[Thảo luận] thông số trên vợt cầu lông.

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi ngothehoan, 15/7/13.

1. ngothehoan

ngothehoan Thành viên mới

Em dạo này đang thắc mắc về thông số TENSION của vợt cầu lông. Ví dụ vợt yonex thông số tension la 24lbs thì tương đương căng được 10kg. Điều đó ko có gì phải bàn vì 1kg = 2,2 lbs. Nhưng cây vợt Mmoa max power 1105 ,thông số trên vợt in là 30-35lbs. Qui đổi ra kg thi căng được khoảng 14kg. Khi ra tận mắt nhìn thì thấy ngoài hàng chữ in trên vợt còn có miếng tem màu đen nữa dán trên vợt ghi là: 22-26 lbs tương đương 10-12kg. Chẳng lẽ thông số in trên vợt sai à ? Các bác giải thích giúp em nhé. Nhiều hãng vợt bây giờ toàn bảo chịu lực căng cao nhưng toàn là lực căng tối đa,còn thực tế thì mang ra hàng cầu lông chỉ dám căng 11kg thôi. Căng cao hơn là tai nạn như chơi :eek:

Chỉnh sửa cuối: 15/7/13
  2. ChenLong1988

ChenLong1988 Thành viên Năng nổ

Cái mức đấy là nhà sản xuất đưa ra.Chứ bình thường đa số các vợt e thấy đều căng được 11kg hết bác ạ.E còn chơi lên 11.5 cơ mà

3. ngothehoan

vậy là để căng được hơn 11kg đòi hỏi người căng vợt cũng phải có trình độ nhất định. Và vợt cũng phải khoẻ,ít va chạm bác nhỉ ?

4. lizinn2

lizinn2 Thành viên Chính thức

11 10.5 là vừa rồi bác ạ. căng quá đánh bì lắm :(. thằng bạn em cũng chỉ 10.5 mà đập mạnh lắm. muốn lên cân thì phải tập luyện nhiều lắm bác :(

5. haidinhtuan

haidinhtuan Thành viên Chính thức

không phải vận động viên hoặc khỏe phi thường thì đa số đều chơi 10.5 bác ạ. Cân kí cao thì sẽ mau hư vợt hơn, còn ngay lúc căn không hỏng được đâu

6. ngothehoan

hic .Em đi căng vợt hai lần bị sập ngay trên bàn căng rồi đấy. Nhưng đúng là căng vợt với mức cân cao thì nhanh hỏng vợt.

7. muatoqua

muatoqua Thành viên Tích cực

đúng rồi đấy bác ạ, căng cao quá, trong khi thi đấu đánh không đúng vợt bị vặn như quẩy hết chữa

8. thoaitien

thoaitien Thành viên Chính thức

các cây vợt ghi là một chuyện, nhưng mình có thể đan hơn được nữa, ví dụ vợt ghi 22lb 25lb , bạn có thế hơn thêm từ 3 tới 6 lb , mình thương xuyên đan 30 -33 lbs ở những cây vợt ghi 22 25, ah bạn phải nhìn kỹ max tension với recommend tension khác nhau đó , max tension thì đan hết cỡ được nhưng rất ít hãng in con số này , recommend tension thì thường in trên thân vợt

Đang tải...