[Thảo luận] Tình trạng ra quá nhiều mồ hôi khi chơi cầu lông

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi donas8x, 6/6/13.

1. donas8x

donas8x Thành viên Tích cực

Em chơi cầu lông thường ra rất nhiều mồ hôi, mỗi buổi đánh 6 đến 8 séc đôi mà tính ra phải thay 3 cái áo mới đủ. So với mấy người trong sân thì hình như mình ra hơi nhiều, nên lúc lâm trận mất sức nhanh, ngoài ra nó bốc lên mặt che mờ cả kính rất bất tiện. Hồi cấp 3, 4 thằng bạn cả em đi đá bóng mà chỉ có người mình la ướt đẫm.

Mọi người ai cùng tình trạng có cách nào khắc phục không. Mình tìm hiểu thì thấy nào là uống lá lốt, rồi uống thực phẩm chức năng nhưng mà sau họ comment thì là không khả thi lắm. Chứ cứ tình trạng này thì thay nhiều áo, về lười để đến đêm giặt thì mốc hết, mà mang 1 cái thì sợ bị lạnh.

2. quyetdctv

quyetdctv Thành viên Tích cực

Mình cũng vậy. Lại còn chơi trong nhà thi đấu nóng kinh khủng :(

3. trinhanbk

trinhanbk Gãy vợt

E cũng bị như bác đây, trung bình mỗi trận đấu là phải 1 cái áo, vợt thì phải quấn cán vải chứ không thể xài quấn cao su. Theo e biết thì chỉ có 1 cách giải quyết tốt nhất vấn đề trên là đến bệnh viện làm tiểu phẫu cắt bỏ bớt các hạch thần kinh giao cảm, nhưng thường thì nghe nói đến phẫu thuật là mọi người ai cũng sợ rồi, nên chỉ còn cách là sống chung với lũ thôi bác ạ. Khi không thể khống chế được lượng mồ hôi tiết ra quá nhiều thì mình phải hạn chế xuống sức nhanh chóng bằng việc bổ sung nước và các khoáng chất trước, trong và sau trận đấu một cách đều đặn, cộng với việc mặc áo thể thao mỏng thoáng mát cũng giúp cuộc chơi của mình thêm phần thoải mái
    PS: e đang định đổi qua mặc toàn áo sát nách hoặc áo 3 lỗ đây :80:

4. donas8x

cắt dây thần kinh giao cảm là ra mồ hôi lòng bàn tay, ra không kiểm soát được chứ bác. chứ bình thường người em khô rang, chỉ khi vào sân là ra nhiều hơn nhiều so với anh em trong sân.

5. trinhanbk

trinhanbk Gãy vợt

Cách này áp dụng được cho việc ra mồ hôi nhiều trên cả cơ thể chứ không nhất thiết là phải ra mồ hôi tay và chân bác ơi, tuy nhiên nếu bình thường cơ thể bác khô thoáng, chỉ đến khi chơi thể thao mới ra mồ hôi thì đó cũng là điều hết sức tự nhiên mà bác không cần quá quan tâm đâu.

6. vietnguyenhp

vietnguyenhp Thành viên Tích cực

em đang muốn ra càng nhiều mồ hôi càng tốt đây.. he he

7. caonamcfc

caonamcfc Thành viên Tích cực

Mình toàn cởi trần đánh, cứ ướt người lại lấy khăn lau :D

8. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

sân em cũng toàn cởi trần :))

9. dqh910

dqh910 Thành viên Chính thức

Em đánh lần nào mồ hôi cũng ra như đi hấp sả ấy :D
    Áo với cái chắn mổ hôi đem vắt ra cả vũng nước hô hô
    Mà chỉ đánh cầu em mới ra nhiều thế thôi, còn đi tập gym mệt hơn nhiều mà rất ít ra..... ko hiểu tại sao nữa :32:

10. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Ra nhiều mồ hôi thì có gì mà bác phải lo. Ra được mồ hôi mới khỏe, chứng tỏ khả năng giảm nhiệt cơ thể của bác là tốt. Bác đừng làm gì trái với tự nhiên mà rất hại sức khỏe. Nói chung bác nên mua 1 cái túi to để có thể đựng được áo, 1 khăn bông to kiểu khăn đi tắm và 1 chai nước 1,5l. Sau mỗi séc ra lau mồ hôi và bổ sung thêm nước. Mất sức nhanh có thể do bác không chịu cấp đủ nước cho cơ thể, cơ thể mất quá nhiều nước sẽ gây hoa mắt chóng mắt và ngất. Bạn nên mua các loại áo thi đấu chuyên dụng, chất liệu nó sẽ cứng cáp và thoát mồ hôi tốt hơn là những quần áo mặc ở nhà, quần áo này khô rất nhanh, giữa 3 séc bạn nghỉ 15' là nó đã khô đáng kể rồi. Vấn đề kính thì muốn không bị mồ hôi vào bạn nên cắt ngắn tóc, mái ngố 1 chút, lòa xòa tóc dài thì đừng nghĩ tới chơi thể thao, mắt kính nên chọn loại chống lóa và chống đọng nước sẽ không bị mờ nữa. Mình cũng là người ra nhiều mồ hôi, một buổi đi đánh uống hết 1 chai 2l nước. Sau 2 séc có thể vắt áo nước chảy ròng ròng. Nhưng như thế mới khỏe. Mình bị cúm chỉ cần đánh cầu lông 3 ngày là hết, không phải thuốc thang và truyền nước gì vì đánh cầu lông mình ra mồ hôi giải phóng hết chất độc rồi. Chúc bác vui vẻ nhé.

11. tranphuhoa

tranphuhoa Thành viên Chính thức

Điều trị việc ra mồ hôi nhiều bằng phẫu thuật cũng tốt nhưng chỉ khi thật cần thiết chứ cắt bỏ tuyết mồ hôi chỗ này cơ thể sẽ bù trừ chỗ khác đó!

12. donas8x

cám ơn bác. em đi đánh chỉ uống gần chai lavie loại 350ml. lúc về nhà mới thấy háo nước. hôm qua em vừa dạo mấy cái đứt xừ nó dây con voltric thế là buộc phải lấy con 009dx ra chiến. so với voltric thì đập ko sướng bằng, nhưng mà linh hoạt hơn nhiều, cũng đáng đồng tiền đấy bác ạ, nhưng mỗi tội sơn đểu quá, mặc dù chưa bong tróc gì nhưng độ bám kém quá.

em nghĩ ra ròng ròng cũng ko khỏe lắm đâu, mình ra nhiều về sau đánh mệt lắm. mấy ông trung niên chỗ em đánh cả buổi, chạy hùng hục mà chả ra bằng nửa em.

13. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

E đánh cầu ra nhiều mồ hôi là thích ròi :)

14. donas8x

em đi tập cả tiếng cũng chả ra mấy chỉ thấy mỏi thôi.

15. donas8x

đánh cởi trần mình thấy ko quen :D vả lại sân mình lại lắm chân dài nữa :)). mà cởi trần thì lại ướt quần chứ có hơn gì đâu :))

16. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Hì hì. VĐV đánh cầu ra mồ hôi ròng ròng đấy bạn. Theo bạn thì họ khỏe hay mấy ông già ở chỗ bạn khỏe. Mà đánh ra nhiều mồ hôi hay không còn do cường độ vận động của mình nữa. Nhưng ông già đánh lười chạy, không nhiệt tình cầu bằng trẻ được, tốc độ di chuyển cũng kém hơn, lực đập cầu kém hơn ... thì họ cũng ra ít mồ hôi hơn. Đánh với mấy ông già thì mình cũng không ra mồ hôi được :))

17. quyetdctv

quyetdctv Thành viên Tích cực

Có khi mình sắm cái khăn lông dày thấm mồ hôi thôi. Chứ chơi trong nhà thì đâu nóng dã man

18. bbtuan

bbtuan Thành viên Xuất Sắc

E mỗi buổi thay 3 cái áo là chuyện bình thường, chưa tính khăn lông lau, cơ bản bổ sung bù nước vào cho đủ lượng mh ra :p

19. SieuSIM

SieuSIM Thành viên Năng nổ

Ra cầu mồ hôi nhiều mới tốt, nhiều người mong mà chả được.
    Vấn đề là phải bổ sung nước kịp thời thôi.

20. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Em là em cứ cởi trần cho nó mát! :) :):)

Đang tải...