[Thảo luận] Tập lại cầu lông bằng tay trái

Thảo luận trong 'Kỹ thuật/ Chiến thuật/ Tập luyện' bắt đầu bởi tuananhnguyen3011, 11/5/13.

1. tuananhnguyen3011

tuananhnguyen3011 Thành viên Năng nổ

Xin chào các bác, em xin mạn phép được hỏi các bác ạ
    Tình hình là sau 7 năm chơi cầu và cụ thể là sau 1 cú đập sai kĩ thuật, tay phải của em đã vĩnh viễn ko thể chơi cầu được nữa, em thì không muốn bỏ cầu lông sớm như vậy (em mới 22 tuổi thôi) nên em đã qu định tập lại cầu lông bằng tay trái. Thế nên em lập topic này kính mong các ace trong diễn đàn trợ giúp kinh nghiệm luyện tập cho em ạ.
    Em xin chân thành cảm ơn :)

2. Nhu1ThangHam

Nhu1ThangHam Thành viên Chính thức

cố lên bạn ơi.........

3. Nhu1ThangHam

Nhu1ThangHam Thành viên Chính thức

t mới chơi nên cũng chẳng có kinh nghiệm gì nhưng rất ủng hộ tinh thần của bạn.cố lên nhé.chúc bạn sớm có thể chơi dc = tay trái

4. HighSpeed

HighSpeed Thành viên Tích cực

Nadal thuận tay phải nhưng lại chơi Tennis bằng tay trái.

Không có việc gì khó! Chúc bạn thành công! :1:

5. tuananhnguyen3011

cảm ơn sự động viên của 2 bác nhé :)

6. blackmaster3000

blackmaster3000 Thành viên Tích cực

Cố lên!!! Nhưng phải thật sự kiên trì và cố gắng mới đc
    Nadal nó tập tay trái từ khi còn nhỏ...nên mới đc...bạn đã 22t nên khó..phải kiên trì lắm đó
    Chúc bạn thành công :D

7. Dragoll

Dragoll Thành viên Chính thức

chuc ban som ren luyen thanh cong nhe

8. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

cố lên cậu ạ.cậu bằng tuổi thăng em trai mình đấy.nó chơi cầu lông tay phải cũng khá nhưng sau 1 lần bị tai nạ bị gãy cổ tay phải đến bây giờ sau 2 năm nghỉ nó tập lại được vài tháng nhưng đánh cũng rất khá rồi( tay trái bạn nhé) vì vậy bạn hãy cố gắng lên.chỉ có 1 điều là tay trái kĩ thuật di chuyển cũng như động tác hoàn toàn bị ngược lại so với tay phải nên khi mới tập coi như mình học lại từ đầu.mình tin là có ham mê và năng khiếu nữa sẽ thành tài...
    cố lên nhé.chúc bạn thành công...

9. moddungbannickem

moddungbannickem Thành viên Chính thức

Đầu tiên mình xin chia buồn cũng bạn vì tai nạn đáng tiếc đó :cc::cc:, và cũng thấy bạn là người có quyết tâm và theo đuổi đam mê cầu lông, bạn haỹ luôn cố gắng giữ lửa đam mê này nhé, có phải bạn bị trệch khớp vai và dây chằng phải ko, bạn có thể nói rõ hơn tai nạn của bạn để mọi người biết và biết đâu có những lời khuyên dành cho bạn. À mà quên có phải bạn thường ko khởi động trc khi đánh phải ko

10. Nguyễn Quân

Nguyễn Quân Thành viên Tích cực

Xin chia buồn với bạn. Nhưng có lẽ là do không khở động trước khi đánh vì mình cũng bị chấn thương vai do thường hay k khởi động.

11. Hoangpla

Hoangpla Thành viên Tích cực

Chia buồn vs bác. E cũng lười khởi động

12. ghost136

ghost136 Thành viên Chính thức

cố lên bạn nếu cố gắng thì sau 2 3 năm là có thể thành thạo như tay phải rồi, nếu tập luyện tốt đánh tay trái còn hay hơn tay phải nữa đấy, gặp những đối thủ đánh tay trái rất khó chịu ah

13. tuananhnguyen3011

rất cảm ơn sự động viên của các bác, chấn thương của em cụ thể là bị "rách chóp xoay" ạ, chấn thương này sẽ ko thể tự lành mà phải phẫu thuật khâu lại rồi vĩnh viễn không được hoạt động nặng nữa
    vấn đề là dù có mổ xong thì tay phải cũng sẽ mất khả năng chơi cầu luôn r các bác ạ, thế nên em mới chuyển sang chơi tay trái :(
    em cũng mong là tay trái sẽ làm được như tay phải nhưng mà giờ em nên luyện tập bắt đầu thế nào ạ :) từ bộ pháp hay từ tay trước ạ

14. binhnguyen123

binhnguyen123 Thành viên Tích cực

Co the tap lai tay trai lai la hay. Vi tay phai da bi sai co ban ko co the sua dc. Tay trai giong nhu trang giay trang. Viet lai tu dau co khi ngon hon day. Co len. Chac chi mat 1 nam thoi.

15. tuananhnguyen3011

dạ vâng em cảm ơn bác ạ :) em cũng mong là tay trái của em sẽ tập lại được

16. Khởi Động

Khởi Động Thành viên Tích cực

Bác li dan nói chuẩn đó. Khi chuyển sang đánh trái, bộ pháp di chuyển nó bị ngược hoàn toàn. Nên nếu đã đánh tay phải thì thôi đánh tay trái. Mà đã đánh tay trái thì thôi không đánh tay phải. Không vào sân đánh, nhiều khi phản xạ, chân nó bị loạn. Dễ bị ngã hay dính head shot.

Giờ bác hoàn toàn không đánh tay phải, thì chuyển sang đánh tay trái không vấn đề gì cả. Mới đầu thì tập kỹ thuật tay. Khi phản xạ tay đúng kỹ thuật và nhanh rồi. Thì bác tập bộ pháp. Tập bộ pháp nhanh tiến bộ nhất thì bác lên tham gia lớp học nào đó. Chứ không có thằng nào tốt bụng tung cầu cho bác di chuyển cả buổi tập, lại trong vòng 1-2 tháng liền đâu. Thằng nào cũng máu được đánh cầu mà :).

17. wabot9x2

wabot9x2 Thành viên mới

Đập sai kỹ thuật thôi mà bị nặng vậy hả các bác ?

18. tuananhnguyen3011

rất cảm ơn sự giúp đỡ tận tình của bác ạ, em sẽ ghi nhớ những điều này để bắt tay vào luyện tập được hiệu quả :)

19. olala1010

olala1010 Trọng tài chuyên nghiệp

Cố lên bạn, Dương Quá ngày xưa cũng bị cụt tay phải nhưng nhờ khổ luyện anh đã cầm được thanh kiếm nặng nhất thế gian bằng tay trái ^^ mới 22 tuổi, bạn trẻ hơn Dương Quá đấy ^^

20. tuananhnguyen3011

theo bác olala thì em có thể nghĩ ra được 1 bộ chưởng cầu pháp như Dương Quá được ko :p

Đang tải...