[Chia sẻ] Tổng hợp những sự cố về vợt Yonex

Thảo luận trong 'Vợt cầu lông Yonex' bắt đầu bởi anhdeptrai_911, 14/9/11.

1. anhdeptrai_911

anhdeptrai_911 Thành viên Năng nổ

Tình hình trên diễn đàn có nhiều ý kiến nói về những sự cố khiến cho cây vợt thân yêu của mình ra đi. Ở đây mình muốn nói đến dòng vợt Yonex mà thôi. Sự thật một số dòng vợt cao cấp của Yonex có những lỗi khá giống nhau như lún ren, nứt hoặc đánh cầu (không va chạm) mà gây nên hỏng hóc. Quả thật khi mua những cây vợt đắt tiền, người mua rất muốn mua 1 cây vợt chuẩn, hợp sở thích và tất nhiên là bền cùng với thời gian. Nhưng không phải mọi cây vợt Yonex đều như vậy (trong 1 dòng vợt) có cây rất bền nhưng cũng có cây rất nhạy cảm và đã ra đi mãi mãi, để lại trong lòng người dùng cảm giác tiếc nuối và "sợ hãi" không muốn dùng lại dòng vợt ấy nữa.
    Đó là lý do mà mình lập ra topic này với mong muốn anh em trên diễn đàn chia sẻ những kinh nghiệm, sự hiểu biết của mình về những lỗi khách quan của các dòng vợt Yonex để những người đi sau có tư liệu tham khảo. Thiết nghĩ đây là những thông tin cực kỳ quý báu cho những ai yêu mến hãng vợt này.
    Tai nạn đầu tiên là của mình. Cây Z-Flash Taufix đã ra đi khi chưa tròn 1 năm tuổi, lúc đầu là lún ren ở chính giữa đỉnh vợt (lún ở 3 ren), sau đó nứt nhỏ chạy dọc ở điểm 2 giờ, nứt nhẹ ở điểm 6h30 và em nó đã an nghĩ ngàn thu sau 1 cú đập rất mạnh khi cầu không tiếp xúc với lưới mà đập vào chính điểm 3 giờ, em nó vênh cả mặt vợt. Thế đó các anh em ạ.

2. dotaninza

dotaninza Thành viên Tích cực

bác tả ghê quá. cứ như là phim hành động Mỹ ấy nhi ? ^^
    chuyển sang dùng dòng AT cho bền bác ơi . :D

3. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Yonex VT7, hàng midend thôi. Cũng ra đi sau một cú đập (gãy làm đôi, chính giữa thân vợt, mặt vợt còn nguyên) -> sử dụng chỉ được 1 tháng!!!
    Có thể do cái tật cầm vợt hay bẻ bẻ thử độ dẻo....:68: hoặc để trong bao mà chèn đồ nhiều quá bị cấn vợt... Spam cái chơi :26:

4. hieutuyen25

hieutuyen25 Thành viên Tích cực

Mong cho e nó ra đi trong thanh thản.

--- Cập nhật thêm ---

Amen adida

5. anhdeptrai_911

Trong diễn đàn, có một số anh em nói dòng AT 700 và 900T; 900P cũng có tình trạng lún ren ở đầu vợt. Nhưng cũng có bác nói là đã chinh chiến với mấy cây này lâu năm mà chưa có vấn đề gì.

6. badboy

badboy Thành viên Tích cực

mấy cây yonex của mình hiện thời vẫn chạy tốt... như cây Ti10 theo mình thấy thân khá mảnh mai nhưng chơi cũng đã vài năm nay có vài vết va quệt tróc sơn mà vẫn căng đêu 11kg chả biết bao lần cước roài ... theo mình cũng nhiều lý do... có thể cách căng không đúng nên va chạm dễ bị kéo dây và sụp vợt... còn bị ăn ren cao su đệm thì do căng nhiều lần ko để ý cái ren bị mòn tận cốt vựt nên bị cắn dẫn đến nứt... mình thì thay dây thấy cái đệm cao su nào mòn quá thì sẽ thay luôn...

7. anhdeptrai_911

Mình thấy cây Ti10 hay hay, nhìn thân vợt nhỏ nhắn không to bè. Bạn dùng cây Ti10 lâu năm mà căng 11kg thì cây đó OK rồi, mà bạn căng 4 nút hay 2 nút. Cảm giác vợt ra sao hả bạn? Mình muốn kiếm 1 cây như vậy nè.

--- Cập nhật thêm ---

Mình thấy cây Ti10 hay hay, nhìn thân vợt nhỏ nhắn không to bè. Bạn dùng cây Ti10 lâu năm mà căng 11kg thì cây đó OK rồi, mà bạn căng 4 nút hay 2 nút. Cảm giác vợt ra sao hả bạn? Mình muốn kiếm 1 cây như vậy nè.

8. badboy

badboy Thành viên Tích cực

thân nó mảnh và bé như VT70 vậy... mình không dùng mà cây của chú mình thôi, chơi khá lâu roài... chắc đã từng căng qua 2 nút và 4 nút luôn... thi thoảng cầm chơi vài séc nên cảm giác không rõ lắm
    nhưng trục thân nó dài cứng... và cảm giác hơi hơi nặng đầu ... chắc vì thân cứng nên ko cảm nhận rõ nhưng mình chơi không quen lắm công tốt nhưng đập không đúng nhịp dễ bị bai cầu ra ngoài.... nhưng linh hoạt trong các tình huống sử lý cầu

9. caulongacb

caulongacb Thành viên Tích cực

Ơ thế khi mua vợt người ta không tặng cho mấy cái ren sao? Trước giờ em đánh chưa bị gẫy cây nào cả, có lẻ số em nó hên:D. Chia buồn cùng chủ pic và những ai đã từng bị

10. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Hic, chủ nhật vừa rồi mình cũng bị đi cây Yonnex MP77, đánh thấy cầu đi lệch quá xá, nhìn vợt thì thấy gãy tự bao giờ chẳng hay.
    Mình cồn có 1 Yonnex cây khác, nữa, không để ý tên gì. Cước đứt mang đi căng thì cửa hàng xem xét vợt rồi... từ chối căng vì phát hiện vết nứt dọc theo khung vợt tại chỗ ngã ba giữa cán vợt và mặt vợt.

11. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Mua cây mới đi bác! :dance30::dance30::dance30: Voltric80 hoặc AT700! :8::8::8: Rồi cho em mượn thử tý, em chưa oánh vợt nặng đầu bao giờ mới đau chứ! :):):) tết phải mua một con oánh xem thế nào! :D :D :D

12. caucon

caucon Thành viên Chính thức

Mình thì đang sử dụng dòng ARC-Z và voltric. mình cảm nhận ARC-Z có vẻ yếu, va chạm sơ sơ thấy tróc sơn và tróc cả cacbon vành vợt. Trong khi em Voltric 80 đấu kiếm mấy lần rồi, cũng mạnh mà chỉ tróc sơn thôi, lòi ra lớp cacbon bên dưới sáng ánh như có pha kim loại vậy. Cho nên mình nghĩ dòng Voltric 80 co vẻ bền hơn các dòng trước của Yonex.

13. LangTuThanhNam

LangTuThanhNam Thành viên Chính thức

Mình điện ra Hà Nội, Tìm được Tuyệt Thế Hảo Kiếm của mình rồi. YONEX NANO SPEDD 9900. Đỉnh cao đấy các bạn à. Công thủ toàn diện, mang vợt về câu lạc bộ đánh. Mình lên lưới đánh thì được mệnh danh là "Ông Vua Đánh Lưới":dance:

14. anhdeptrai_911

Chúc mừng bạn. Cứ nghĩ là vua phá lưới cơ đấy.

15. tungbengbeng

tungbengbeng Thành viên Chính thức

em đánh được 1 năm mà gãy 2 cái vợt đứt cước ko dưới 10 lần vì tội hay chém cầu và vụt trúng cây , nghĩ lại đập mà ko trúng cây thì vợt gãy thế nào đc, túm lại là cũng do người sd thôi :22:

16. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

E chỉ ngại vợt vành to thôi ạ. Đập vào vành mau bị om, dần dần xuất hiện nứt. Hôm nào xung đập phát là gãy lun ạ. Như cây Fleet năm đầu e mới lên hn, đánh đc 4 tháng là gãy rùi ạ. :d

17. bibo287

bibo287 Thành viên Năng nổ

Báo cáo các bác vợt bị gãy em chỉ thấy thường là có 2 lý do:
    1- Đấu kiếm với đồng đội <--------> om vợt hoặc gãy luôn, không tính cây đắt hay rẻ, đen thì bị gãy, thường là cây bị động thì gãy! :(( ( Em bị 3 phát từ lúc biết đánh đến giờ, có cả cao thủ ham hố lẫn ko biết đánh chém mình thế mí đau ! )
    2- Vợt dùng lâu bị sứt mẻ, om kín và lười đổi vế đốt hoặc lười thay đốt mới <---> sau 1 quả đập mạnh chả va chạm với ai cũng tự nhiên ra đi !( Em cũng bị 2 vợt ra đi kiểu này rùi )
    Kết luận:
    1- Chăm sóc cẩn thận vợt, để ý em nó, bảo dưỡng đổi đốt hoặc thay đốt mới tránh sụp khung.
    2- Phải chịu nhường nhịn, thà mất 1 điểm còn hơn cứu cầu rồi ra đi em vợt. Tránh hết sức có thể chơi với parner chưa biết đánh hoặc biết đánh nhưng ham cầu, thấy quả cầu như thấy kẻ thù ý( haizzz) !
    * Để ý được 2 vấn đề này thì cây vợt của bạn dù ít hay nhiều xiền thì bạn vẫn có thể kéo dài tuổi thọ cây vợt một cách lâu nhất!

18. anhdeptrai_911

Ừ, quả là đánh với người ham cầu như ham lượm tiền thì khổ cái thân lắm. Nhất là những người mới chơi được ít lâu, đeo cầu kinh dị, thấy cầu là phang. Nói thế chứ ngay cả khi mình đánh cầu nhiều có kinh nghiệm rồi vẫn cứ bị, nhưng đỡ cái là hãm tay kịp. Xoay ren hoặc thay ren, chú ý đến lưới, bảo quản vợt trong túi đựng tránh chèn ép thì sẽ hạn chế được ít nhiều.

19. Bluebloa

Bluebloa Thành viên Năng nổ

em thấy dòng Yonex bền mà các bác, nếu căng lưới lần 3 trở đi thì nên chú ý tới các ren vợt để thay thế những ren hỏng, ko để ảnh hường tới khung. còn đấu kiếm thì em nào cũng có thể toi, càng đắt tiền càng dễ ra đi, một điều dễ hiều nữa là dòng yonex anh em ta dùng nhiều nên nó bị gãy hỏng nhiều là điều đương nhiên, chưa kể các bác bị dính hàng fake cũng kha khá :d

20. daicateng

daicateng Thành viên Xuất Sắc

Em cổ tay yếu, đánh dòng Fleet thôi. Yonex chưa có em nào nhưng riêng e thấy đánh dòng Fleet bền hơn Yonex :d

Đang tải...