[Chia sẻ] Tổn thương dây chằng chéo trước đầu gối. Các bác giúp e với à. E cần gấp

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi quyvuong295, 2/12/13.

1. quyvuong295

quyvuong295 Thành viên Tích cực

bệnh tình của e như trên ạ. e đá bóng bị như vậy. Theo kết luận của bác sĩ chụp MRI (cộng hưởng từ) cho e. và bị tràn dịch khớp gối ít. e bị chân phải. e chơi cả cầu lông nữa. thú thực là e nghiền cả 2 món. giờ nằm 1 chỗ ngứa ngáy chân tay quá.
    các bác vào giúp e cách điều trị và phục hồi như thế nào cho mau lành ạ. và bao lâu thì chơi lại đc cầu lông. còn bóng đá chắc ra tết e mới quay lại.
    thank các bác rất nhiều

2. boppro123

boppro123 Thành viên Tích cực

Bác ra bệnh viên thể thao ở Mỹ Đình kiểm tra xong mổ, đứt dây chằng chéo phải mổ đấy, không thì sau này dễ bị "thọt"
    Thằng bạn em đá bóng tuần trước cũng bị đứt dây chằng nhưng là dây trước không chéo,cũng mất $3000. Bác nên chuẩn bị lúa là vừa!

3. quyvuong295

e không bị đứt mà bị dập thôi bác ạ. chứ đứt thì giờ e không ngồi đây mà nhờ các bác rồi. :77:

4. boppro123

boppro123 Thành viên Tích cực

Thế thì bác cứ ra đó người ta kểm tra xog sẽ có phương pháp hồi phục tốt nhất bác ạ!

5. ChenLong1988

ChenLong1988 Thành viên Năng nổ

Hi vọng bác bị nhẹ nhàng,k ảnh hưởng quá gì đến việc thể thao :)

6. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Đứt dây chằng vẫn đi lại bình thường được mà bác chi là chân bị đứt dc sẽ bị teo cơ và không chạy nhảy đc. Em cũng bị đứt 2/3 dây chằng chéo gối phải và phải mổ. Em bây giờ mổ đc 5 tháng rồi, hiện tại em vẫn đang tập fitness để cho chân hồi phục. Chân phải hiện tại của em mới chỉ nâng đc tạ 4,5 kg chưa nâng nổi mức cao hơn. Em dự kiến sau khoảng 4 tháng nữa sẽ quay trở lại đánh cầu, không biết có đánh nổi không đây?

7. tamhiep2

tamhiep2 Thành viên Tích cực

Viện Thể thao và viện Đại học y đều mổ cái này được, nhưng Viện TT có cái hay là được hướng dẫn tập phục hồi tốt hơn.

8. hongphong141

hongphong141 Thành viên Tích cực

ôi, đầu gối e cũng hơi đau các bác ạ, do đá banh mà ra cả, e ớn quá

9. satmoclong

satmoclong P.Tổng Trọng Tài

Món này Bác hỏi Bác [MENTION=24542]Badmintonnghiepdu[/MENTION] coi :p Tình trạng và sống chung với Nó thế nào thì Bác ấy Kinh nghiệm đầy mình :)) :) :))

10. Cầu lông 360

Cầu lông 360 Thành viên Tích cực

bác cẩn thận nhá khoogn là dính đứt dây chằng thì toi đấy. E trai e dính quả đấy rồi

11. Tieu Long

Tieu Long Thành viên Chính thức

Những chơi thể thao đều có thể bị như bác cả.
    Bây giờ nếu bác muốn chơi thể thao trở lại bình thường thì công vieevj đầu tiên là phải để khớp gối được nghỉ ngơi trước. Không được để khớp gối bị chấn thương hoạt đông nhiều, nhất là chơi bóng đá hay cầu lông.
    Hàng ngày bác có thể dùng túi đá lạnh chườm vào đầu gối 2 -3 lần, mỗi lần 10 - 15 phút. Làm đến khi nào khớp gối hết đau thì thôi.
    Ngoài ra, có thể mua thêm 1 số loại thuốc bôi giảm đau, chống viêm ngoài da như Voltaren, Ketoprofen....
    Theo dõi và đánh giá quá trình phục hồi của khơp gối. Nếu sau 2 tuần không đỡ thì nên đến bệnh viện thể thao để được chẩn đoán lại và can thiệp nếu cần thiết.
    Chúc bác chóng khỏe và chơi được các môn mình yêu thích!

12. hungpt

hungpt Thành viên Xuất Sắc

Vào Việt Đức 10 ông mổ dây chằng chéo thì 8 ông do đá bóng :(
    Em rất nghiền đá bóng nhưng cũng phải bỏ(môn này quá dễ chấn thương :( ).Tốt nhất bác nên tham khảo bác sĩ.Nếu bị nhẹ thì cần nghỉ ngơi VÀI THÁNG(và tốt nhất là bỏ bóng đá,chơi cầu lông như em :D),còn đứt rồi thì nên đi mổ luôn và ngay :(

13. quyvuong295

Cảm ơn các bác rất nhiều. Cái đầu gối của e cung đỡ nhiều rồi ạ. 3 tháng nữa là tái xuất Giang hồ. Hehe

14. ranmaager

ranmaager Thành viên mới

hixxx, kinh quá
    mình bị đau 2 đầu gối, nghỉ chơi cả tháng rồi, bác sĩ cho uống thuốc cũng >10 ngày rồi mà nó cứ đau râm râm 2 gối, đi nó đau nhói nhói
    bác sĩ bảo uống thêm nếu ko bớt phải chụp MRI để xem có bị dây chằn, gân gì rách, đứt ko, chứ chụp MRI tốn $...
    hixxx, mình chỉ là dân chơi thể dục thôi mà sao bị đau thế này

Đang tải...