[Thảo luận] Tình huống chắn cầu!

Thảo luận trong 'Luật thi đấu/ Các quy định' bắt đầu bởi thanhvu, 28/5/12.

1. thanhvu

thanhvu Thành viên Tích cực

Tình huống này rất hay gặp ở các sân phong trào: Khi minh chuẩn bị đánh trả quả cầu sát lưới nhưng đối phương bên kia sân có động tác giơ vợt lên sát lưới ngăn cản hoặc thò vợt sang bên ngăn cản hoặc có động tác gây mất tập trung cho mình đánh trả cầu. Tình huống này thì giải thích như thế nào cho thấu đáo, bởi vì theo em hiểu như thế là phạm luật đúng không ạ.:star2:

2. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Phải có trọng tài mới rõ được đối phương có để vợt qua bên sân mình không bác ạ, còn bình thường thì chỉ có nước cãi nhau thôi, nhưng mà sắc xuất đó cũng hiếm gặp trên sân :D

3. diao8x

diao8x Thành viên Năng nổ

Tình huống nguy hiểm nhất là đấu kiếm bác à :((

4. bluechiptcan

bluechiptcan Thành viên Năng nổ

tớ nghĩ là nếu có trường hợp ấy, cậu nên quay ngược vợt lại đánh bằng cán vợt thì bạn sẽ tự tin hơn.<< chúc bạn thực hiện thành công >>

5. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Giơ vợt nhưng chưa vượt qua lưới thì ko hề phạm luật bác ạ, chỉ phạm luật khi thò vợt sang bên lưới sân đối phương thôi. Cái này chuyên nghiệp cũng có xảy ra nhưng ít hơn phong trào, gặp những người như vậy thì bác vồ cầu phải thật chuẩn xác để tránh phạm luật và tránh va chạm với vợt đối phương.

6. HienVien

HienVien Thành viên Tích cực

Cái tình huống này mà không cẩn thận là 2 kiếm dễ ra đi lắm nếu trong trường hợp người đánh rất gần lưới hoặc khéo đập vào người nhau nữa.

7. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Bác nên trình bày và góp ý với người ta, thò vợt sang sân là phạm quy mà

8. thanhvu

thanhvu Thành viên Tích cực

CHuẩn đấy, ngày trước em đọc ở đâu đấy thấy quy định là được chắn cầu nhưng phải cách lưới đúng bằng 1 thần vợt không thì ... :skull: . Nếu nói như anh Tú xà lách thì chưa chuẩn nắm bởi chiếu theo 3 điều dưới đây thì phạm lỗi rồi:
    13.4.3. Xâm phạm sân của đối phương bên dưới lưới bằng vợt hay thân mình mà làm cho đối phương bị cản trở hay mất tập trung; hoặc
    13.4.4. Cản trở đối phương, nghĩa là ngăn không cho đối phương thực hiện một cú đánh hợp lệ tại vị trí quả cầu bay qua gần lưới;
    13.4.5. Làm đối phương mất tập trung bằng bất cứ hành động nào như la hét hay bằng cử chỉ;

9. transanghp92

transanghp92 Thành viên Chính thức

thanks pác :trampol::trampol::trampol::trampol::trampol:

10. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Cả ba tình huống này đều phạm luật! Các bạn có cmt cứ đọc hết luật mà xem.

Chỉnh sửa cuối: 16/9/13
  11. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

uhh... bạn nì đã trích luật đúng cho cả 3 tình huống đó rồi.

12. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Tại thấy ở 1 số clip trong các giải châu Âu em xem thì ko thấy trọng tài bắt lỗi khi mà vợt chưa vượt qua ranh giới lưới nên em nói thế, họ thi thoảng vẫn giơ ở khu vực gần lưới nhưng ko rõ có quy định là cách 1 thân vợt hay là ko và đúng là thực tế họ giơ xa xa thật chứ ko có kiểu giơ sát rạt vào lưới như phong trào , có lẽ luật ko cấm việc giơ vợt nhưng fai cách 1 thân vợt như bác bảo.

Chỉnh sửa cuối: 29/5/12
  13. chika19891992

chika19891992 Thành viên Năng nổ

bác chém vợt cho đối phương gãy đôi vợt lần sau chừa luôn bác à :darti:

14. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

Các bác xem và tự đánh giá nhé ;). Theo em không thò sang là được, trên phần sân mình thì mình làm gì chả được :D

Last edited by a moderator: 7/12/15
  15. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

Cẩn thận không gậy ông đập lưng ông đấy bác :))

16. chika19891992

chika19891992 Thành viên Năng nổ

không bác à em chém rùi mà chẳng sao à kaka

17. X_man

X_man Thành viên Năng nổ

Đối phương ko thò vợt sang phần sân bên bạn là ko hề mắc lỗi, còn họ mà đưa vợt lên vượt qua mép luới sang phần sân của bạn là mắc lỗi. Trong thi đấu quốc tế có những trận Lin Dan hay Lee Chong Wei có những tình huống bỏ cầu cao và chỉ còn cách đưa vợt lên chắn cầu mong cụ rùa xuất hiện.

18. bachhoa1102

bachhoa1102 Thành viên Xuất Sắc

như vậy là phạm luật.ảnh hưởng đến đối phương đánh quả cầu tiếp theo.tính điểm cho bên bị đưa vợt.

19. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

bạn nóng tính rồi... nếu định vồ cầu hay bỏ nhỏ thì hỏng ngay. Nếu vợt mình mà dởm, vợt nó đắt thì tức khí cũng muốn chém một phát vào vợt muốn ra sao thì ra... Mình đã gặp vài đối thủ như vậy, xử lý bằng các kéo lưới (kô biết dùng từ này có đúng không, tức bỏ nhỏ chéo sang bên) có mà khóc tiếng mán :D

Chỉnh sửa cuối: 29/5/12
  20. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

Thêm một ý kiến nữa: Phạm luật.
    xin giới thiệu đây là người đc đào tạo bài bản chuyên ngành môn cầu lông ở trường ĐH đó

Đang tải...