[Thảo luận] Tần xuất căng vợt có ảnh hưởng tới tuổi thọ vợt như thế nào?

Thảo luận trong 'Vợt Cầu Lông & Phụ kiện' bắt đầu bởi hainkvn, 21/10/13.

1. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

Ở diễn đàn mình thì em thấy có nhiều bài thảo luận về lực căng các loại vợt, lực căng dây dọc dây ngang, vợt nào căng bao nhiêu kí lô.v.v. :Dog (3): nhưng hình như là chưa có bài nào thảo luận về tần suất căng vợt. Không biết có bác nào biết tuổi thọ của vợt tính trên tần suất căng vợt thì như nào nhỉ:google:. Kinh nghiệm xương máu của em thì đã ra đi 2 em fleet sau khoảng 6 -7 tháng với trung bình là căng 1 lần/3 tuần với mức căng là 10~11kg :cc:

2. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Chẳng lẽ lại đến thế cơ à, chắc chắc là có ảnh hưởng nhưng mình nghĩ ảnh hướng cũng không nhiều lắm và cũng chẳng sao đâu :D

3. hainkvn

hainkvn Thành viên Tích cực

Thì em nghĩ là nó cũng có số lần sử dụng ý bác, hôm trước đi căng mình bảo ông chủ căng cẩn thận không méo, ông làm câu căng thêm mấy lần nữa kiểu gì cũng méo làm em hoảng không biết thật hay đùa :))

4. lindahn1

lindahn1 Thành viên Năng nổ

Mình đánh vợt cũng nhiều năm rùi mà :D ở chỗ mình vẫn có nhưng cái vợt Pro có tuổi thọ trên 10 năm nhưng căng vấn ngon và không méo. bạn cứ yên sờ tâm đi :D

5. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Bản thân em đã đánh 1 cây Ti Power đến 10 năm, sân em có 1 bác đánh cây wide body 26 đến 13 năm rồi còn không thèm thay gen gì mà vẫn ok. Vật lệu làm vợt giờ còn cao hơn trước rất nhiều nên khả năng chịu lực của nó còn tốt hơn. Nhưng em nghĩ cân không quá nặng và cân các loại dây bền hơn 1 chút tránh nhanh đứt quá thì vẫn tốt hơn cho vợt.

6. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

không phải suy nghĩ nhiều làm gì bác ơi,em đang đánh với tần suất 10ngày 1 dây 95,65 thì được 12 ngày đứt căng luôn mà căng tòan >11kg,đập cạch liên tục nhưng chưa em nào ra đi do tần suất căng vợt đâu ah

7. dungx110

dungx110 Thành viên Tích cực

Mình cũng nghĩ là căng ko quá lực căng chịu được của vợt thì ko vấn đề. Nên chọn chỗ căng mà họ có máy căng 6 chấu bám vào vợt (thay vì 4 chấu) sẽ giảm lực tác động vào các điểm trên khung vợt khi căng.

8. thangmt88

thangmt88 Thành viên Tích cực

mình đánh nhiều, căng 11 kg BG65Ti cứ được khoảng tuần là cước thấy xuống rõ rệt. Chơi cầu lông tốn kém quá :(

9. Trần Trung

Trần Trung Thành viên Năng nổ

Việc căng bao nhiêu lần dây chả ảnh hưởng gì đâu.

10. thoaitien

thoaitien Thành viên Chính thức

ko ảnh hưởng nha bạn , vì lỗ vợt là cố định , 1 số sẽ xé groomet ở nhưng lỗ gắt nhưng không ảnh hưởng mấy, vì bạn đan gần giới hạn của vợt nên tuổi thọ không được lâu thôi, với lại khi bạn đánh nó chỉ bị âm mà ko hự ngay lúc đó, lần sau đánh mới hư , nhưng mà vợt chơi nhiều có ảnh hưởng tới thân vợt, nhiều nhất là vợt yonex, đánh 1 thời gian thì vợt đang ở độ cứng thế nào thì nó sẽ tụt xuống 1 nấc (vd : VTZF siêu cứng ,đánh 1 thời gian thì sẽ còn cứng tới hơi cứng)

