[Thảo luận] Thời gian sử dụng cước

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi nduybinh1990, 15/4/11.

1. nduybinh1990

nduybinh1990 Thành viên Chính thức

Các bác, các anh, các chị có thể cho em hỏi là bao nhiêu lâu thì phải thay cước vợt 1 lần không ạ (tất nhiên là không tính bị đứt :D). Cái này cháu biết là còn phụ thuộc vào tần suất sử dụng vợt và cách đánh, cháu thì mới đánh, smash bình thường, 1 tuần đánh từ 4-6 buổi. Cháu đã căng BG65 được 1 tháng hiện vẫn bình thường. Vậy nếu cháu đánh tầm 4,5 tháng nữa mà vẫn bình thường thì cũng không cần thiết phải thay cước đúng không ạ? Và đánh khoảng bao lâu thì cước nó bị trùng ạ? Cháu xin cảm ơn các bác :17::17:

P/s: à cháu còn câu hỏi nhỏ không liên quan lắm đến topic. Cháu đánh liên tục 1 thời gian thì thấy bắp tay phải chắc hơn bắp trái, vậy nên tập tạ tay trái cho phát triển đều ạ :-?

2. SuperWave35

SuperWave35 Thành viên Xuất Sắc

Cháu đánh 4,5 tháng nữa mà ko đứt thì nhà sản xuất cước đóng cửa mất! Bao giờ thấy trùng đánh cầu ko đi thì thay cước mới thôi
    Bác chơi cầu bao năm rồi thấy 2 tay nó cũng ko lệch mấy đâu, cháu mới chơi thì ko lo nhưng nếu thích tập cho 2 tay như 1 thì cứ tập thôi ^ ^

3. MrKarL

MrKarL Thành viên Chính thức

Mới tập đánh thì ko cần để ý chuyện Lưới căng hay trùng đâu.Cứ tập bước chạy và cổ tay cho vững.Khi nào đứt,đan dây khác :dnc:

4. mabu0811

mabu0811 Thành viên Xuất Sắc

Nhất trí với bác MrKarl về vấn đề tập thì không cần để ý. Nếu đánh nửa năm mà vẫn "bình thường" nhưng cho hỏi chút là cước của bạn bình thường là như thế nào? Không sờn cước, không trùng hay có thể coi là như mới. Thời gian sử dụng như vậy ít nhất cước của bạn sẽ bị sờn. Còn bao lâu mới phải thay cước thì đảm bảo với bạn là những người chơi cầu trong diễn đàn hầu hết là đứt mới đi căng lại với giá cước 65 như hiện nay là 95k 1 lần căng. ;) Với người đánh trung bình yếu như mình hiện nay tối đa 1 dây mình sử dụng tối đa được khoảng 10 ngày là đứt rồi. :-SS

5. Hoang91

Hoang91 Thành viên Tích cực

@@ Hâm mộ bạn này quá, dạo này mình đang buồn vì đứt lưới liên tục đây, ~2 tuần đứt 1 lần :-< Vừa mới đứt hôm qua tiếp :((

6. Tu_Snake

Tu_Snake Thành viên Xuất Sắc

Em chân tay đều yếu đánh 1 tuần 2 buổi thì gần 3 tháng mới tong 1 bộ cước 65, đợt 4 buổi/ tuần thì 1 tháng tong bộ cước :D

7. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Mấy bác đánh ghê quá. Mình đánh gần đây nhất là căng lưới BG66, tuần 2 đến 3 lần đánh. Cũng có khi nghỉ. Cũng được trên 2 tháng rồi. Hiện lưới chưa suy suyển gì.
    Hồi trước mình đánh cũng có khi 2 tuần là đứt lưới. Nhưng xem kỹ lại thì do tại mình là nhiều thôi nên mới mau đứt như vậy. Theo mình có các nguyên nhân làm lưới mau đứt là"
    - Làm biếng nhặt cầu, chỉ dùng vợt để vét cầu lên (chỉ trên sân xi măng nha)
    - Hay dùng tay chỉnh lại mặt lưới (dùng nguyên ngón tay, đẩy rẹt rẹt)
    - Thích chặt cầu, chém cầu, đập mà xoay vợt nghiêng (là để điểm chạm vợt với cầu nghiêng, chứ không vuông góc) -> rồi thấy lưới bị chạy, thế là lấy tay chỉnh lại, rẹt
    Cái thứ nhất là nhanh đứt nhất, do tự làm xước dây (dù vợt có rãnh kẻ sâu, nhưng có khi người đan vợt không đan khéo, giấu dây tốt thì lưới cũng độn lên khỏi rãnh vợt). Hai cái sau lâu hơn (dây ma sát vào nhau, nhìn te tua thấy rõ)

8. SuperWave35

Mình đánh sân thảm nên dùng vợt nhặt cầu chắc cũng ko ảnh hưởng đến lưới, còn lưới bị xô thì mình rất hay chỉnh lại, thường là sau mỗi pha cầu. Dạo này căng lưới BG65 Ti thấy mãi chưa đứt, hay là do mình đập yêu đi rồi T T

