[Thảo luận] THẮC MẮC : thế nào là smash bình thường và smash xoáy bắp tay ??

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi thienphuc1207, 8/2/14.

1. thienphuc1207

thienphuc1207 Thành viên Chính thức

e thắc mắc cái này hoài ak ,thế muốn tập smash vặn xoáy bắp tay thì phải smash như thế nào

2. fleet250pro

fleet250pro Thành viên Tích cực

bác cứ đập như bthuong đi ak. đừng tập vặn xoắn bắp tay. e cũng tập và kết quả là quả đập cầu bây giờ chẳng có tí lực nào

3. 19951995

19951995 Thành viên Tích cực

hì bác ơi cớ sao người ta lại sinh ra cái vặn xoắn làm gì...... thế nào gọi là cải tiến cải cách ..... em cũng tập lâu lắm rồi nhưng nói chung vẫn nên bài bản và kiên trì 1 phần 1 phần do năng khiếu nữa , theo em bác nên theo 1 lớp học cầu lông bài bản để cải thiện cũng như cảm nhận được sức mạnh của 1 cú đập vặn xoắn bắp tay chuẩn chỉnh

4. LeDucThang87

LeDucThang87 Thành viên Chính thức

đấy là do bác sai kĩ thuật thôi nếu đúng thì lực mạnh hơn nhiều, vặn xoáy bắp tay luôn mạnh hơn trong mọi trường hợp bác nhé

5. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Smash bình thường là smash vặn xoắn bắp tay.
    Kiểu đập đứng tại chỗ chờ cầu xuống rồi vỗ ép. Hay đứng tại chỗ vung tay lên đầu rồi xuất lực bằng cổ tay là kiểu đập không bình thường(mà kiểu này bắp tay vẫn vặn xoắn).
    Có bác nào đứng đập mà lăng chân thuận lên trước, hay nhảy đập mà bắp tay không vặn xoắn đâu. Vặn xoắn bắp tay nó là bản năng của con người. Muốn có cú đập vặn xoắn tốt thì bắp tay phải to cỡ như Fu,Lin Dan, Lee đó.
    Các bác cứ tập bài bản theo đúng kỹ thuật, ở các trung tâm hoặc trên video đó. Thế là chuẩn rồi. Còn các bác cứ cố xoáy cái bắp tay trong khi nó tự xoáy rồi, thành ra tay bị vặn thêm, không chấn thương mới lạ( trừ những aii tay cơ bắp rồi nó mới chịu được, nhưng vẫn ko tốt).
    Các bác ko tin cứ thử hỏi những người có hình chụp lại những cú đập vặn xoắn bắp tay, xem họ có nói là họ đập như bình thường đúng kỹ thuật cơ bản không.
    Chốt lại đây là em chém thế thôi, các bác đừng tin :))

6. manhhaa

manhhaa Thành viên Chính thức

7. thienphuc1207

thienphuc1207 Thành viên Chính thức

thế bác nói cả đống là thật hay nói đùa thế @@

8. uyenco90

uyenco90 Thành viên Tích cực

thế chú thấy quả đập cuả a thế nào?cũng vặn soán bắp tay và coa vài quả giống lee chưa?chiều nay đánh thì alo a nhé.hôm nọ nhà a có khách lên ko nghe m,áy của chú dc

9. NouMestalla

NouMestalla Thành viên Tích cực

Đập bình thường thì nó cụng vặn nhưn gkho6ng nhiều nhu7chu3 động ..

10. LeDucThang87

LeDucThang87 Thành viên Chính thức

a thì e chịu vì cách cầm vợt khi đập của a k giống lee :))

11. ThachNguyen

ThachNguyen Thành viên Năng nổ

Đập vặn xoáy bắp tay là tự động nó xoáy theo lực quán tính và động tác chuẩn thôi nó chính là động tác đập bt mà các vđv và anh em có kỹ thuật tốt làm. Tất nhiên lực nó lớn hơn đập cổ tay rất nhiều. Đập cổ tay không là dành cho các cụ đánh kỹ thuật và không nhảy đập được :))

