[Cầu lông] Tổng quan giải TGCL league sau hơn 1 vòng đấu

Thảo luận trong '2012 Tgcl League' bắt đầu bởi Nobita123, 23/9/12.

1. Nobita123

Nobita123 Thành viên Tích cực

Không biết vì lí do gì mà chưa thấy bác nào đứng ra viết 1 tổng quan về toàn bộ giải đấu như thế này.Nên Nobita tôi dù chỉ là lính mới nghiệp dư non kém xin viết 1 chút để những ai chưa có tgian đi xem có thể hình dung đc giải đấu đang diễn ra như thế nào.Có thể là những điều mà ai cũng biết rồi,tôi chỉ xin mạn phép đc nói lại thôi.
    Sau 3 tuần thi đấu rất căng thẳng với tính chất quyết liệt cao thì chúng ta có thể thấy rõ rằng đã xuất hiện sự phân hóa khá rõ rệt trong 8 đội thêm gia.Bài viết này tôi xin mạn phép phân tích theo sự hiểu biết của mình và để mọi người dễ dàng theo dõi giải đấu hơn

(*) Nhóm 1 Gồm 3clb Hoàng Kim(HK) Pháo đài láng(PĐL) và ACUD
    -Có thể nói rằng 3 vị trí nhất nhì ba khó có thể nằm ngoài 3 clb nói trên.Với lực lượng đồng đều và mạnh hơn hẳn các clb còn lại nên việc cạnh tranh 3 vị trí dẫn đầu là chuyện nội bộ của họ.Trong đó nổi bật lên là clb ACUD với lợi thế rất lớn khi giành chiến thắng 4-2 trước đối thủ cạnh tranh trực tiếp và cũng có thể xem là nguy hiểm nhất clb PĐL.Với dàn hảo thủ chơi với nhau lâu năm,độ ổn định là cực cao.Tất cả các nội dung thi đấu đều có những cá nhân kiệt suất trong làng cầu lông phong trào HN.Có thể kể đến như đơn nam 1 anh Long hay đôi nam nữ đôi nam với sự góp mặt của Thắng,Tiến.Đây là những nội dung mà hiện tại khó có thể thua đc.Nên nếu ko có j quá bất ngờ theo tôi ACUD sẽ lên ngôi vô địch tại giải đấu năm nay.2 vị trí nhì và ba sẽ phụ thuộc hoàn toàn vào cặp đấu giữa HK và PĐL.Đây là cặp đấu cực kì căng thẳng và cân sức,1 chút lợi thế cho PĐL khi lực lượng của họ đồng đều hơn ở mọi vị trí.Nhưng nên nhớ rằng HK lại sở hữu những cá nhân kiệt suất ở vị trí đơn nam 1 của mạnh toàn hay đôi nam 1 Đức Việt.Ngoài ra lực lượng của HK như thế nào có lẽ chỉ có chủ tịch clb mới biết hết đc.Vì theo thông tin mới nhất thì danh sách vdv tham dự giải của HK còn chưa nộp cho ban tổ chức giải???? Và theo nhiều thông tin vỉa hè thì trong 2 trận đấu vừa qua họ vẫn còn ém quân????Nhưng nói đi phải nói lại vị trí đơn nam 2 và đôi nữ của HK tỏ ra lép vế hẳn so với PĐL nên nhiều khả năng trận đấu sẽ đc định đoạt ở nội dung đôi nam nữ.Khi mà đôi Dương Dung của PĐL tỏ ra chưa thật sự hiểu nhau thì mọi chuyện đều có thể xảy ra.Nhưng nếu nhận xét trên khía cạnh cá nhân thì tôi tin vào 1 chiến thắng dành cho club PĐL

