[Cầu lông] Tổng hợp các kiến thức liên quan đến chọn lót giầy chơi cầu

Thảo luận trong 'Trang phục thi đấu' bắt đầu bởi tunguyen6886, 25/11/14.

1. tunguyen6886

tunguyen6886 Thành viên Tích cực

Gân đây với đặc điểm ngày nào vào website cũng thấy bác doichanthep spam nên tự nhiên em có ý tưởng làm 1 bài viết thế này ^^ . Nhìn chung em cũng thuộc dạng chơi cầu 2-3 năm thôi. Trình độ cùi bắp nhưng từ vụ em bị bong gân nặng, chân yếu đi nhiều nên em đặc biệt thích giầy từ đó. cũng kinh qua vài đôi giầy chất + vài lót hịn để viết bài này cho các bác. Kiến thức có chỗ nào ko đúng anh em cứ chia sẻ.
    Vậy để chọn được giầy bạn cần biết những gì.
    Cái đầu tiên là sẽ là chiều dài của chân, sau đó là chiều ngang để chọn size ưng ý. Bạn đừng suy nghĩ đơn giản là chọn size theo chiều dài là ok, Bạn cần biết chân to ngang hay hẹp để chọn đôi giầy cũng như lót phù hợp. Cái này dễ hiểu mình nói ngắn gọn vậy thôi nhé.

Tiếp theo mình sẽ nói về vòm chân, cái này chắc ít người để ý hơn !
    Vâng chân các bác sẽ có 3 loại chủ yếu như trên. Vậy lót nào phù hợp cho các chân trên !

Loại 1 vòm cao . Các bác thường thích các loại nâng đõ vòm chân 1 chút như sau:

Loại 2 kiểu bình thường và cũng là chiếm đa số.

Loại 3 Chân bẹt thì dùng thế này thôi ^^

Vậy sau khi mọi người đã biết chân mình kiểu gì rồi giờ mọi người chọn kiểu thôi.
    Chất liệu thì như em chỉ biết sẽ có các loại sau giới thiệu cho các bác:

1. Slicon, chất liệu này cho cảm giác cực mềm mại, nhưng chỏng chảnh thường dùng cho các bác chấn thương. Em từng dùng 1 cái chơi cầu lông thì chỉ gọi là dón dén bước chân. ko recomment cho anh em. Em từng dùng 1 cái rồi cho vào đôi giầy đi bộ mang đi làm !
    2. Chất liệu em cũng ko biết tên chính xác là gì. Tụi bán hàng toán gọi là ultra PU ! thường thấy là mầu vàng. ironman 400-500k , thegioilotgiay 230k.
    3. Chất liệu sốp thông thường. Giá rẻ nhất vẫn êm nếu chơi các cái tầm 100-200k . trọng lượng thường nhẹ nhất trong 4 loại.
    4. Loại cao su. Êm nhưng nặng !

Để chọn lót giầy nào cho phù hợp các bác cần biết dạng của lót giầy hiện tại và mua cái tương ứng. Lót dài hoặc ngắn 1 tí thì vẫn có thể cắt tỉa. Nhưng phần gót mà không hợp là sẽ bị bóp vòm chân ngay rất khó chịu.

Lót giầy tốt cho cầu lông cần có lỗ thoáng khí, độ đàn hồi cao, khe hoặc gai giảm chấn, lớp vải ma sát tốt ở trên ... VD 1 cái của em mizuno là quy tụ đầy đủ luôn. Ảnh ăn cắp từ anh em diễn đàn !

Lót giầy thường dày từ 3cm đến 5cm. Nếu tham loại quá dày thì cũng phải tính xem dùng nó có bị kích mũi dày hay không. 1 số loại lót giày có thiết kế phần mũi 3cm phần gót 5cm, thường là loại khá đắt tiền và cho kết quả bảo vệ gót và đầu gối tốt. Nhưng với các đôi giầy cầu lông đời cao độ chênh của gót và mũi đã tính cả từ phần đế giầy, miếng lót không cần cao thêm nữa. Độ chênh quá cao sẽ cho cảm giác di chuyển ngang ko an toàn. Loại này em chỉ dùng cho giầy chạy bộ !

Cuối cùng mua ở đâu thì em ko muốn PR cho ai, chỉ list cho vài bác tham khảo !
    kumpoo VN loại 120-140k dùng khá ổn. Cứ sẹp là lại đi thay thôi ^^.
    Ironman ~ 500k em từng dùng khi chân chấn thương. giờ nghỉ !
    Đặt hàng từ nước ngoài. Loại này thì em ko có kinh nghiệm.
    Thegioilotgiay: Loại t5 và L23
    ....

Chỉnh sửa cuối: 25/11/14
Đang tải...