[Thảo luận] Thời gian thay lưới cầu lông

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi thangmt88, 14/11/13.

1. thangmt88

thangmt88 Thành viên Tích cực

Chào các bác !
    Hôm nay em muốn tham khảo ý kiến, kinh nghiệm của các bác về thời gian căng lại cước vợt. Em vẫn dùng 2 em là BS 12 và 1 em Voltric 7, căng BG 65 Ti 11kg. Thời gian gần đây không hiểu lý do làm sao mà em thấy lưới vợt của mình trùng nhanh dã man. Em chơi cầu cả tuần, chủ yếu đánh đôi và mỗi ngày khoảng 3-4 séc thôi. Khi mới căng được 1 tuần đầu đánh rất ổn, sau đó em thấy nó trùng nhanh quá, đánh cảm thấy như lúc nào cũng thiếu lực, đập ko uy lực. Mặc dù đã đổi sang cước BG 68 nhưng mà vẫn vậy. Các bác cho em cao kiến với chứ thay lưới liên tục vậy tốn kém quá. Lối đánh của em là có cầu cao là em đập, cầu lông ao nhà thì phải nói em đạp rất mạnh :(.

2. Luongkt

Luongkt Kiện tướng

Em đánh cả tuần như bác, liên tục được 2-3 tuần là đứt, Em đánh BG 65 thường. Tốn quá

3. thangmt88

do lối đánh của em ít khi chặt chém nên lưới ko đứt mà nó cứ trùng xuống. Đến tuần thứ 2 là cảm giác chán lắm rồi. Chỉ ngon nhất được 3 4 ngày đầu tiên. Ngày xưa cũng chơi mà thấy lưới bền hơn. Có khi nào do lý do vợt cũ đi thì lưới cũng trùng nhanh ko các bác?

4. thangmt88

up nhờ các bác tư vấn :) .

5. gaconlonton

gaconlonton Thành viên Chính thức

bạn thử căng 4 nút xem thế nào.

6. penguin0343

penguin0343 Thành viên Tích cực

Nếu muốn lưới bền, lâu trùng thì dùng bg95 các bác ạ. Mà như e đánh ngày nào cũng chơi ít nhất cũng được 2 tháng, kể cả lưới 65, 66 hay 98 :D

7. thangmt88

Ở chỗ em ko cửa hàng nào căng được 4 nút @@. Mình bảo nó căng 4 nút nó cứ đần người ra, chán nản :(

8. thangmt88

lưới của em nhìn vẫn mới lắm, ko bị sờn mà chỉ có cái nó trùng xuống, đánh xô lưới liên tục @@ .

9. vanthaobg

vanthaobg Thành viên Chính thức

ôi dào bác đánh đập bùm bụp mà được 1 tuần lưois mới trùng là cũng đủ dai rồi
    thông thường mới căng lưoi mà cu bem nhiều thì chỉ cần 2-3 buổi là xụt cân thôi. bác đánh liên tục thì cứ tầm 3 tuần tới 1 tháng thay dây là được bác à

10. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Lần sau trước khi đi căng lưới bác thử quay cái gen trên vành vợt độ 30-45 độ, tránh cho cước mới đè lên cái rãnh cũ trên gen xem, nếu vợt đã quá cũ thì đi thay bộ gen mới nhưng chắc cũng không đến nỗi đó :D

11. thangmt88

cảm ơn bác. Vợt mình cũng mua từ đầu năm. Thôi thỉnh thoảng nhờ người ta kéo lại cước vậy @@

12. protech

protech Thành viên mới

cước để lâu quá...lấy ra đan hình như cũng ảnh hưởng đến lực căng..hic...

13. longmaka

longmaka Thành viên Chính thức

Vấn đề của bác là chuyện bình thường mà. Nhưng mà em thấy cước BG65 dạo này nhanh chùng và nhanh đứt lắm. Giờ em chuyển sang chơi cước Gosen thấy bền hơn nhiều, thời gian khoảng 2 lần thay cước 65 và cũng đỡ chùng hơn. Nếu bác chơi 2 vợt thay đổi luân phiên thì còn bên hơn nữa. Cước này chỉ có 1 vấn đề là tháng cuối sẽ trông hơi tởm vì nó nát như tương bần nhưng mãi ko thấy đứt.

