[Trao Giải] Tất tần tật thông tin cần biết về y học thể thao ;D

Thảo luận trong 'Y học thường thức/ Y học thể thao' bắt đầu bởi loicauchuc, 3/5/14.

1. loicauchuc

loicauchuc Thành viên Năng nổ

lâu ngày em chưa viết được bài nào uy tín cả nên hôm nay em xin viết 1 bài cho nó máu :D
    nhưng mà em cũng không biết viết gì hết trơn cả
    tự giới thiệu em là sinh viên y và rất ham mê cầu lông
    trấn thương gặp phải trong khi chơi thể thao em đã gặp và biết rất nhiều trường hợp gặp
    em lập topic này ra trước hết là để lăng xê bản thân :16::16::16::16::16: kế tiếp là xin dùng tất cả những gì được học trong trường đại học ra để giúp đỡ anh em diễn đàn gặp phải chấn thương

p/s: tất cả những điều trên là nói nhảm đấy ạ :D mong ban quản trị cho em 1 chỗ để em giúp mọi người :))))

đầu tiền là cấp cứu khi gặp chấn thương :D -- khai trương thì cái gì khẩn cấp em làm trước --- mấy cái trên kia sau này được đính dấu thì em sẽ xoá đi :))

Nguyên tắc xử trí ban đầu: R - I - C - E

R (rest): Nằm nghỉ, hạn chế cử động cổ chân, có thể tiến hành gắn nẹp bảo vệ.
    I (ice): Chườm lạnh quanh cổ chân bằng túi nylon đựng nước đá.
    C (compression): Dùng băng thun băng ép vừa phải từ bàn chân lên đến gối để hạn chế sự sưng do ứ trệ máu tĩnh mạch.
    E (elevation): Nằm kê chân cao giúp sự lưu thông máu tĩnh mạch dễ dàng hơn. Chú ý không nên kê quá cao, thường khoảng 10-20cm là vừa. Cao quá sẽ làm tê chân do giảm lượng máu động mạch xuống bàn chân.

2. loicauchuc

à quên! mọi người cần gì thì cứ post câu hỏi vào đây! em sẽ trả lời từ chỗ mờ mịt đến khi rõ hẳn thì thôi :D
    và sẽ tổng hợp nó lại khi có nhiều time :D ------------ tránh phải đi tìm nhiều topic trong diễn đàn ạ :D

3. 01648732303

01648732303 Thành viên Chính thức

Ok. Cho mình hỏi là cách uống nước trước - trong - sau khi chơi thể thao ntn ?
    Quan điểm của bạn về việc sử dụng nước khoáng, vì có người bảo uống nhiều khoáng làm chảy bụng :)

4. thegioiphang

thegioiphang Trọng tài Thành viên BQT

Đang mong có thần y trong thể thao thì bỗng đâu bác xuất hiện, nhớ ghé đều đặn nhé, kẻo anh em chấn thương xong lành lặn hết cả bác mới vào tư vấn thì,,, rút kinh nghiệm :)

5. loicauchuc

em đang cần đánh dấu :)) bác cứ cho em cái đinh gim bài vào để em đỡ phải đi tìm :))

6. loicauchuc

http://kenh14.vn/gioi-tinh/uong-nuo...n-tac-3-dung-2013051707035154.chn?mobile=true

em post 1 link để anh lấy hình ảnh đọc cho nó dễ nhé :D

đấy là thông tin trên mạng :D anh lọc 1 chút vì em ngại lấy hình minh hoạ -- để sau em viết chi tiết hơn

uống nước trước - trong - sau khi chơi thể thao

trước khi chơi: theo những gì em được biết, trước khi thi đấu đỉnh cao , các vận động viên luôn khởi động rất kỹ ở trong phòng tập, trong thời gian đó, họ bổ sung lượng nước cần thiết! thời giản khởi động là từ 30 - 60 phut trước khi vào thi đấu! động tác khởi động ở đây nhìn thì đơn giản nhưng nó là những động tác giúp các khớp , các bao hoạt dịch tiết dịch!
    cách uống nước: uống ít một, tránh uống nhiều, uống ngụm to -- uống ngụm to có tác dụng cân bằng nhịp tim -- tốt trong một số trường hợp
    ở cầu lông phong trào, cần đảm bảo lượng nước trước khi thi đấu 1 cách hợp lý, tránh uống ngụm to, uống hết cả chai! việc bổ sung nước được diễn ra trong suốt quá trình trước khi thi đấu nhờ những đồ ăn , hoa quả có nhiều nước! không nên ăn quá nhiều , ăn hợp lý để đảm bảo trọng lượng của dạ dày, ăn nhiều quá gây đầy bụng, khó di chuyển!
    1 điều nên tránh là không nên đợi môi khô mới uống nước, vì khi môi khô thì nghĩa là cơ thể đã quá thiếu nước rồi :D