(*) Nhóm 2 gồm 4 clb Thanh Xuân(TX) Hà Bắc (HB) In-Out (I-O) S3
    Đây sẽ là những ứng cửa viên cho các vị trí từ 4 đến 7 của giải đấu năm nay.Cta sẽ phân tích xem họ có những j
    -Đầu tiên theo tôi nổi bật nhất là clb Thanh Xuân(TX),họ cũng là 1 tập thể đồng đều gắn bó với nhau lâu năm giống như ACUD.Có thể kể đến như đôi nam Thanh Trưởng đánh với nhau rất ăn ý,hay như sự góp mặt của chuyên gia nam nữ Dũng kawa......Có điều họ ko có những cá nhân kiệt xuất như bên đội bạn nên khó có thể tranh vị trí trên top 3.Nhưng theo tôi vị trí thứ 4 sẽ khó thoát khỏi tay họ.Có lẽ trở ngại lớn nhất của họ sẽ đến từ S3...
    -Club S3 đã có 1 bài viết khá hay của bác prosport và cũng xin nói thật là đội hình của S3 tôi ko đc biết nhiều lắm nên để đánh giá 1 cách chính xác thì khá khó.Nhưng dựa vào kết quả 2 trận đấu vừa rồi có thể thấy rằng đây là 1 đội mạnh và đủ khả năng cạnh tranh sòng phẳng với các clb ở top2.Theo đánh giá của cá nhân tôi 1 vị trí t5 là nằm trong khả năng của S3 và tôi nghĩ họ sẽ làm đc.Vị trí thứ 4 trở lên thì hơi khó với những phân tích ở trên,nhưng biết đâu đấy khi trận đấu chưa diễn ra thì ko thể nới trước đc điều j.Biết đâu hôm đấy TX lại đau bụng hết thì sau ;)) ;)) (cái này em nói vui các bác TX đừng thù em nhé)
    -Club HB đây là club đc nhận định là ẩn số của giải khi ngay trận khai mạc đã dành chiến thắng rất ấn tượng trước những người anh em I-O với tỉ số 5-1.Cùng với đó là lợi thế rất lớn trong cuộc đua tranh trong nhóm club top2.Tuy nhiên lực lượng của HB là ko đồng đều như TX hay S3,dù sở hữu 2 đôi nam đc đánh giá là khá mạnh tại giải nhưng những nội dung còn lại thì ko khiến cho người hâm mộ đc yên tâm.Sẽ rất khó để cạnh tranh vị trí t4 với TX nhưng 1 vị trí t5 là không hề tồi.Và trận chiến với S3 đc đánh giá là quyết định cho mục tiêu của toàn clb tại giải đấu
    -Club In-Out với thất bại 5-1 khá đậm đà trong ngày khai quân trước HB I-O sẽ phải cố gắng rất nhiều nếu như ko muốn đứng ở vị trí t7 vị trí áp trót của giải đấu.Với lực lượng khá mạnh và đồng đều có thể nói trận ra quân là 1 thất bại khó nuôt trôi của các cầu thủ bên I-O.Với rất nhiều lí do khác nhau,khách quan có chủ quan có.Nhưng các cụ vẫn thường bảo phong độ là nhất thời đẳng cấp là mãi mãi.Tôi tin rằng với lực lượng của họ đủ để cạnh tranh sòng phẳng với bất kì club nào ở top2.1 kết thúc ở vj trí t5 t6 là trong khả năng có thể làm đc.Hi vọng trong vòng đấu tới club I-O với sự trở lại chỉ đạo của chủ tịch phang sẽ dành những kết quả như mong đợi

(*) Nhóm 3 club Vĩnh Yên
    -Ko biết khi em viết thế này có bác nào VY cảm thấy tức giận hay thù hằn j em ko.Nhưng trên phương diện 1 người viết bài xin hãy cho em đc viết lên những j là sự thật.ít nhất trong suy nghĩ của em.Có thể nói rằng vị trí thứ 8 sẽ khó thoát khỏi tay club VY nếu ko muốn nói là chắc chắn.Với 1 lực lượng đồng đều và khá...yếu có lẽ chiến thắng trong từng séc cầu đã là cố gắng rất lớn của các bác VY rồi.Nhưng thử hỏi những thứ nhận được của club VY thì có chắc những club đứng hạng nhất nhì thu đc ko.Có club nào đi hàng chục km xuất phát từ 5 6h sáng để cho kịp h đánh cầu ko.Có club nào đội mình thua đến 6-0 rồi vẫn hò hết vẫn cổ vũ hết mình ko.Có club nào dám nói tham gia chỉ để cọ sát là chính ko,club nào dám đứng lên bảo 100% đưa quân nhà tôi đi đánh ko.Cái điều các bác làm đc là điều mà mọi club khác muốn hướng đến.Vậy nên có về bét thì sao,quan trọng là mình nhận đc cái j.Về cá nhân tôi sẽ cổ vũ VY đến cùng,ko phải vì các bạn yếu hơn.Ko phải vì tôi quen biết 1 vài người trong các bạn.Mà bởi vì tôi thật sự hâm mộ các bạn.......