14. NghiaXDTLHN

NghiaXDTLHN Thành viên Tích cực

Mình đã từng gặp 1 bác căng Gosen Nano, đánh hơn 1 năm chưa đứt, mà chơi hay và kỹ thuật lắm chứ không gà đâu nhé.

15. tungbind93

tungbind93 Thành viên Tích cực

em thấy có cách đấy là sau 1 tuần đánh thì bác đi rút cước để căng hơn :D

16. leko79

leko79 Thành viên Tích cực

Theo bác mô tả đánh chưa được 1 tuần là chùng cước theo em là tay bác đang lên chứ không phải vợt cũ hay dây chùng xuống đâu. Dây chùng như vậy là bình thường mà. Bác xem lại máy cân cước thử họ cân có đúng ký không chứ 11kg thấy cũng căng lắm rồi nếu được thì bác bảo họ cho lên 11,4 kg thử sao.
    Còn cước hay bị đứt mới ngại, tùy mỗi loại dây, lực đánh và thời gian đánh khác nhau nên thời gian đứt cước cũng khác nhau. Nếu mình hay đứt cước hơn người khác cũng dùng giống như mình thì nên xem lại các nút có bị cũ quá không, cách đan lưới hay bị kẹp làm tăng độ mòn của dây hay không, lối đánh hay bị mài vợt xuống đất hay không nữa.
    Nếu đánh lâu mà chưa thấy đứt cũng nên xem lại cước có còn độ đàn hồi nữa không, cước bị mòn do ma sát giữa sợi ngang và sợi dọc thì cũng chủ động cũng nên thay. Dây cước nó cũng như sợi dây thun vậy, lâu ngày thì nó cũng giãn, cũng hư không thể dùng mãi được. Tốt hết là nên thay khi đã đánh một thời gian nó bị chùng, không nên căng lại vì dây đã bị giãn hết cỡ.
    Về đan 4 nút (đan thành 2 dây, thắt 4 nút) thì thường có 2 loại : Loại máy thường (kẹp dây nằm liền trên thân máy) nhưng lại đan thành 4 nút. Loại máy chuyên về đan 4 nút (dùng 2 loại kẹp rời để kẹp song song) loại này mới, đan an toàn cho khung vợt hơn. Các bác có thể xem thêm trên youtube.
    Có chỗ đan cước chỉ chuyên đan 2 nút thì họ k biết gì về cách đan 4 nút cả.
    Có chỗ lại đan theo yêu cầu của khách hàng thích đan 4 nút thì họ cũng đan theo kiểu 4 nút cắt thành 2 dây copy như vợt tenis thì hỏng bét.
    Có chỗ lại được cho đi nghiên cứu, tập huấn bài bản bởi các hãng thì lại hiếm. Chủ yếu là tự nghiên cứu thật bài bản cũng đã tốt rồi.
    Về chỗ đan lưới tốt thì nên tham khảo các bác đi trước từng đã hiến vợt của mình cho nghành khoa học về cầu lông thì hay hơn.

Chỉnh sửa cuối: 19/11/13
  17. viperct1992

viperct1992 Thành viên Chính thức

bác ngày nào cũng chơi mà đc 2 tháng lận à. em chơi 1 tuần 3 buổi mà chừng 1,5 tháng là phải thay rùi

18. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

Mình căng 4 nút, 2 tháng mà chưa đứt. Mình căng nganh 11.4, dọc 10.8 nên không bị trùng đi mấy.

1 person likes this.
  19. cunconkimthu

cunconkimthu Thành viên Tích cực

mình đánh 6 tháng rùi chưa phải thay lưới, hay là lưới hịn nen bền

20. hungdaicuong

hungdaicuong Thành viên Tích cực

đúng là nếu ít chặt chém thì lưới trùng và ít khi đứt lắm! nhưng 1 tuần thì mình nghĩ là do căng vợt rồi! nên chuyển chỗ căng khác và một lời khuyên nữa là nếu hay đập thì căng 4 nút ý sẽ không bị trùng và lưới bền hơn!

Đang tải...