trong khi thi đấu:

việc bổ sung nước trong khi thi đấu không quan trọng bằng sau khi thi đấu, nước có ga sẽ giúp tản nhiệt, sảng khoái nhưng không tốt khi vận động mạnh! -- kiểu nước revice của mình hay uống, đó vẫn là nước có ga :D -- nhưng mà em vẫn uống vì không thi đấu đỉnh cao
    sử dụng 2 chai nước khi thi đấu : đây là vấn đề chuyên nghiệp em không nắm rõ lắm, nhưng quan điểm của em là 2 chai nước đó có 2 tác dụng:
    1 chai có pha thêm các chất -- chất gì thì em chịu vì mỗi huấn luyện viên có quan điểm khác nhau, bản thân em đã từng dùng đường điện giải cao -- 1 loại doping dạng nhẹ )) và em đã chịu ảnh hưởng của nó là ốm và sốt + tiêu chảy :=))
    chai nước này có vị, uống có muc đích tránh làm nhạt miệng khi thi đấu, nó cũng là cách để không gây mất tập trung khi thi đấu vì khi thi đấu miệng khô, không hoà tan được dịch vị thì sẽ rất nhạt, cảm giác khó chịu, gây phân tâm -- đây là lý do hay uôgns nước đường , thậm chí là sting :D

chai nước thứ 2 thì là nước khoáng thường , giảm vị của đồ uống ở trên! cân bằng lại vị trong miệng :D -- không cay quá nếu bác nào thích ăn ớt thi đấu

sau khi thi đấu :

em tâm đắc 1 câu trong truyện tranh nhật bản -- các bác có thể tìm hiểu về lý thuyết chơi thể thao trong rất nhiều chuyện tranh -- truyện nước ngoài có ý nghĩa giáo dục cao từ vấn đề con nít, tuổi mới lớn đến cả vấn đề khoa học :)) nếu biết chắt lọc tốt

sau khi chơi thể thao, hoạt động cường độ mạnh, nên ăn và bổ sung năng lượng trong vòng 30ph - 45ph sau khi tập!
    tránh ăn quá no -- vì tập thường vào buổi tối :D

ngẫm ra câu này cực chuẩn luôn! đó là ăn! còn sau khi chơi thể thao xong! đồ uống là gì tùy mình thích vì nó chỉ là bổ sung nước, nếu ngày thứ 2 thi đấu căng thẳng thì tránh uống quá nhiều -- đọc lại đoạn đầu em viết vì uống quá nhiêu gây đầy bụng, khó tiêu :D
    các bác có thể uống bia, 1 -2 cốc bia tuỳ theo khả năng nhưng không nên uống nhiều hơn :)) --- em khong phải là người biết uống nhưng uống 1 - 2 cốc bia có khả năng giải khát rất tốt , bia cũng bổ sung năng lượng, tăng khả năng tiêu hoá đồ ăn :D -- bla bla bla nhiều lợi ích lắm

còn về sử dụng nươc khoáng gây chảy bụng

-- cái này em phải nhờ bác định nghĩa lại từ "chảy" -- chảy ở đây là tiêu chảy hay là gây ỏng bụng )) -- bụng đầy nước ấy ạ

7. dungx110

dungx110 Thành viên Tích cực

Bạn tư vấn giúp mình, mình bị bong gân dạng nhẹ, lúc mới bị có chườm đá, sau thì vì điều kiện nên ko chườm dc nữa. 3 tuần rồi, hiện đã gần như trước. Có điều mình thấy chỗ cổ chân đó vẫn hơi sưng hơn bên kia thì phải. Vận động bình thường ko sao nhưng nếu hết biên độ còn hơi nhói. Xin hỏi mình có phải uống thuốc gì, bôi cái gì, chườm đá tiếp hay bó cái j vào cổ chân đó ko? Vận động thì ổn nhưng để ý kĩ thì bên chân đau có cảm giác hình như hơi ngắn hơn xíu???

