[Chia sẻ] Thảo luận 1 chút về nguyên nhân gây nên đau khớp tay .

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi bitmap015, 12/12/13.

1. bitmap015

bitmap015 Gãy vợt

Tình hình là e thấy nhiều bác bị đau khớp tay, và bản thân e cũng đã bị như thế. Hôm nay mạn phép xin mở 1 topic nhỏ bàn về vấn đề này.MOng các cao thủ cho ý kiến liệu có đúng k ạ.
    - Sau đây là 1 số cái mà e có nhận xét được trong quá trình đập cầu. ko biết liệu có giúp gì đc cho bác k, nhưng trc đây thì e có bị giống bác và e khắc phục nó như thế này. Trên ảnh e vẽ sơ bộ vị trí xoay tay khi bác đập cầu ( hơi xấu tí) đa phần mới đầu e chơi cầu lông phong trào thì hay đập kiểu lăng tay quá nhiều.trước đây khi e đập cầu lúc cánh tay ở vị trí số 5 thì e hay có kiểu thả lỏng cơ tay khiến cho toàn bộ phần tay văng theo quán tính, cứ tưởng tượng khi xoáy cánh tay như thế này thì phần xương tay chúng ta sẽ trở thành đòn bẩy vả xoay quanh trục A.B lúc này xương có hiện tượng giật mạnh khỏi nhau.Điều này sẽ khiến cho các khớp xương khuỷ tay và bả vai giật khá mạnh và gây nên hiện tượng đau chính ở 2 khớp này. Cách khắc phục đó là giữ cho cơ tay luôn căng ra khi đập cầu. Tưởng tượng các bó cơ và dây chằng là dây C kia hãy giữ cho dây C này luôn căng khi đập cầu như thế khi ở vị trí số 5 sẽ hạn chế đc rất nhiều hiện tượng cánh tay bị văng mạnh theo quán tính giúp giảm đc dao động mạnh ở 2 khớp khuỷ tay và bả vai.
    Đó là những điều mà e nhận xét đc từ bản thân, k biết trường hợp của bác có giống thế này k , e trình độ phong trào gà thôi :D có gì k đúng mong các cao thủ cho nhận xét :) ngồi hóng gạch :D

.

Chỉnh sửa cuối: 13/12/13
    1 person likes this.
  2. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Bác vẽ hình minh họa rất hay, em sẽ lưu ý trường hợp này :)

3. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

e tự nhận bản thân có kĩ thuật phát lực khá tốt, định làm 1 cái clip chia sẻ cho anh em mà sợ mình xấu trai nên lại thôi :))

1 person likes this.
  4. yeuemthu

yeuemthu Thành viên Năng nổ

sao máy em ko nhìn thấy hình các bác nhỉ @@

5. Hungmap123098

Hungmap123098 Thành viên Năng nổ

máy ghẻ kêu ca gì :))

6. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Em xấu trai mà vẫn chịu khó lên hình suốt này bác, có sao đâu? Bác làm đi, những gì bác chia sẻ mới là điều quan trọng...

7. bitmap015

bitmap015 Gãy vợt

:D bác làm cái clip ngay và luôn đi ạ để a e học hỏi đôi chút về cách phát lực của bác :D

8. vanky88

vanky88 Thành viên Tích cực

ok e cũng dùng phương pháp giống bác.là dùng bó khuỷu tay chuyên dụng bó ôm lấy phần khuỷu tay bị đau
    đánh rất thoải mái va cũng giảm đau đáng kể

9. bitmap015

bitmap015 Gãy vợt

@@ hic phức tạp ấy ạ, e nghĩ là đơn giản lắm rồi ạ, cổ tay có lẽ bác gập cổ tay trong những quả đánh cầu hơi mạnh chăng( cái này chỉ có nước là gập vừa phải k phải gập cái đánh rụp cổ tay xuống đau lắm đấy ạ) bả vai bác vài tháng lật 1 lần thì cũng k tốt lắm đâu vì bác lại nghỉ tiếp 2 tháng liền sau đó lại lật phát rồi lại nghỉ @@ chấn thương nhiều sẽ k tốt cho khớp

10. cunconkimthu

cunconkimthu Thành viên Tích cực

Mình cũng hay bị đau cơ tay khi đạp cầu nhều

11. nnthach294

nnthach294 Thành viên Tích cực

Mình cũng đang bị đau bả vai. Nghỉ hơn 1 tuần mà đi đánh lại vẫn đau. ae có bài thuốc nào hay thì bảo cho e với, chứ nghỉ nhiu quá cuồng tay chân lắm.

Đang tải...