Bỏ qua những scandan tại vòng 1 thì giải đấu vẫn đang diễn ra hết sức hấp dẫn và chuyên nghiệp.Thay mặt tất cả anh em xin gửi lời cảm ơn chân thành đến ban quản trị.Những người đã thật sự vất vả để tạo ra sân chơi này cho chúng ta.1 lần nữa xin chân thành cảm ơn......

Chỉnh sửa cuối: 23/9/12
    11 people like this.
  2. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Bác viết rất hay, xin tặng cầu bác :D đính chính chút là em cùng thanhnam0189 và daicateng ko thuộc biên chế chính thức Vĩnh Yên nhưng cũng coi VY như đội nhà và cổ vũ hết mình cho đồng đội, nếu đc ra sân thì cố gắng hết mình, tất cả VĐV của VY đều muốn vượt qua chính mình :D Khi đã cố gắng hết sức vượt qua chính mình thì cũng có thể coi là 1 thắng lợi fai ko bác :D

3. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Thegioicaulong ngày càng xuất hiện nhiều nhân tài theo chiều hướng tích cực, cảm ơn bác, bài viết rất hay, rất hiểu nội tình của từng CLB !

1 person likes this.
  4. Nobita123

Thế anh hủy án ban nick cho em đi :D em hối cải rồi này :(( :((

5. thegioiphang

Em có bank nick ai bao giờ đâu bác? Mà nick bị ban của bác là nick nào vậy ạ?

1 person likes this.
  6. Nobita123

Đố bác biết đấy =)) =)) mà thôi e đùa tí chứ cũng ko thật sự cần thiết

1 person likes this.
  7. thanhcao

thanhcao Thành viên Tích cực

bác chia hạt giống của giải rất chuẩn. Nhưng em nghĩ không phải đội mạnh lúc nào cũng giành chiến thắng, nó phụ thuộc vào tâm lý thi đấu, chiến thuật của từng HLV... em rất mong sẽ có nhiều bất ngờ ở League 2012 lần này

8. thegioiphang

Giọng văn chững chạc thế này chắc ai đó ban nhầm nick của bác rồi. Vâng, nếu bác thấy không cần thiết thì thôi vậy.

9. Nobita123

Em có 2 tính cách cơ,khổ cái tính cách nào cũng hết mình =)) =))

10. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

theo em thì bài viết này nên đổi tên title thành : "Dự đoán thứ hạng Leaguage 2012 " các bác thấy hợp lí ko ;)

11. Hổ con

Hổ con Thành viên Xuất Sắc

Thay mặt clb VY HC xin chân thành cảm ơn những lời khen của bác nobita123 về clb nhưng HC cũng xin được đóng góp 1 ý kiến nhỏ xin bác đừng để bụng đó là chú ý về cách viết chính tả nhé ;))

1 person likes this.
  12. tuanh1974

tuanh1974 Thành viên Xuất Sắc

bác viết hay lắm bác cứ để nick này là rất ấn tượng ................

13. Nobita123

Cô giáo có khác =)) =)) em xin ghi lòng tạc dạ ạ.Có điều viết nhiều thế nhầm lẫn cũng là chuyện bt ạ mong mọi người thông cảm

14. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

góp ý với bác là khi viết câu xong có dùng dấu "." hay dấu " , " thì nhớ cách ra một cái.... ví dụ:" ví dụ xong, phải cách ra 1 cách" sau dấu "," của chữ xong nha :))

Chỉnh sửa cuối: 23/9/12
  15. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Các bài báo bao giờ cũng nhận được lời khen và gạch đá dù viết hay đến đâu đi nữa. Dù có được khen nhiều, nhưng vẫn có vài đường ném đá.

