[Thảo luận] Thảo luận về cách đỡ những quả đập cầu và smash

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi nguyentrungdung86, 18/9/12.

1. nguyentrungdung86

nguyentrungdung86 Thành viên Chính thức

Thưa các Bác..!!!:63:
    Tình hình là e tập cầu cũng được 3 tháng rồi..!:10: chỗ e vùng sâu vùng xa nên không có điều kiện theo học được các lớp:63: thật may mắn cho e là được tham gia diễn đàn thegioicaulong.com.!! được đọc các bài viết bổ ích của các bác e thấy mình học hỏi ra được rất nhiều điều:second:
    Qua diễn đàn này..! E cũng xin được các bác, các pro chỉ cho e cách đỡ những quả đập cầu và smarsh..!:63: người ta đập cầu e 1 là đỡ trượt; 2 là bị cạch vợt không thì cũng phông non và bị đập chết:lay:
    vậy e rất mong được các bác chỉ giáo:41: !:63::35:Em xin cảm ơn các Bác nhiều:63::35:

2. reptile

reptile Thành viên Chính thức

Cái này khó luyện bạn ạ.
    Trước tiên muốn đỡ những quả đập bạn phải thủ thế (hai chân trụ vững, tay cầm chắc vợt).
    Tay cầm vợt chuẩn và xoay trở linh hoạt.
    Ngoài ra bạn tập thêm chân (có clip tập chân).
    Còn nữa là tùy thuộc vào năng khiếu và phản xạ của mỗi người.

3. nguyentrungdung86

Bác reptile có thể nói rõ hơn cho e về tư thế thủ thế được ko ạ!..
    Em xin cảm ơn Bác.

4. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

ủa thế đập cầu ko phải là smash à bác :D

5. nguyentrungdung86

Hix...! e kinh nghiệm còn non:49: Xin các Bác chém nhẹ cho:eek:ly::goodjob:

6. xhuy1308

xhuy1308 Thành viên Năng nổ

cứ đánh nhiều mà tiến thôi bác......cả nhìn những người đánh giỏi hơn mình mà học hỏi?chúc bác mau lên tay nhé

7. dgpro2012

dgpro2012 Trọng tài Thành viên BQT

Ở hội em có một bạn có cú smash rất mạnh, lúc đầu rất là khó đỡ, nhưng sau thì một phần là do quen đương cầu, hai là mình phòng thủ tốt dần lên.Vì em đánh với những người hầu hết là trình độ tương đồng hoặc hơn nên kỹ năng phòng thủ quan trọng không kém kỹ năng tấn công.Theo em để thủ những cú smash tốt theo em thì 2 chân phải trụ vững,tay cầm chắc vợt nhưng không quá chặt để dễ xoay sở và phải cúi thấp người,cuối cùng vẫn là năng khiếu và khả năng kỹ thuật,hiểu biết đối phương.

8. hieunv1984

hieunv1984 Thành viên Chính thức

Theo em, muốn đỡ được những quả smash của đối phương:
    +, Thứ nhất là mình phải có tư thế sẵn sàng để thủ (chân, tay và người).
    +, Điều thứ 2 rất quan trọng là phát hiện ra xem đối phương đập hướng nào (cái này thì rất khó). Để phát hiện ra đối phương smash theo hướng nào thì theo em nên chú ý vào tay của người đập cầu (cán quấn vợt thường có màu sắc nên dễ nhìn hơn là nhìn vào vợt). Khi tay người ta vung lên và tiếp xúc với cầu là mình có thể biết được người ta đập hướng nào, khi đó mình sẽ chủ động đưa vợt và người theo hướng đó.

Cái này là theo suy nghĩ của em, các pro cho ý kiến.

9. Khanh BK

Khanh BK Thành viên Chính thức

Theo kinh nghiệm của mình thì : 2 chân dang rộng ngang vai, người cúi thấp, tay cầm vợt linh hoạt...quan trọng là phản xạ của mình nữa.

10. Rukaphuong

Rukaphuong Thành viên Năng nổ

Cái vụ này thời gian sẽ trả lời. Chứ chỉ là chỉ làm sao chèn. Mới đánh với người đánh lâu nó khác chỗ đó

11. nguyentrungdung86

Cảm ơn các bác đã đóng góp nhiều ý kiến bổ ích:14: Đặc biệt là bác hieunv1984...hi hii...
    Bên cạnh đó cũng rất móng nhận được thêm nhiều ý kiến đóng góp của các bác nữa..:bear:
    Cái vụ này mà có Clip hướng dẫn thì tuyệt các Bác nhỉ...

12. leephuong19

leephuong19 Thành viên Tích cực

cái này chẳng ai hướng dẫn được đâu bác à vì đỡ được là do kinh nghiệm với cảm giác cầu tốt 3 tháng đỡ được những quản smash nhè nhẹ là được rồi sau này dần dần sẽ đỡ được những quả mạnh hơn. Tư thế cũng quan trọng nhưng nó không phải tất cả vì tư thế sẽ làm chủ động hơn ít chấn thương hơn nhưng nó không giúp bác đỡ những quả smash mạnh được (nhất là bị smash vào trái tay của mình) cái này luyện nhiều đánh nhiều sẽ có cảm giác cầu tốt bạn sẽ thấy mình đỡ được những quả smash mạnh. Chẳng ai mới học mà giỏi ngay cả - thiên tài.

13. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

cái vấn đề thứ 2 là vấn đề mà ngay cả những vđv chuyên nghiệp cũng ít người có thể làm được vì tốc độ vung tay smash là quá nhanh :D

14. khotimtentot

khotimtentot Thành viên Tích cực

mún đỡ smash trước hết bác phải có phản xạ linh hoạt , có thể xoay trở vợt tốt để kịp đỡ cầu. cái này thì tập cũng dễ , bác cứ đứng tập đỡ cho bạn bác smash. thứ 2 là cổ tay bác phải khỏe , cái này thì cứ mua vợt tập lực / chai nước là ok :D

15. duongvanminhpl

duongvanminhpl Thành viên Chính thức

Các bác cho em hỏi.
    Khi thủ cầu tư thế tay là nâng khửu tay lên, đầu vợt chúc xuống đất, mặt vợt song song với hướng đánh cầu
    Nhưng khi cầu đến động tác tay đánh là giữ nguyên cánh tay rùi đưa vợt ra bằng bẳng tay hất lên trên hay khi ta chỉ hất cầu lên bằng cổ tay
    Mong các bác chỉ em giúp động tác tay đó với a

16. hellohi1992

hellohi1992 Thành viên Tích cực

em hay bị thủ trái thì tốt . đập phải thi die. và ngược lại . ai tư vấn em với

17. quatao83

quatao83 Thành viên Chính thức

bạn tập phản xạ thì nhờ ai đó đập cho bạn đỡ. tập nhiều chắc cũng quen thôi

18. tomcrui2100

tomcrui2100 Thành viên Chính thức

em thủ trái nên cứ đập thoải mái em bông lên hết

19. thang91

thang91 Thành viên Tích cực

Cái này nếu vào trận đấu thì khó lắm.
    Phải có quá trình tập luyện ở ngoài, mới chơi được 3 tháng thì cứ từ:hi:2 mà luyện thôi, Cố lên,

20. thang91

thang91 Thành viên Tích cực

nếu có được người luyện cùng thì tốt quá rồi!

Đang tải...