[Thảo luận] Thế nào là một quả giao cầu đúng luật?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi Badplayer, 8/11/11.

1. Badplayer

Badplayer Thành viên mới

Trong sân em có vài bác khi giao cầu thường đưa vợt lên ngang ngực để giao cầu, bọn em khiếu nại thì các bác í giải thích như thế nầy:
    - Luật cầu lông cho phép VĐV khi giao cầu được kéo vợt lên ngang ngưc nhưng với điều kiện là chỉ được búng nhẹ qua sân đối phương chứ không được 'bắn' cầu sâu phía cuối sân.
    Các bác í giải thích như thế có đúng không? Mong các bậc tiền bối chỉ giáo.

2. A.T.Lee

A.T.Lee Chủ tịch CLB

trong Luật ghi rõ rồi mà, còn Luật nếu chưa biết thì google ra ngay, ko thì tham khảo ở đây.

3. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Theo em hiểu thì mặt vợt không được vượt quá thắt lưng của người giao cầu, còn cán vợt thì thoải mái :D

4. MinhPhuongSport

MinhPhuongSport Kinh doanh chuyên nghiệp

Theo mình được biết thì giao cầu đúng luật thì mặt vợt giao cầu phải đặt ngang bằng với thắt lưng còn cán vợt thích để đâu thì tùy :)). Cho nên các bạn để ý rõ các VĐV ra sân thi đấu thường phải cho áo trong quần để trọng tài dễ tìm ra lỗi. Còn chúng ta đánh phủi thì thường đưa cầu lên ngang ngực phát cho chắc ăn vẫn có thể chấp nhận được nhưng ko được phát bắn. Sân mình cũng có mấy ông lớn tuổi phát cầu cao tay còn bắn nhiều khi cũng ức chế nhưng nói chung thắng mà nhờ những quả phát cầu bẩn thì cũng chẳng oai j... :))!

5. soctrang

soctrang Thành viên Chính thức

Mặt vợt không cao hơn thắt lưng hình như là lúc những năm chín mươi mấy rùi bác ui, lúc mà vận động viên còn bỏ áo trong quần ấy...:teeth:. Theo mình biết luật giờ thì giao làm sao mặt vợt để thấp hơn cán vợt ( ngang thì xem như phạm luật ), mặt vợt để cao tùy ý nhưng đường câu khi giao thì phải có độ bồng ( ko dc bắn ). Theo tớ bit là dị đó nhưng không bít có 9 xác hem :powerposte:. Lỡ em có nói nhầm thì thui mấy bác chém nhẹ tay chút ạ :hi:

6. chuhehd

chuhehd Thành viên Chính thức

giao cầu đúng luật mặt vợt thấp hơn hoặc ngang bằng thắt lưng và cán vợt phải cao hơn mặt vợt không được ngang với mặt vợt còn như bạn nói thì các bác giao câu theo thói quen nên không sửa được.chỉ các giải phong trào thì trọng tài không bắt lỗi giao cầu còn trong các giải trong hệ thống thi đấu của liên đoàn câu lông việt nam,thì những quả giao đó sẽ bị bắt lỗi giao câu cao tay có một trọng tài chỉ bắt lỗi giao cầu mà chính là người hay đưa cầu cho VĐV đó.họ ngồi thấp hơn trông tài chính và đối diện.

7. socbay

socbay Thành viên Tích cực

quánh đại nên cầu wa sân đúng ô là mừng oy....:happy69::happy69::happy69:
    nhờ các bác mà em hiểu thêm luật...

8. MMOA TAIWAN

MMOA TAIWAN Thành viên Chính thức

Trong các giải phong trào vẫn có nhiều VĐV khi thi đấu đã không giao cầu đúng luật nhưng trọng tài không chú ý điểm này lắm, hoặc có thể trọng tài nhân nhượng cho VĐV phong trào

9. songoku77

songoku77 Thánh vũ

Với giải chuyên nghiệp thì khác đó,VDV chuyên nghiệp gần như không bao giờ bị lỗi giao cầu cao cả vì điều đầu tiên mà họ phải học để thi đấu đỉnh cao đó chính là quả giao cầu và vì thế gần như chẳng bao giờ trọng tài bắt được lỗi giao cầu cao của VDV chuyên nghiệp cả.

10. hoanganh1987vn

hoanganh1987vn Thành viên Tích cực

hjc, hóa ra còn cả luật giao cầu, từ trước giờ em toàn nhắm sao cho nó qua lưới là may lắm rồi :D

11. hellboy

hellboy Thành viên Chính thức

cám ơn mấy thông tin bổ ích của các bác!

Đang tải...