11. thoaitien

thoaitien Thành viên Chính thức

không phải hiện đại hơn thì vợt làm ngon hơn đâu bạn ,vợt bây h ko ngon hơn trước đâu bạn , dễ nhận thấy nhất là ProAce , đặc biệt là SS950, ss800 và ss1000

12. ichiru1511

ichiru1511 Thành viên Năng nổ

Bác thì nổi tiếng phá vợt rồi còn nói gì :)) Vợt mới mà đánh vài buổi đã nứt và rạn. Đã đánh cây nào dc 1 năm chưa :D

Hi. Vậy vợt Proace ở VN giờ sản xuất ở đâu và tiêu chuẩn gì bác ơi? Nó có được sản xuất ở Anh hay malay như ngày xưa đâu. Công nghệ vợt giờ là rất tiến bộ, chất liệu là tốt hơn ngày trước rất rất nhiều. Bác cứ dõi theo lịch sử mà xem, từ những cho tuyển đánh chỉ căng được đến 9, 10kg rồi đến khung liền, amotec căng cao thì chuyên sụt gen tới Voltric sức căng là lực đánh khủng khiếp tới mức nào. Vậy là có đáp án rồi :)

Chỉnh sửa cuối: 22/10/13
  13. dat281089

dat281089 Thành viên Năng nổ

ơ cũng có nhiều ng bảo do lực em tốt nên vợt có vấn đề gì biết ngay,lỗi vợt là đi ngay trong thời gian bảo hành,không thì trg tồn mãi với em,em đánh mỗi cây môtj chút rồi đổi cây khác nên cũng không hại lắm đâu ah :)

14. li dan

li dan Thành viên Năng nổ

em đánh bg66 11kg đúng 13 ngày.cước 95 thì được 20 ngày...nếu bg65ti thì được khoảng 23-26 ngày...và căng trung bình là 11kg.em chưa bị cái nào như 2 cây fleet của bác cả...h e đánh ti9000 cước 99 nội địa còn voltric80 cước 66um mà cước 99 mới đánh được có 4 buổi đẫ đứt...còn voltric cước 66 mới đánh 3 hôm chưa sao cả...hehe...chia sẻ với bác vậy...ngày nào em cũng đánh khoảng 4-8 séc nhé

15. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

Bác mà lấy được Proace mã QCVN or hay xách tay từ UK về thì hết ý bác ạ. Không nên mua hàng mã VN (hàng VN chất lượng kém).

16. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

bên UK làm quái gì có bán mấy cây Pro cùi bắp này cho bác mua :D e xem các forum nước ngoài thì chỉ có VN và vài nước ở ĐNÁ mới có Proace thôi.

17. longdx81

longdx81 CT Danh dự CLB Tự do

Mình nghĩ nếu căng tầm 9.5 kg - 10.5 kg thì rất bền vợt và bền lưới, căng 11 kg trở lên thì hại vợt hơn. Căng mức căng càng cao thì càng nhanh đứt lưới và hỏng vợt, vậy thôi! :D :D :D

18. antuananhhd

antuananhhd Thành viên Năng nổ

Hàng xách tay UK chứ có phải nó làm ở UK đâu, bác đừng có nhầm nha. Do chất lượng nhập khẩu ở UK cao nên hàng VN không xuất được sang đó, mà thường là hàng Đài Loan đáp ứng tiêu chuẩn EU được xuất sang. Bạn mình năm 2010 học ở UK đã từng xách con ABS 1000 về, chất ơi là chất.

19. tunghoang

tunghoang Thành viên Xuất Sắc

thì e đang bảo bán chứ có bảo là sản xuất đâu, trước e ko biết thế nào chứ hiện tại e có mấy người bạn bên Anh, bảo tìm đỏ mắt cũng ko thấy chỗ nào bán Proace và cũng chẳng có ai dùng, thậm chí hỏi ở 1 số shop người ta còn hỏi Proace là hãng gì vậy.

Đang tải...