1 person likes this.
  8. congtb99

congtb99 Thành viên Tích cực

Chào bạn, mình đau vai, đi khám thì bác sĩ có nói rách sụn viền phẫu thuật nội soi thì mới khỏi, nhưng chua có điều kiện mổ, cho mình hỏi, nếu mổ thì sau chơi cầu vẫn như trước, hay yếu hơn, và mổ sau bao thời gian thì làm được công việc nhẹ nhàng, như quyet nhà, nấu cơm chẳng hạn, mình đang ở nước ngoài, lên đi hỏi bác sĩ không tiện lắm, mong bạn tư vấn, cảm ơn rất nhiều bác sĩ tương lai @@

Chỉnh sửa cuối: 4/5/14
  9. loicauchuc

bác cho em hỏi thêm 1 số cái ạ:
    1 - bác mô tả tình trạng bác gặp chấn thương :D nhảy đập hay là trượt chân, hay là sai tư thế khi đang abc xyz =)))
    lý do tại sao bác nghĩ là bong gân -- vì em hiếm khi nghe được từ bong gân dạng nhẹ :D -- từ bong gân là từ trong dân gian hay nói nên mỗi địa phương có 1 cách nói, thường là vết đau ở khớp

2 - bác chườm đá trong thời gian bao nhiêu lâu ạ??? chườm có hết vùng không

em xin trả lời ngắn gọn 2 câu hỏi của bác như sau

-- việc chườm đá chỉ có ý nghĩa trong vòng 24 - 48h đầu, tuỳ theo đk chấn thương mà chườm đá - mục đích chườm đá là để chống sưng, chống vỡ mạch máu gây sưng nề -- sau 24h chườm đá tác dụng sẽ giảm dần :D
    -- việc chườm đá rất tốt ngay sau khi chấn thương hoặc khi chấn thương nhẹ vẫn tiếp tục vẫn động gì nhờ đó mà vết thương sẽ bớt sưng đau, việc đau là 1 triệu chứng của quá trình viêm (viêm có 4 biểu hiện chính là : sưng - nóng - đỏ - đau) , bác vận động lâu, mạch máu phình do tăng vận động, chườm đá để giảm sự thoát tiểu cầu, bớt viêm :D
    -- việc bác cảm giác hơi sưng hay chân ngắn thì đúng chỉ là cảm giac - bác cứ vận động bình thường vì nếu chân bác ngắn hơn thì khi đi bác sẽ giống dáng của người bị thọt :))

-- ý kiến cá nhân, việc bác sau chấn thương vận động bị hạn chế do 2 nguyên nhân
    1 - chấn thương chưa lành
    2 - tâm lý chưa lành
    >>>>> ý kiến cá nhân của em là bác nên băng bó tạm thời bằng băng chun cả trong lúc bình thường và trong lúc chơi thể thao, không nên băng quá chặt -- giảm lưu thông máu. Bác băng như thế theo em có 2 tác dụng
    1 - khi vận động, băng đó có tính năng như 1 sợi dây chằng, giúp bác hạn chế được các vận động ngoại biên
    2 -nó như 1 cái gì đó nhắc nhở , chấn thương chưa lành, nên hạn chế vận động quá mạnh

đôi lời góp ý, chúc bác mau lành :D -- nếu có gì thì bác cứ call em , em cafe giải đáp thêm :D

10. linhhadong

linhhadong Thành viên Chính thức

Anh cho em hỏi nhờ xíu là bị đau kiểu hơi nhức mỏi phần phía trên gót chân ấy là bị đau j và cách trị ra sao, thanks!

11. loicauchuc

thank bác tin tưởng! về vấn đề sụn viền ở vai em cũng không được đọc nhiều tài liệu lắm nhưng rất may là những vấn đề bác hỏi nó đều không liên quan đến tổn thương mà liên quan đến vấn đề hậu phẫu -- sau phẫu thuật nên cái này thì em lại biết :D --- xin lỗi đời quá may =))

em sẽ trả lời bác từng thứ 1
    1 - bác đi khám ở nước ngoài, điều này tốt nhưng bác nên khám đúng bác sỹ chuyên khoa. Bệnh nhân ở nước ngoài họ được chi trả bảo hiểm, tiền bảo hiểm họ đóng cao nên các bác sỹ thường yêu cầu mổ, kết quả cao, giảm di chứng cho bênh nhân, đồng thời uy tín của họ được đảm bảo -- giải pháp an toàn nhất cho các bác sỹ mà :D
    tuy nhiên, em là người việt nam, em khuyên bác nên khám ít nhất là 3 bác sỹ để có thể có quyết định tốt nhất trước khi đưa ra quyết định phẫu thuật

