeybap Thành viên Tích cực

nổ như pháo ý nhở các bác

Đang tải...