12. killerpc1405

killerpc1405 Thành viên Chính thức

Theo kiến thức mà mình đã được học thì đập bình thường là kiểu đập mọi người thường được học. Cách này lực sẽ mạnh hơn nên thường dùng trong đánh đôi, ví dụ như kĩ thuật đập Fu Haifeng. Còn đập xoắn bắp tay là 1 kiểu khác. Cánh tay đưa cao tạo thành hình chữ L. Bắp tay giống như 1 cái trục, cẳng tay xoay thật nhanh theo trục bắp tay đè trái cầu xuống. Kiểu đập này là đập nhanh dùng trong đánh đơn vd kĩ thuật của lee chong wei và lindan :30:. Tuy nhiên đập xoắn bắp tay ít sử dụng vì rất dễ gây chấn thương cho người mới tập nên anh em cẩn thận.

13. Binthoi

Binthoi Thành viên Chính thức

đập vặn xoắn bắp hiện được các VĐV chuyên nghiệp thường xuyên sử dụng còn các anh em phong trào theo em thì kiểu gì dễ dàng cho mình thì dùng. Bác ra sân xem có bác nào ở sân bắp tay to thì hỏi or quan sát quả smash của bác ý ( đập vặn xoắn bắp tay thì bắp tay sẽ to nhé hic)

14. Sân Nhà

Sân Nhà Thành viên Tích cực

Cả 2 đều kiểu đơn đôi, Lin Lee, Fu, Tan...Đều là đập vặn xoắn bắp tay theo kỹ thuật cơ bản thôi bác à. Nhưng khác 1 chút ở phần chân. Smash trong trong đánh đơn thì chân thuận từ phía sau lăng hẳn ra đằng trước(lăng ~180 độ) và khi đập bung sức chỉ tầm 95-98%. Còn Smash trong đánh đôi thì chân thuận lăng đến ngang người (lăng ~90 độ), để gia tăng thêm lực thường gập cả người lại và bung sức 100%. Lăng chân ~ 90 độ, là để chân thuận còn kịp lùi về đập quả tiếp theo luôn( gọi là còn chân đập).... Phân tích cụ thể còn dài nữa nhưng cơ bản đến đây là nhiều người hiểu rồi. Nên em xin dừng ở đây

15. ducbum

ducbum Thành viên Chính thức

mình cũng đã nghiên cứu nát vấn đề vặn xoáy rồi tìm hiểu chán chê thử rất nhiều kiểu. thực ra vặn xoáy nó đơn giản thôi giải thích như này nhé.
    Kiểu đạp thường: dùng lực văng của vợt
    kiểu vặn xoáy : lực gập của cánh lẫn cổ tay>> bảo sao kết thúc vợt nhìn cái tay trông nó kì dị. các bạn cứ đập gập cánh tay là ok nhé. khỏi suy nghĩ xoắn với chả ko xoắn. Cái này nó đỡ tốn sức hơn đập thông thường
    Nhiều người nghe từ vặn xoáy và xem clip rối tung mù lên.

16. ducbum

ducbum Thành viên Chính thức

đập vặn xoắn phải cầm vợt theo kiểu hình chữ V ấy thì gập nhiều lực hơn chứ cầm vợt theo kiểu xong thì ko gập được đâu
    vặn xoắn= gập cổ tay + cộng cách cầm vợt đúng
    đập thường= dùng lực văng cầm theo kiểu nửa lai giữa cầm kiểu cái xong nửa hình chữ V

17. caulongvt

caulongvt Thành viên Chính thức

Vậy là smash với mặt vợt hơi nằm ngang, phát lực là do: cổ tay + xoay cánh tay. Sao gần giống với smash trái tay đánh choàng qua đầu vậy bạn?

18. tuyen1990

tuyen1990 Thành viên Tích cực

kỹ thuật đập xoắn bắp tay chỉ có vđv dùng thui nếu ai muốn tập thì tập chuyên nghiệp còn đã có tuổi rùi mà học đập như vậy sẽ gây chấn thương các sợi cơ mà đặc biệt ở miền bắc có 1 số trường có thầy giáo là vận động viên chuyên nghiệp thì có cách huấn luyện đập xoắn tiêu biểu là trường đâị học hải phòng nếu bạn nào có dịp về là biết {101}{110}

Đang tải...