2 -- sụn chêm hay sụn viền, vốn dĩ là miếng đệm ở 2 đầu khớp xương, giúp 2 xương ko cọ vào nhau ảnh hưởng đến chức năng của sụn và giảm đau --bác cứ thử đấm 2 tay vào nhau lúc xước - không có da ấy - hoặc hình ảnh đấm bốc mà không có găng tay là bác hiểu :D
    >>> suy ra: việc bác vận động là bình thường sau mổ , không có sự thay thế , nếu có thay thế thì sẽ là phát triển của công nghệ sinh học - tế bào gốc :D -- cái này thì khá đắt :D, việc mổ như vậy theo em biết là khâu sụn chêm, nếu sụn chêm rách to, hoặc loại bỏ phần rách -- cắt phần rách :D
    viếc làm này giúp cho khi 2 đầu xương vận động, tránh tình trạng bị kẹt khớp do miếng sụn chêm đó nằm sai lệch vị trí , không chịu lực cho 2 đầu xương hoặc va vào dây thần kinh khi đau :D

còn về vấn đề sau mổ:
    thường thì sau mổ bác sẽ có thời gian tập để phục hồi chức năng do sau mổ, các khớp thường rất yếu, công thêm cảm giác sau mổ không tốt, nhiều người lành rồi nhưng vẫn có tâm lý chân giả, chân không thật nên không thể làm được!
    nhưng thật ra cơ , xương, thần kinh của họ sau phẫu thuật đã có thể làm việc bình thường, thậm chí là hơn

thời gian hồi phục 3 - 6 tháng , --- chính xác là tuỳ từng bệnh nhân, nhưng nên kiêng làm việc mạnh trong khoảng 2 tuần! không nên kiêng quá lâu vì lâu quá dễ gây cứng cơ, cứng khớp, khó hồi phục hoặc khi hồi phục sẽ đau :D

còn những công việc như bác nói như là: lau nhà, nấu cơm, quét nhà thì em nghĩ bác nên lấy vợ về làm cùng cho vui, nghe bác suy nghĩ đến việc đó mà cơ cực quá :))
    bác hỏi là sau mổ có chơi cầu được hay không thì em trả lời là được , còn việc linh tinh hay cuộc sống thì tuỳ bác :)) biết đâu bác leo núi được nhưng lại không nấu cơm được :))

đùa bác chút chứ sau mổ khoảng 2 tuần là bác PHẢI làm các việc sinh hoạt được khoảng 90% bình thường! 10% còn lại là do tâm lý bác còn e sợ thôi ạ :D
    bác có thấy tụi cầu thủ bóng đá, tụi nó rách dây chằng, trật khớp, rách lung tung , thậm chí lồi cả xương ra ngoài mà khi bình phục xong bọn nó vẫn như trâu húc mả đấy thôi :D

còn gì nữa thì bác pm facebook em nhá :D , hoặc luôn ở đây cũng được :D

12. loicauchuc

đau khác, nhức mỏi khác! bạn miêu tả rõ hơn nhé :D
    phía trên gót chân là 1 đống sợi gân của cơ bụng chân kéo dài!
    bác miêu tả khi nào bác thấy đau, bác đau khi nào, động tác như thế nào gây đau thì em mới làm thầy bói mù được ))) -- đoán bệnh từ xa
    còn vụ cách trị thì tốt nhất là đau đâu cắt đấy bác ak :)) cắt đi là hết đau :x -- mẹ em bảo thế nhưng em chưa thử =))

13. congtb99

congtb99 Thành viên Tích cực

Cảm ơn bạn rất nhiều, vì thấy bạn nói sinh viên, nên mình gọi là bạn, vì đam mê cầu lông, nên hỏi nếu phẫu thuât song mà không chơi được, thì chắc không phẫu thuật (@@), việc hỏi làm việc vặt, vì mình đi làm những công việc nhẹ nhàng, nếu nghỉ lâu quá, cũng không có gi ăn bạn à, còn cơm nước có thể mua mà. Không thấy face bạn chỗ nào https://www.facebook.com/congtb99 đây là face mình nhé, sang năm về xin thỉnh giáo thêm, cả về cầu lông lẫn y học @@