Chỉnh sửa cuối: 15/4/11
  9. an12toanhvt

an12toanhvt Thành viên Tích cực

bác Boy lại Pr đây ! bác yếu thì ai khỏe đây nhỉ :D

--- Cập nhật thêm ---

Bạn chủ Toppic ơi theo mình bạn mới đánh thì cứ BS 65 và 10 Kg nhé , :D

10. SuperWave35

Hình như nhầm hàng ^ ^

11. leechongweifc96

leechongweifc96 Thành viên Chính thức

nếu thấy chưa đứt mà mòn gần hết thì cắt đi hoặc đưa cho ai smash lực quất cho nó vài lần là đi thôi, mà mới đánh thì ko nên quan tâm đến chuyện trùng hay căng, tốt nhất là nên đánh vợt trùng đi đã rồi tính sau

12. unknown2k6

unknown2k6 Thành viên Chính thức

Hoàng đánh mạnh thế thì đứt liên tục là đúng rùi còn zì ;)) Tính đến giờ anh căng BG65 được gần 2 tháng rùi, thấy sờn khá nhiều chỗ & có cảm giác hơi chùng nhưng kệ, cứ để tới lúc đứt rùi mới căng lại :p
    Kể ra mới tập chơi cũng đỡ tốn nhiều khoản ghê :p
    p/s: À mà đố Hoàng biết anh là ai luôn ;))

13. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

Nếu không phải VĐV chuyên nghiệp thì cứ đánh lúc nào đứt thì đi thay cước mới ! như thế cho đỡ phí :D

14. unknown2k6

unknown2k6 Thành viên Chính thức

Hôm nay em vừa đi thay cước, vẫn là BG65 nhưng cân 10.5kg ( lần trc cân quên ko hỏi anh đan cước là bao nhiêu kg, chỉ nói mới tập chơi thía là anh ý cân luôn, đánh rất sướng :) )
    Hnay đan xong cước mới, mang ra đánh lại thấy vợt nặng hơn nhiều, đánh cầu rất bì, ko chịu bay vù vù như trc, cảm giác đánh rất ức chế, cứ như cả vợt & cầu bị đeo thêm tạ vậy :( Hok biết lý do vì sao ạ ??? Mọi người có kinh nghiệm rùi share giùm em với :(

15. manhtoan

manhtoan Chủ tịch CLB

Bạn nên căng cước ở chỗ quen vì họ biết được lực căng của mình, mình nói số cân là họ căng chuẩn luôn, nhiều nơi bạn căng 11kg đánh thì chuẩn nhưng nhiều nơi chỉ 10,5kg là bạn đã không đánh nổi rồi

16. pdthang

pdthang Thành viên Năng nổ

các bác ơi, BG 65, tuần đánh 3 buổi, căng 10,5 kí mà được có 1 tháng đã đứt thì làm thế nào các bác :))
    E chỉ mong ước được nủa time như chủ top mà k được ah :(( sinh viên nghèo đã chớ, lại còn hay đứt cước, xem ra từ giờ đánh cầu e bỏ quả chém cầu và đập chém vậy :(

17. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Bác thường căng cước ở một nơi hay nhiều nơi vậy ? Trước đây em cũng có một thời gian dính tình trạng đứt cước liên tục, và em đổi địa chỉ căng cước thì tuổi thọ của cước vợt đúng là kéo dài hơn rất nhiều. Hoặc bác có thể thay toàn bộ gen mới xem ? Còn cước nhanh đứt mà do cái cổ tay của bác khủng thì đúng như bác nói khi chơi cầu phải cắt bớt đi một số động tác kỹ thuật cao :D

18. nduybinh1990

nduybinh1990 Thành viên Chính thức

Hehe, muốn được thời gian sử dụng cước lâu như em thì bác phải là newbie cơ :)) :)). SV Nghèo trình lại cao thì chắc càng nghèo thui :D :D. Bác mà tiện thì thử căng thử ở chỗ khác uy tín xem. :)

--- Cập nhật thêm ---

E nghĩ là do tay bác yếu nên đánh không thắng nổi sức cân của cước nên đánh bị thế ạ :D. Hem biết đúng hem nữa, em cũng dân mới nên đoán thế thui ạ :). E lần trước đi căng, bà chủ hàng cũng biết em mới đánh nhưng chẳng biết bà căng mấy kg, em quên ko hỏi, chỉ thấy căng xong đánh sướng hẳn :D :D. Bác thử giảm xuống tầm 10kg hay hoặc 9,5 xem :).

Em xin hỏi các bác là lực căng cao và thấp thì ảnh hưởng đến sử dụng vợt thế nào ạ? Thanks các bác :)

19. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Theo mình thì không ảnh hưởng gì đến cây vợt hết, tất nhiên là không nên vợt quá số kg mà vợt giới hạn. Tùy tay của mỗi người mà căng số kg cho thích hợp, đừng thấy người ta căng nhiêu thì mình cũng căng theo. Đánh thử sẽ thấy mình thích hợp ở số kg nào. Thường thì người đánh càng lâu năm thì số kg căng sẽ càng tăng, nhưng ít lắm. Thì cũng tới 11kg, 11,5kg là ngưng rồi. Mình thì đánh 11kg, căng 11,5kg thì đánh cũng không được, đập cầu rất khó khăn:|

Chỉnh sửa cuối: 28/4/11
  20. KureNai

KureNai Thành viên Tích cực

Đúng rùi ! cái này thì chỉ căng vừa với khả năng mình đánh thôi ! chứ căng quá cũng khó đánh lắm ! chỉ khi nào quen rồi mới tăng dần dần lên thôi :D

Đang tải...