Và giờ là em bắt đầu ném đá :D.

Em thấy chỉ có 3 top thôi. Không có 4 Top như bác nói.
    Nhóm 1: Nhóm mà đội nào muốn có thứ hạng cao thì phải vượt qua được thử thách là thắng các đội nhóm này. Nhóm này theo nhận định của em thì chỉ có 2 đội. Đó là clb Hoàng Kim và clb Thanh Xuân. 2 đội này sẽ là những thử thách cam go nhất cho các đội trên con đường chinh phục đỉnh cao là chức vô địch giải TGCL league.
    Nhóm 2: Là nhóm có thể vươn tới chức vô địch nếu có tổ chức kỹ, chiến thuật thật tốt và thêm chút may mắn nữa. Nhóm này theo em nhận định thì có 3 đội. Đó là clb PĐL,S3,ACUD. Nhóm này đều toàn là những CLB có tổ chức tốt, có danh tiếng lâu năm trong giới cầu lông. Hy vọng truyền thống lịch sử, và yếu tố may mắn sẽ giúp họ làm lên lịch sử trong giải này.
    Nhóm 3: Là nhóm không được đánh giá cao. Tất nhiên là 3 đội còn lại rồi. Vì sao em lại nhóm này là nhóm không được đánh giá cao. Clb Hà Bắc dù là clb của những người đến từ nơi được coi là thánh địa của cầu lông. Nhưng clb Hà Bắc trên TGCL mới được thành lập, nên còn rất nhiều điều để làm, chưa thể đua tranh chức vô địch được. Clb Vĩnh Yên dù có đầu tầu là Mabu danh tiếng, nhưng mình anh không thể làm lên lịch sử cho cả clb trong cuộc đua này được. Clb In-out dù là clb danh tiếng, nơi hẹn hò của rất nhiều danh thủ cầu lông. Nhưng với phương châm hoạt động rất chi là lãng tử. Yêu thì In mà không Yêu thì Out. Với tính chất lãng tử như vậy thì khó đua đường dài lắm. Dù có thể trong 1 ngày đẹp trời nào đó họ có thể thắng được clb ở nhóm 1.

2 people like this.
  16. tungbind93

tungbind93 Thành viên Tích cực

em dự ACUD vô địch \m/

17. Nobita123

Đọc cái bài của bác em buồn cười quá,nếu là em của ngày hqua thì bác ăn no gạch rồi đấy.Thôi e đang ngoan chẳng nói j,cảm ơn sự góp ý của bác và mời bác chuẩn bị ăn gạch đá của anh em đi

18. Khoai Tây

Khoai Tây Chủ tịch CLB

bác K Đ phân tích quá chuẩn luôn còn je :)

19. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Clb Acud có tư duy tổ chức và ý thức tập luyện rất chuẩn chỉ. Do đó các thành viên clb đã luyện thành công chiêu thức Lăng Ba Vi Bộ danh tiếng. Nhưng liệu các bác đã luyện và trải nghiệm nó đến mức đủ nhanh đủ mạnh để chiến thắng đối thủ chưa? Câu trả lời còn ở phía trước.

20. Nobita123

Thì cũng ko ai bảo là sai,cũng có cái đúng.Nếu để phân tích cho cái sai thì 1 mả.Riêng cái chuyện lấy căn cứ toàn dựa vào lịch sử với thời gian phương châm thành lập thì chỉ nghe đã thấy buồn cười rồi.Phải là lực lượng,tính ổn định mà mấy cái đấy chẳng liên quan j đến tgian thành lập với cả tiêu chí thành lập cả.Mà thôi ko thừa tgian cãi nhau với anh,khéo lại hỏng hình tượng mới của em thì chết =)) =))

Đang tải...