14. dealthislife

dealthislife Thành viên Năng nổ

Đúng lúc đang gặp khó khăn cần giải đáp thì gặp quý nhân tư vấn như ông bụt mà mừng quá =)). Em xin trình bày tình trạng của em luôn :
    - Bữa trước có tập kỹ thuật đập vặn xoắn bắp tay trong cầu lông nhưng mà trong 1 tình huống đánh sai kỹ thuật đã bị đau bắp tay sau, cảm giác trong lúc đó như là bắp tay sau của em bị vặn xoắn quá nên bị giãn hay là bị trật khỏi vị trí bình thường ý anh ạ. Có đi khám bác sỹ ở bệnh viện Bạch Mai và họ bảo là do em hoạt động mạnh mà lại chưa khởi động kỹ nên bị vậy thôi, cố gắng tĩnh dưỡng là được. Từ đó đến h đã tĩnh dưỡng được hơn 1 tháng trời, bắp sau không còn bị mỏi, đau hay nhức nữa nhưng mà tay vẫn chưa thể nói là đã trở lại như bình thường. Cụ thể là
    + Khi em tập xà đơn cả 2 kiểu lên xà ngược và lên xà xuôi thì bắp tay sau có cảm giác bị căng mạnh và không tài nảo lên nổi, cố lắm cũng chỉ lên được tầm 2-3 cái mặc dù trước kia bình thường em lên được 2 chục cái :(.
    + Chống đẩy (hít đất) cũng khó khăn hơn bình thường (trước khi bị chấn thương) rất nhiều, bắp tay sau rất khó ra lực mạnh để đẩy người lên.
    + Lạ ở chỗ là khi em tập tạ tay đơn 5kg thì vẫn bình thường và không có cảm giác khó khăn như 2 bài tập trên.
    + Đánh cầu cũng yếu lực hơn trước
    Vậy anh có cách nào để giúp anh bình phục hoàn toàn không ạ ? Có gì anh tư vấn cho em chế độ ăn, tập luyện, nghỉ ngơi hay những bài tập phụ để bổ trợ quá trình phục hồi thì càng tốt ạ :D

15. loicauchuc

https://www.facebook.com/vdvanh

facebook của em đấy bác ạ! em đang bị khoá cái vụ kết bạn với gửi tin nhắn nên phiên bác chủ động kết bạn với em thì em mới gửi trả lời tin nhắn được @@

16. loicauchuc

cái này dễ :))
    1 - cách đây 1 tháng bạn làm được , giờ bạn không làm được vì đơn giản là bạn đã yếu đi, yếu ở đây là nhóm cơ thường xuyên vận động, nghỉ ngơi 1 tháng là đủ không hoạt động mạnh được! nó giống như việc bạn nghỉ ăn tết rồi quay lại thầy người rất chậm :D -- mà mọi người hay đổ lỗi là tại ăn bánh chưng nhiều quá ấy :D
    2 -- bạn thử tập nhẹ nhàng, nâng dần tập mạnh! nếu thấy cơ cứng quá, nên chia nhỏ bài tập! kết hợp với chiếu đèn hồng ngoại và đi mát xa :D --- mát xa đúng chỗ ấy nhá =))

hết rồi ạ :D

17. Mutu0902

Mutu0902 Thành viên Tích cực

Mình đánh cầu được hơn 2 năm rồi nhưng đánh phong trào ở quê thôi chưa qua học lớp cl nào cả. mình đang tập động tác đập cầu vặn xoáy bắp tay được hơn 2 tuần. nhưng dạo này khi mình smash thì bị đau khớp cổ tay ngón cái (khi mình đập cầu thì ngón cái chịu lại cây vợt) khi co cổ tay lại vẫn đau nhức, hoặc quay tay với vợt cũng bị
    Ấn vào hình để xem hình to hơn Tên: Hinh1.gif chổ mình khoanh đen là chổ mình nhức đó
    Bạn nào biết cách điều trị giúp mình với. mình nghỉ đánh 1tuan liền rồi mà kg khỏi.cảm ơn nhiều

18. loicauchuc

bạn xem lại xem cách cầm vợt xem! vì khi đập cầu ít khi bị đau chỗ đó lắm

19. realmadrid

realmadrid Thành viên Chính thức

Em đánh cầu hay bị đau lườn khi đập do xoay người, không biết có phải do kỹ thuật ko?

Chỉnh sửa cuối: 7/5/14
  20. loicauchuc

em chỉ biết là có thể bác sai tư thế D còn tư thế trong lúc làm gì thì đừngh ỏi em

Đang tải...